TIN TÀI TRỢ.

Muốn có thai ở VN 8 tháng rồi qua Nhật sanh con có được không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.4K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chào các mẹ có chồng là người Nhật , em là thành viên mới nhất trong diễn đàn này ,có thắc mắc muốn nhờ các mẹ gỡ rối giùm ạ.
    Em lấy chồng Nhật tại VN ,có giấy kết hôn của Sỡ Tư Pháp( STP), và chồng em đã lên LSQ Nhật tại HCM đăng ký hộ tịch cho em bên Nhật . Vì chồng em đang làm việc ở HCM ,1 năm về Nhật 2 lần,và mỗi lần như vậy công ty của chồng em chỉ cho đi khoảng 1 tuần rồi quay lại VN ,cứ mỗi lần đi là em lại phải xin visa ,và phải cùng đi cùng về với chồng thì LSQ mới cho đồng ý cấp visa,và visachỉ được 90 ngày . Chồng em muôn em có thai ở đây khoảng 7,8 tháng ,sau đó xin Visa 6 tháng ,thì qua Nhật sanh con ,để em bé làm giấy tờ quốc tịch Nhật dễ dàng hơn,sau khi hết visa thì lại vế lại VN.
    Nhưng em thắc mắc 1 điều là có thật chỉ cần sinh bên Nhật là có quốc tịch Nhật thật không? và em bé có thể mang 2quốc tịch được không?
    Và thêm 1 điều nữa là em sẽ qua Nhật 1 mình trước 1 tháng sanh em bé ,gấn đến ngày sinh thì chồng em qua khoảng 2 tuần thì sẽ về lại VN , còn em thì khoảng 3 tháng sau mới về ,trường hợp này thì xin visa như thế nào ?

các mẹ tư vấn giùm em giúp ạ.:Sigh:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 70 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Nếu lấy chồng Nhật thì sinh con ở đâu cũng được quốc tịch Nhật.Cp vn hiện nay cho phép 2 quốc tịch,tuy nhiên khi bé được 18 tuổi sẽ phải chị được chọn 1 trong 2 quốc tịch vì luật của Nhật qui định là chỉ được 1 quốc tịch. Còn nếu chồng có quốc tịch vn, thì có đẻ đên 10 đứa ở Nhật cũng quốc tịch Việt hêt.
    Việc 8 tháng sang đây đẻ rồi về, mẹ nó nên tính kĩ, vì có rất nhiều bệnh viện không nhận sản phụ trên 30 tuần (tuần thai ở Nhật tính 6 ngày/tuần, nên 30 tuần thì cũng chỉ hơn 7 tháng thôi), nên nếu muốn đẻ ở đây phải tìm được bệnh viện nhận mình trước hẵng sang, đến lúc không có chỗ nhận thì lại khổ ra. Tiếp theo nữa là sinh ở Nhật khoảng vài tháng là phải về vn rồi, trong thời gian vài tháng sau khi đẻ, ai sẽ là người chăm mẹ nó,lạ nước lạ cái, cái gì cũng khổ. Mà cũng nói trước luôn là ở đây, đẻ xong thì cũng phải tự làm hết, chả có ai hầu hạ, kiêng cữ như ở với bà ngoại ở vn đâu, nên mẹ nó nên tính hết các đường, cho mình đỡ khổ, con cũng đỡ khổ, còn quốc tịch thì chả việc gì phải lo lắng, đương nhiên là có quốc tịch Nhật rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cám ơn mẹ Bicho nha, thêm 1 điều nữa là mình có thể xin visa 6 tháng được không,và chỉ đi 1 mình ,không có chồng cùng đi cùng về nên em không biết phải xin visa như thế nào hết ? vì lần nào em đi bên LSQ cũng chỉ cấp cho có 90 ngày thui. Em sanh bên nhật thì mẹ chồng nói là sẽ chăm sóc cho em , em chỉ lo mỗi cái việc xin visa 6 tháng với làm quốc tịch cho em bé tương lai thui . Mẹ bicho có rành về khoản này không xin tư vấn giúp em với ạ, cám ơn mẹ nhiều.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 12 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TAE Xem bài viết
    cám ơn mẹ Bicho nha, thêm 1 điều nữa là mình có thể xin visa 6 tháng được không,và chỉ đi 1 mình ,không có chồng cùng đi cùng về nên em không biết phải xin visa như thế nào hết ? vì lần nào em đi bên LSQ cũng chỉ cấp cho có 90 ngày thui. Em sanh bên nhật thì mẹ chồng nói là sẽ chăm sóc cho em , em chỉ lo mỗi cái việc xin visa 6 tháng với làm quốc tịch cho em bé tương lai thui . Mẹ bicho có rành về khoản này không xin tư vấn giúp em với ạ, cám ơn mẹ nhiều.
    Muốn xin visa 6 tháng cần phải có giấy chứng nhận tư cách lưu trú (在留資格認定証明書) do cục xuất nhập cảnh ở Nhật cấp trước. Sau khi có giấy chứng nhận tư cách lưu trú thì sẽ tiến hành xin visa 6 tháng ở LSQ Nhật. Cho dù chồng bạn đang làm việc ở VN nhưng nếu trình bày lý do chính đáng là muốn cho bà xã sang Nhật sanh con thì mình nghĩ là cục XNC ở Nhật sẽ cấp giấy chứng nhận tư cách lưu trú cho bạn. Thời gian thì cũng mất khoảng 2 tháng cho nên phải làm càng sớm càng tốt.
    Cho dù có sinh con ở VN thì hoàn toàn không có trở ngại gì khi xin quốc tịch Nhật cho bé. Chỉ cần lên 市(区)役所 làm thủ tục khai sinh cho bé là có quốc tịch Nhật rồi.
    ZzfLp9
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,545 Bài viết

• 1,546 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình bổ sung thêm. Bạn làm Visa 3 tháng ở Vn, rồi sang Nhật, lúc gần hết 3 tháng thì đến cục xuất nhập cảnh xin gia hạn visa được thêm 3 tháng là tròn 6 tháng. Chỉ được gia hạn tối đa 1 lần.
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-incon Xem bài viết
    Mình bổ sung thêm. Bạn làm Visa 3 tháng ở Vn, rồi sang Nhật, lúc gần hết 3 tháng thì đến cục xuất nhập cảnh xin gia hạn visa được thêm 3 tháng là tròn 6 tháng. Chỉ được gia hạn tối đa 1 lần.
    làm sao đẻ có được (在留資格認定証明書) trogn khi chồng mình vẫn ở VN và mình thật không biết xuất nhập cảnh nằm ở đâu bên Nhật, quê chồng của mình ở NIIGATA , cách TOKYO 2 tieng đi xe shinkansen. và mình chỉ biết như vậy ngoài ra cũng không biết đường xá ,mình có thể lên quận NIIGATA rồi xin gia hạn thêm được không ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,388 Bài viết

• 2,068 Được cảm ơn

To bạn TAE @@ :
    Về visa bạn có thể xin visa từ 15 ~ 90 ngày để sang Nhật , qua đến nơi thì bạn có thể đi gia hạn visa mới .
    Ở bất cứ Shi nào cũng có nyukan để gia hạn visa , không cần đến tận Tokyo đâu bạn .Và có thể nhờ người thân đi gia hạn giúp .
    Giấy tư cách lưu trú hiểu nôm na đó là đơn ghi lý do tại sao bạn cần phải gia hạn thêm .Cứ nói với chồng , chồng bạn sẽ biết .
    Không cần chồng bạn đi chung về Nhật thì mới xin được visa .
    Thai 8 tháng là bạn hỏi hãng máy bay trước xem họ có cho bạn lên máy bay hay không , vì 6 tiếng bay không ai lường trước chuyện gì nên không thể chuẩn bị bác sĩ đỡ đẻ trên máy bay đâu .
    Muốn xin vào sinh ở bện viện tại Nhật bạn phải đăng ký trước , và bệnh viện có yêu cầu bạn phải có giấy khám thai hằng tháng để theo dõi tình trạng sức khỏe mẹ và con .
    Hoặc bạn có nhiều tiền thì cứ chọn một bệnh viện rồi chi tiền để vào sinh con , nhưng nói trước những bệnh viện vì tiền là những bệnh một là rất tốt = tốn rất nhiều tiền , hai là rất tệ = làm việc vì tiền --> bạn có đủ can đảm mạo hiểm không ??
    Ở Nhật có quy luật rất khắc khe là : Ai đến trước sẽ được phục vụ trước , ai đến sau thì phải đợi tới lượt , đăng ký chỗ sinh con thường thì phải trước khi sinh 6 tháng . Còn nếu không thì đợi đến đủ ngày tháng thì chạy thẳng ra bệnh viện vô cấp cứu thì sẽ được nhận .
    Mẹ chồng chăm dâu không bằng mẹ ruột đâu !
    Thức ăn Nhật tại Nhật và thức ăn Nhật tại Việt mùi vị , nguyên liệu khác nhau đấy !
    Về thức ăn , nước uống , môi trường sống , cách sinh hoạt .... Người thích nghi nhanh thì cần 6 tháng , bạn có thấy thời gian của bạn có hạn hẹp quá không ?

Tóm lại là sinh con ở Việt Nam con bạn vẫn có quốc tịch Nhật . Còn việc bạn chưa biết nhiều về nơi bạn sẽ đến để sinh con thì sẽ khó khăn nhiều đấy . Mà hỏi thật bạn đang có bầu hay chỉ mới dự dịnh có bầu rồi khi được 8 tháng thì sang Nhật sinh con ?
    • 1,848 Bài viết

• 4,218 Được cảm ơn

Chào chủ tóp,

Mình chưa có bé nhưng có "ngâm kíu" vấn đề này nên nhìu chiện chút nhé.

Thực sự mình không rõ ngoài lý do xin quốc tịch Nhật cho bé thì còn lý do nào mà 2 vợ chồng bạn tính để sinh ở Nhật không. Nếu chỉ là lý do này, thì e là tính giac hóa non rùi (hi hi, sorry nhe). Vì chắc bạn sẽ muốn em bé mang quốc tịch Việt nữa (phải không ? Chứ không lẽ bé mang quốc tịch Nhật thôi thì sau vài tháng, bé về Việt Nam với bố mẹ, ông bà ngoại thì phải xin visa để bé có thể ở VN ? Nghe kỳ cục không ). Nếu sinh ở Việt Nam bé sẽ có cả 2 quốc tịch 1 cách dễ dàng, con sinh ở Nhật thì chỉ dễ được quốc tịch Nhật thôi, còn qtich Việt thì hông biết nha, bạn cứ tham khảo các topic khác của các mẹ vợ V chồng N sẽ thấy, xin quốc tịch Việt cho bé sinh ở Nhật tại các lãnh sự quán, đại sứ quán Việt ở Nhật không đơn giản tẹo nào.

Mình biết 1 trường hợp là sếp cũ cuả mình, chồng N vợ V, lấy vợ xong "mọc rễ" ở VN luôn, ở tới giờ hơn 10 năm rồi, bé con nhà sếp từ lúc sinh ra cũng chỉ về Nhật chơi vài ngày chứ không ở thời gian nào nhưng vẫn quốc tịch Nhật như thường.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,545 Bài viết

• 1,546 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói thật với bạn, là các mẹ Việt chồng Nhật sống bên Nhật mang bầu thì ai cũng muốn có mẹ đẻ chăm sóc và lại muốn được sinh tại Nhật vì yên tâm với bệnh viện và bác sỹ bên Nhật.

Nhưng với bạn có lẽ không ổn cho lắm.
    Điều quan trọng bạn muốn con có quốc tịch Nhật thì các mẹ đã trả lời là bạn sinh tại VN con bạn cũng có quốc tịch Nhật. Thêm nữa, bạn sinh tại VN lại được mẹ đẻ, gia đình chăm sóc, có cả chồng bên cạnh không gì bằng. Vậy không phải vì lý do được sinh tại bệnh viện, dịch vụ tốt bên Nhật thì bạn nên sinh tại VN, tiện đủ đường, lại tránh được cái rắc rối khi làm visa cho con khi về VN.

Nếu bạn muốn dịch vụ sinh tốt thì đến BV Việt Pháp cũng rất tốt là yên tâm rồi.

Hơn nữa các mẹ đã phân tích, bạn sang lúc bầu 8 tháng thì đã muộn để đăng ký sinh bên Nhật. Đăng ký được thì cũng khó khăn. Với lại mình không rõ bạn và mẹ chồng ngôn ngữ có thông hoàn toàn không, vì bệnh viện bên Nhật yêu cầu sản phụ biết tiếng Nhật, có BV chấp nhận tiếng Anh, không thì phải có người giám hộ (đương nhiên 2 người phải thông ngôn với nhau) để còn hiểu những điều bác sỹ nói lúc khám thai hay đi sinh. Nhiều người chỉ vì không có người giám hộ truyền đạt ngôn ngữ của mình mà phải về VN sinh con đấy.

Những lúc người phụ nữ vượt cạn và sinh con thì hay bị trầm cảm. Bạn lần này mà xa gia đình, xa chồng, quá lâu, rồi lại phải tự mình thích nghi với cuộc sống bên Nhật. Điều đó ai cũng thấy trước là bạn tự làm khó mình rồi.

Không phải nói riêng bạn mà chính bản thân đa phần các mẹ từ VN sang Nhật hầu như ai cũng bị xì trét ít nhất 1 năm mới ổn định được tinh thần và cuộc sống.

Mấy lần bạn về Nhật chơi cùng chồng, lúc đó khác với lúc bạn sinh con và tự sống với những người nước ngoài (gia đình chồng, và xã hội Nhật) nhiều lắm.

Đôi điều để bạn suy nghĩ.
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi churasora Xem bài viết

Tóm lại là sinh con ở Việt Nam con bạn vẫn có quốc tịch Nhật . Còn việc bạn chưa biết nhiều về nơi bạn sẽ đến để sinh con thì sẽ khó khăn nhiều đấy . Mà hỏi thật bạn đang có bầu hay chỉ mới dự dịnh có bầu rồi khi được 8 tháng thì sang Nhật sinh con ?

Mình chỉ mới dự tính thôi chứ chưa có bầu , nhưng mà vẫn muốn biết rõ những vấn đề đó để tiện bàn bạc với chồng,nên mình đang phân vân , cám ơn những lời khuyên hữu ích của các mẹ. Dể em bàn lại với chồng em xem sao , ma ngôn ngữ chung của vợ chòng em là tiếng anh , e đang từ từ học tiếng Nhật , chồng e thì cũng đang từ từ học tiếng Việt...lâu lâu dùng đến 3 ngôn ngữ nói chuy65n cùng 1 lúc ..tếu nhỉ ...hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 176 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Ngôn ngữ chung la tiếng A, vậy khi bạn sinh baby bạn với BS bên N bằng tiếng A? bạn nói mẹ chồng chăm sóc bạn nên bạn không lo lắng gi. Cứ thử để Mc bạn chăm sóc đi (bên N tự mình phải làm hết, ko ai làm thay cho đâu...), ko bao h có thể bằng mẹ mình và có chồng bên cạnh.Còn chưa kể rào cản ngôn ngữ nữa. MC nói gì bạn có hiểu hết không? cái ngôn ngữ cực kỳ quan trọng đấy. Bạn hãy tìm hiểu nhiều hơn nữa về văn hóa của người N nhé.
    Sinh và chăm sóc 1 baby ko hề đơn giản như bạn nghĩ. còn chưa kể những khi stress ,tủi thân nữa. Ý nghĩ của bạn quá teen thì phải (đấy là mình góp ý thật)
    Nếu chỉ vì QT N của con thì nên sinh ở VN , con sẽ có 2 QT đơn giản hơn bên N đấy.Khi nào bạn và AX quay trở về N sinh sống thì mới cảm nhận thấy lời các mẹ ở trên tư vấn cho bạn là thực sự có ý nghĩa.
    Còn nếu chỉ vì vấn đề hưởng thụ chế độ phục vụ sinh bên N và Visa 6 tháng thì đơn giản lắm. AX bạn không ở N nên ko thể làm thủ tục bảo lãnh cho bạn qua N, Vậy thì fien bố mẹ chồng bảo lãnh là 在留資格認定証明書 ok thui.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 222 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Cho mình góp ý một tí nhé!

Bạn nên sanh bé ở VN là hay nhất.
    Đừng tin vào lời má chồng nói nhé,vì chăm bà đẻ cực lắm mà lại là bé đầu lòng nên bạn không có kinh nghiệm muốn nhờ má chồng làm dùm thì cũng sẽ không biết là sẽ nhờ việc gì nữa.
    Nói chuyện với má chồng bằng tiếng Anh ,đợi má chồng hiểu ra thì bạn đi làm luôn cho nhanh.

Nếu sanh bé Nhật thì NIIGATA vào mùa Hè ,Thu thì ấm chứ vào mùa Đông ,Xuân thì lạnh lắm đó.
    Tháng 3 mà Tuyết còn rơi nữa đó.
    Và sanh xong thì có thể làm giấy khai sanh cho bé ở shi yaku syo nhưng bạn không thể đi ngay lên Tokyo để làm giấy khai sanh VN cho bé vì đường xa sẽ phải đi bộ nhiều và chuyển tàu điện nữa.
    Để làm giấy khai sanh và hộ chiếu cho bé ở ĐSQ VN ở Tokyo thì chua lắm đó.
    Chua cỡ nào thì mẹ nào ở Nhật ai cũng biết.
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa tulip Xem bài viết
    Cho mình góp ý một tí nhé!

Bạn nên sanh bé ở VN là hay nhất.
    Đừng tin vào lời má chồng nói nhé,vì chăm bà đẻ cực lắm mà lại là bé đầu lòng nên bạn không có kinh nghiệm muốn nhờ má chồng làm dùm thì cũng sẽ không biết là sẽ nhờ việc gì nữa.
    Nói chuyện với má chồng bằng tiếng Anh ,đợi má chồng hiểu ra thì bạn đi làm luôn cho nhanh.

Nếu sanh bé Nhật thì NIIGATA vào mùa Hè ,Thu thì ấm chứ vào mùa Đông ,Xuân thì lạnh lắm đó.
    Tháng 3 mà Tuyết còn rơi nữa đó.
    Và sanh xong thì có thể làm giấy khai sanh cho bé ở shi yaku syo nhưng bạn không thể đi ngay lên Tokyo để làm giấy khai sanh VN cho bé vì đường xa sẽ phải đi bộ nhiều và chuyển tàu điện nữa.
    Để làm giấy khai sanh và hộ chiếu cho bé ở ĐSQ VN ở Tokyo thì chua lắm đó.
    Chua cỡ nào thì mẹ nào ở Nhật ai cũng biết.

các mẹ có thể nói rõ là chua cỡ nào không ? nếu bé sanh tai VN thì làm thế nào để có 2 quốcc tịch , và phải làm những giấy tờ gì , và cụ thể là đi ở đâu để làm những giấy tờ đó. Mình thật sự mù tịt về vấn đề này , nên khi chồng nói sao thì nghe vậy , bi giờ mới nghe được các mẹ giả thích thì mới hết hồn , thật sự không sễ dàng như anh ấy nói . Mong các mẹ giải thích cặn kẽ chi tiết hơn về thủ tục giấy tờ cho bé nếu sanh ở VN , để 2 vợ chồng mình cùng nhau bàn tính kiểu khác , cám ơn các mẹ nhiều . Còn nữa , nếu sanh bên này thì có được hưởng chế độ bảo hiểm trả lại 70% tiền sanh như bên Nhật không , và tiền mỗi tháng mà chính phủ Nhật cho các bé nữa .
    Mình còn rất rất nhiều cái mù tịt ,nên không biết phải đi như thế nào nữa...
    • 135 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

mình sanh đứa đầu ở VN. sau khi sinh xong, cầm giấy chứng nhận sinh em bé của BV đi làm khai sinh. sau khi đã có khai sinh, bạn chỉ cần lên LSQ hoặc DSQ Nhật tại VN xin làm quốc tịch Nhật cho con là xong. còn bao gồm những giấy tờ gì thì nhân viên sẽ giải thích cho bạn, dễ lắm. lúc đó ông xã mình làm việc tại VN, ko đóng thuế và BH của Nhật nên ko được lãnh tiền. còn tiền trợ cấp hàng tháng của bé thì sau khi nhận được QT, bé sẽ nhận được.
    đứa thứ 2 thì sinh tại Nhật, vì chồng có đóng BH và thuế, nên khi sinh, được trợ cấp tiền sinh là 42 man, nếu bạn sinh tại VN, và chồng có đóng đầy đủ, thì bạn nhờ giữ lại tất cả hóa đơn , chứng từ để thanh toán với phía Nhật.
    • 700 Bài viết

• 598 Được cảm ơn

các mẹ có thể nói rõ là chua cỡ nào không ? nếu bé sanh tai VN thì làm thế nào để có 2 quốcc tịch , và phải làm những giấy tờ gì , và cụ thể là đi ở đâu để làm những giấy tờ đó. Mình thật sự mù tịt về vấn đề này , nên khi chồng nói sao thì nghe vậy , bi giờ mới nghe được các mẹ giả thích thì mới hết hồn , thật sự không sễ dàng như anh ấy nói . Mong các mẹ giải thích cặn kẽ chi tiết hơn về thủ tục giấy tờ cho bé nếu sanh ở VN , để 2 vợ chồng mình cùng nhau bàn tính kiểu khác , cám ơn các mẹ nhiều . Còn nữa , nếu sanh bên này thì có được hưởng chế độ bảo hiểm trả lại 70% tiền sanh như bên Nhật không , và tiền mỗi tháng mà chính phủ Nhật cho các bé nữa .
    Mình còn rất rất nhiều cái mù tịt ,nên không biết phải đi như thế nào nữa...
    Mẹ này can đảm thật,e phục mẹ ấy quá,e ở Nhật cũng 2 năm rồi,mà tiếng chưa biết gì,giờ có bé thứ 2,đang muốn chạy về VN mà ko đc đây,nhưng 2vchong e là người VN hết,chồng thì muốn e sanh bên Nhật,cho cả nhà gần nhau,chồng làm hết tất cả mọi việc để e cảm thấy thoải mái khi ở đây,mà e vần còn bị stress vì gd nghén ngầm
    E nghĩ nếu xã chị người Nhật thì như các mẹ đã khuyên thì sanh ở VN cũng đc QT Nhật thôi.chế độ thì như chị caunoivietnhat đúng rồi,nếu xã chị đóng thuế và BH đầy đủ thì chế độ gì cũng đc nhận(nhà e người VN mà còn đc nhận đầy đủ nè)
    Chúc chị sớm tìm đc cách giải quyết
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

khi sanh bé xong , có giấy khai sinh ,giữ lại hóa đơn bệnh viện , rồi mình đem hết những thứ này lên LSQ phải không , có cần phải phiên dịch ra tiếng Nhật hay không? , khi muốn mang bé qua nhật chơi mình có phải làm pasport hay không ? và làm ở đâu : LSQ hay là nơi làm pasport ở VN mình ?
    mình hỏi tương lai hơi xa 1 chút : chẳng hạn như em bé ở VN này đến năm 18 tuồi , mình muốn cho con mình qua Nhật ở luôn thì có cần giấy xác nhận ADN hay không ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,227 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

khi sanh bé xong , có giấy khai sinh ,giữ lại hóa đơn bệnh viện , rồi mình đem hết những thứ này lên LSQ phải không , có cần phải phiên dịch ra tiếng Nhật hay không? , khi muốn mang bé qua nhật chơi mình có phải làm pasport hay không ? và làm ở đâu : LSQ hay là nơi làm pasport ở VN mình ?
    mình hỏi tương lai hơi xa 1 chút : chẳng hạn như em bé ở VN này đến năm 18 tuồi , mình muốn cho con mình qua Nhật ở luôn thì có cần giấy xác nhận ADN hay không ?
    Mình vừa làm khai sinh cho con đây,khi sinh bé xong có giấy chứng sinh,bạn bảo ông xã mang giấy chứng sinh (đã dịch sang tiếng Nhật có công chứng) lên đại sứ quán (như nhà bạn ở tp HCM thì mang lên lsq) làm quốc tịch cho bé thôi,đơn giản lắm.còn quốc tịch VN thì bạn mang giấy chứng sinh xuống sở tư pháp (chứ ko phải phường,xã gì đâu nhé - vì bé có yếu tố nước ngoài mà - chỗ mà bạn làm đkí kết hôn đó),khai theo mẫu đơn,và có chữ kí của ông xã vào giấy đống ý cho con mang quốc tịch VN (và bé bắt buộc trong tên phải có tên tiếng Việt nha..vd: bé nhà mình là I.Hà Koshi).....lưu ý là làm quốc tịch Nhật cho con trước vì bên phía Nhật người ta chỉ photo lại giấy chứng sinh ( bệnh viện cấp cho 1 tờ thôi) thôi,còn bên Việt Nam sẽ thu luôn giấy chứng sinh bản gốc ý.....đơn giản lắm ý,chả mất tí tẹo tiền nào cả ngoài tiền dịch giấy chứng sinh sang t.Nhật đâu.....

Giờ bạn chưa mang thai thì còn lâu,chắc đến lúc ý cũng chả có thay đổi gì đâu......khi sinh bé gì thì gì chả ai bằng đc mẹ đẻ mình chăm mình đâu bạn....hehhhee....
    3LQqkMQ3LQqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,227 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

vì bé có 2 quốc tịch rồi nên đương nhiên làm pasport Việt thì đến nơi làm pp ở Việt,còn pp Nhật thì làm ở ĐSQ (LSQ),vì bé là công dân của cả 2 nước mà bạn.....cả việc sau bạn cho con sang Nhật sông luôn cũng chả cần gì hết,vì bé đã là người Nhật rùi mà...hehhhe....thế nên mới có chuyện nhà tớ bố nó toàn trêu nhà mình mà về Nhật thì bố với Koshi chả cần gì hết,mỗi mẹ phải xin visa thôi,vứt mẹ ở lại VN luôn...
    3LQqkMQ3LQqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,227 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caunoivietnhat Xem bài viết
    mình sanh đứa đầu ở VN. sau khi sinh xong, cầm giấy chứng nhận sinh em bé của BV đi làm khai sinh. sau khi đã có khai sinh, bạn chỉ cần lên LSQ hoặc DSQ Nhật tại VN xin làm quốc tịch Nhật cho con là xong. còn bao gồm những giấy tờ gì thì nhân viên sẽ giải thích cho bạn, dễ lắm. lúc đó ông xã mình làm việc tại VN, ko đóng thuế và BH của Nhật nên ko được lãnh tiền. còn tiền trợ cấp hàng tháng của bé thì sau khi nhận được QT, bé sẽ nhận được.
    đứa thứ 2 thì sinh tại Nhật, vì chồng có đóng BH và thuế, nên khi sinh, được trợ cấp tiền sinh là 42 man, nếu bạn sinh tại VN, và chồng có đóng đầy đủ, thì bạn nhờ giữ lại tất cả hóa đơn , chứng từ để thanh toán với phía Nhật.
    Chị ơi,cho em hỏi với ạ,dòng em bôi đen ý ạ,trợ cấp hàng tháng này là khi bé quay lại Nhật hay như thế nào ạ?chị có thể nói rõ hơn giúp em ko ạ?em cảm ơn chị..
    3LQqkMQ3LQqp7
    • 135 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ReiKoshi Xem bài viết
    Chị ơi,cho em hỏi với ạ,dòng em bôi đen ý ạ,trợ cấp hàng tháng này là khi bé quay lại Nhật hay như thế nào ạ?chị có thể nói rõ hơn giúp em ko ạ?em cảm ơn chị..
    khi bạn đăng ký QT Nhật cho bé xong, kèm theo cả TK ngân hàng của bố, hàng tháng tiền sẽ được chuyển vào TK ấy. nên nhớ đăng ký cho bé sớm sớm, đăng ký trễ mất quyền lợi ... dù con bạn ở đâu, đã có QT Nhật thì đều có quyền lợi được nhận.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2