TIN TÀI TRỢ.

Làm các loại giấy tờ ( khai sinh , hộ chiếu , quốc tịch ) cho bé của các gia đình vợ ( chồng ) Nhật - Việt , sinh con ở Việt Nam

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.31K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,227 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TAE Xem bài viết
    khi sanh bé xong , có giấy khai sinh ,giữ lại hóa đơn bệnh viện , rồi mình đem hết những thứ này lên LSQ phải không , có cần phải phiên dịch ra tiếng Nhật hay không? , khi muốn mang bé qua nhật chơi mình có phải làm pasport hay không ? và làm ở đâu : LSQ hay là nơi làm pasport ở VN mình ?
    mình hỏi tương lai hơi xa 1 chút : chẳng hạn như em bé ở VN này đến năm 18 tuồi , mình muốn cho con mình qua Nhật ở luôn thì có cần giấy xác nhận ADN hay không ?
    Mình vừa làm khai sinh cho con đây,khi sinh bé xong có giấy chứng sinh,bạn bảo ông xã mang giấy chứng sinh (đã dịch sang tiếng Nhật có công chứng) lên đại sứ quán (như nhà bạn ở tp HCM thì mang lên lsq) làm quốc tịch cho bé thôi,đơn giản lắm.còn quốc tịch VN thì bạn mang giấy chứng sinh xuống sở tư pháp (chứ ko phải phường,xã gì đâu nhé - vì bé có yếu tố nước ngoài mà - chỗ mà bạn làm đkí kết hôn đó),khai theo mẫu đơn,và có chữ kí của ông xã vào giấy đống ý cho con mang quốc tịch VN (và bé bắt buộc trong tên phải có tên tiếng Việt nha..vd: bé nhà mình là I.Hà Koshi).....lưu ý là làm quốc tịch Nhật cho con trước vì bên phía Nhật người ta chỉ photo lại giấy chứng sinh ( bệnh viện cấp cho 1 tờ thôi) thôi,còn bên Việt Nam sẽ thu luôn giấy chứng sinh bản gốc ý.....đơn giản lắm ý,chả mất tí tẹo tiền nào cả ngoài tiền dịch giấy chứng sinh sang t.Nhật đâu.....

Giờ bạn chưa mang thai thì còn lâu,chắc đến lúc ý cũng chả có thay đổi gì đâu......khi sinh bé gì thì gì chả ai bằng đc mẹ đẻ mình chăm mình đâu bạn....hehhhee....
    3LQqkMQ3LQqp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em là người VN, lấy chồng người Nhật và hiện đang sống và làm việc tại tpHCM. Nay em sắp sanh em bé mà không biết phải làm những giấy tờ gì cho em bé mong các chị giúp đỡ , chỉ bảo tận tình cho em biết ạ.

thứ nhất là chuyện quốc tịch , e muốn cho e bé theo quốc tịch Nhật của cha
    thứ 2 là chuyện làm passport cho e bé là của nhật hay của việt nam và làm ở đâu ?
    thứ 3 ,chủ yếu là e bé sống và học tập ở VN, mỗi năm chỉ vài lần về nhật thăm gia đình vậy thì có làm visa không và làm visa loại nào ?
    thứ 4 là nhập hộ khẩu chính ở đâu ? Nhật hay VN ? nhập cả 2 bên luôn có được không ạ?

nếu còn thiếu thứ gì nữa thì các chị bổ xung cho em biết luôn ạ , cám ơn các chị nhiều !!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,227 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Em là người VN, lấy chồng người Nhật và hiện đang sống và làm việc tại tpHCM. Nay em sắp sanh em bé mà không biết phải làm những giấy tờ gì cho em bé mong các chị giúp đỡ , chỉ bảo tận tình cho em biết ạ.

thứ nhất là chuyện quốc tịch , e muốn cho e bé theo quốc tịch Nhật của cha

bạn làm cả 2 quốc tịch luôn cho con đi,tớ mới làm cách đây 9 tháng...đầu tiên là phải làm ở DSQ Nhật trước,bạn ở HCM thì ra LSQ nhé.lấy giấy chứng sinh ở bệnh viện đi dịch tiếng Nhật,công chứng,mang sổ hộ khẩu nhà chồng (chắc đã có tên bạn trong ý rồi chứ? ) 2vc đến LSQ nộp giấy tờ rồi nhân viên sẽ đưa 1 bản,chồng bạn sẽ điền thông tin vào đó ( tên con,tên cha,tên mẹ...),nhân viên LSQ sẽ photo lại giấy chứng sinh bản gốc và sẽ trả lại bạn giấy chứng sinh này,nhớ giữ giấy này cẩn thận vì viện chỉ cấp cho 1 tờ và khi làm khai sinh Việt Nam cho con ở Sở Tư Pháp ngta sẽ thu lại giấy gốc này nhé.Đấy,xong rồi,ko mất phí gì cả,tiếp theo bạn mang giấy đí kết hôn và giấy chứng sinh,cmnd,passport ra Sở Tư Pháp làm quốc tịch VN cho con,khi nhân viên hỏi thì bạn trả lời cho con theo qtịch VN thôi nha.chồng bạn sẽ phải kí tên vào giấy gọi là đồng ý cho con mang quốc tịch VN (rắc rối nhỉ?),bạn điền thông tin vào,con bắt buộc phải có tên tiếng Việt nhé.thế là xong,cũng ko mất phí gì hết.
    thứ 2 là chuyện làm passport cho e bé là của nhật hay của việt nam và làm ở đâu ?

Cũng làm cả 2 nhé,nhà tớ chưa làm,nhưng chắc cũng sắp vì t8 này cả nhà định về Nhật chơi,bên Nhật thì bảo bố bé ra LSQ còn bên VN thì mẹ ra phòng xuất nhập cảnh như làm bình thường cho người VN thôi vì bé có 2 guốc tịch mà,chả liên quan đến nhau.
    thứ 3 ,chủ yếu là e bé sống và học tập ở VN, mỗi năm chỉ vài lần về nhật thăm gia đình vậy thì có làm visa không và làm visa loại nào ?

Nhà ấy cũng giống nhà tớ,chủ yếu ở VN,năm về Nhật 1,2 lần...hehhe....ko cần xin visa gì cả vì bé có 2 quốc tịch rồi.

thứ 4 là nhập hộ khẩu chính ở đâu ? Nhật hay VN ? nhập cả 2 bên luôn có được không ạ?

cũng cả 2 lun nhé..

nếu còn thiếu thứ gì nữa thì các chị bổ xung cho em biết luôn ạ , cám ơn các chị nhiều !!
    a a...vừa xem lại thì mình đã từng trả lời bạn hồi tháng 8 năm ngoái rồi thì phải...hihih...khi ấy bạn chưa có bầu,giờ bạn đc mấy thnág rồi?cứ bình tĩnh,làm rất dễ chứ ko khó khăn gì cả đâu mà lo lắng quá nhé.thế bạn đã quyết định sinh bé ở VN rồi à?
    3LQqkMQ3LQqp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

cám ơm mẹ rekoshi nhiều , mình tìm diễn đàn này hoài mà tìm không được nên đành làm thành 1 bài viết mới .Mình có bầu được 5 tháng rưỡi rồi ,siêu âm là con trai .Mình quyết định sanh ở VN rồi ,mặc dù cả gia đình chồng cứ dụ qua nhật sanh tại vì chồng mình là con trai trưởng ,với lại em bé là cháu đầu nên ai cũng lo. Chồng mình còn tính xin sếp cho dời công tác về nhật lại...nhưng mà mình vẫn quyết định sinh ở đây vì có mẹ ruột bên cạnh thì hạnh phúc hơn. ^^

Mẹ rekoshi ở hcm hay ở ngoài Hà Nội , nếu ở trogn hcm này , bữa nào gặp nhau uống nước làm quen cho mình học hỏi kinh nghiệm với ^^.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 147 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

cám ơm mẹ rekoshi nhiều , mình tìm diễn đàn này hoài mà tìm không được nên đành làm thành 1 bài viết mới .Mình có bầu được 5 tháng rưỡi rồi ,siêu âm là con trai .Mình quyết định sanh ở VN rồi ,mặc dù cả gia đình chồng cứ dụ qua nhật sanh tại vì chồng mình là con trai trưởng ,với lại em bé là cháu đầu nên ai cũng lo. Chồng mình còn tính xin sếp cho dời công tác về nhật lại...nhưng mà mình vẫn quyết định sinh ở đây vì có mẹ ruột bên cạnh thì hạnh phúc hơn. ^^
    Hehe,làm quen đi.Mình cũng đang ở SG và có bầu 5 tháng rưỡi giống bạn.Nhưng mà bé nhà mình là con gái

Mẹ rekoshi ở hcm hay ở ngoài Hà Nội , nếu ở trogn hcm này , bữa nào gặp nhau uống nước làm quen cho mình học hỏi kinh nghiệm với ^^.
    Hehe,làm quen đi.Mình cũng đang ở Hcm và có bầu 5 tháng rưỡi nhưng bé nhà mình là bé gái
    • 147 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ReiKoshi Xem bài viết
    a a...vừa xem lại thì mình đã từng trả lời bạn hồi tháng 8 năm ngoái rồi thì phải...hihih...khi ấy bạn chưa có bầu,giờ bạn đc mấy thnág rồi?cứ bình tĩnh,làm rất dễ chứ ko khó khăn gì cả đâu mà lo lắng quá nhé.thế bạn đã quyết định sinh bé ở VN rồi à?
    Bà ui,t muốn bé có cả 2 quốc tịch nhưng muốn đặt tên con như đung tên Nhật thôi.Bắt buộc phải có cái tên Việt đính kèm vào đấy à? ;((
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

À,mình cũng muốn hỏi mẹ rekoushi về cái khoản tên cho con nữa... Chỉ đặt 1 tên theo kiểu nhật được không...
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nobita.pn Xem bài viết
    Hehe,làm quen đi.Mình cũng đang ở Hcm và có bầu 5 tháng rưỡi nhưng bé nhà mình là bé gái
    Me ay o dau ? Bua nao gap nhau noi chuyen cho vui
    Minh xai skype hoac yahoo ,me ay co thi cho minh xin nick
    • 147 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Me ay o dau ? Bua nao gap nhau noi chuyen cho vui
    Minh xai skype hoac yahoo ,me ay co thi cho minh xin nick
    Mình gửi tin nhắn cho bạn qua hộp thư mà ko nhận được à?
    Nick yahoo của mình là phuongnhung145, skype là phuongnhung112.
    Mẹ nó add đi,có gì mình sẽ nói chuyện nhé!
    Ah quên,nhà t ở Phú Nhuận nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 100 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ o saigon co họp mặt thì cho minh đi voi, mình ở saigon. Ah, khi làm qt Viet cho con bắt buộc phải có tên tiếng việt nha các mẹ.
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi natchan Xem bài viết
    Các mẹ o saigon co họp mặt thì cho minh đi voi, mình ở saigon. Ah, khi làm qt Viet cho con bắt buộc phải có tên tiếng việt nha các mẹ.
    Me natchan duoc may baby rui? Me no o dau trong Saigon ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,227 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nobita.pn Xem bài viết
    Bà ui,t muốn bé có cả 2 quốc tịch nhưng muốn đặt tên con như đung tên Nhật thôi.Bắt buộc phải có cái tên Việt đính kèm vào đấy à? ;((
    À,mình cũng muốn hỏi mẹ rekoushi về cái khoản tên cho con nữa... Chỉ đặt 1 tên theo kiểu nhật được không...
    2 mẹ chắc sinh cùng tháng nhé....nhìn các bà bầu mà lại nhớ hồi mình mang bầu ghê...hehhe......vì là bé làm 2 quốc tịch mà ko liên quan gì đến nhau,nên theo em các mẹ bên quốc tịch VN đặt hoàn toàn tên Việt,còn bên Nhật đặt hoàn toàn tên Nhật đi.hồi em khai sinh cho K ko biết nên đặt tên bên VN cho Koshi là Imamura Hà Koshi,( còn bên Nhật thì chỉ Imamura Koshi thôi)...thành ragiờ đi đâu,làm gì cần tên con toàn mẹ phải tự viết,vì ngưuoif ta ko nghe quen,rắc rối lắm,nên em đang nghĩ muốn đổi tên sang hoàn toàn tiếng việt ( với quốc tịch VN ý ) cho dễ sử dụng đây.
    3LQqkMQ3LQqp7
    • 147 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ReiKoshi Xem bài viết
    2 mẹ chắc sinh cùng tháng nhé....nhìn các bà bầu mà lại nhớ hồi mình mang bầu ghê...hehhe......vì là bé làm 2 quốc tịch mà ko liên quan gì đến nhau,nên theo em các mẹ bên quốc tịch VN đặt hoàn toàn tên Việt,còn bên Nhật đặt hoàn toàn tên Nhật đi.hồi em khai sinh cho K ko biết nên đặt tên bên VN cho Koshi là Imamura Hà Koshi,( còn bên Nhật thì chỉ Imamura Koshi thôi)...thành ragiờ đi đâu,làm gì cần tên con toàn mẹ phải tự viết,vì ngưuoif ta ko nghe quen,rắc rối lắm,nên em đang nghĩ muốn đổi tên sang hoàn toàn tiếng việt ( với quốc tịch VN ý ) cho dễ sử dụng đây.
    Hehe,tôi cũng đang định hỏi là 2 quốc tịch thì đặt tên riêng được ko.May mà bà trả lời luôn.Nhưng mà tôi cũng sợ là 2 tên ko giống nhau nhiều lúc cũng lằng nhằng phiền phức lắm.
    Mà Koshi nhà bà tên dài như thế thì đúng là người ta ko nghe quen rồi.Chắc mẹ cũng mệt vụ viết tên con lắm nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 100 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Me natchan duoc may baby rui? Me no o dau trong Saigon ?
    Minh o q1, chi moi co 1 baby thoi
    • TAE
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi natchan Xem bài viết
    Minh o q1, chi moi co 1 baby thoi
    Me natchan be trai dau hay be gai dau? Minh thi cuoi thang 6 moi sanh . Nghe cac me noi la neu k lam Quoc tich nhat cho con trong 2 thang dau la se k nhan duoc tien tro cap sanh be,con o viet nam la bi phat tien,co dung khong me natchan nhi?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dear các mẹ, mình đang lọ dọ tìm hướng dẫn về các thủ tục phải làm khi sinh con ở Việt Nam thì tìm được thớt này. Cảm ơn chia sẻ của các mẹ.

Lần trước mình sinh ở Nhật nên những thủ tục khi sinh ở VN thì mình mù tịt. Nhân tiện cũng muốn hỏi các mẹ, nếu có kinh nghiệm thì hãy chia sẻ nhé.

Chồng mình là người Nhật, nhưng hiện nay 2 vc đã quyết định "định cư" ở VN nên các loại BHYT, ASHT gì đó thì vc mình cắt ở bên Nhật hết rồi. Nên chắc lần sinh con này mình không nhận được bất cứ trợ cấp gì của Nhật đâu nhỉ.

Về quốc tịch thì mình sẽ làm theo hướng dẫn của các mẹ để xin 2 quốc tịch cho con. Mình có thắc mắc là giấy đồng ý cho con theo quốc tịch VN nộp cho STP thì mình viết bằng tiếng Việt rồi chồng mình chỉ ký tên lên là xong phải không. (bộ hồ sơ này mình xin trước ở STP được không nhỉ)

Về tên thì trường hợp đứa đầu, mình chọn họ của Cha cho cả 2 quốc tịch, tên thì mỗi bên mỗi tên nhưng ý nghĩa thì như nhau (về mặt hán tự). Đứa này mình chưa biết sẽ lựa chọn như thế nào, một là "đồng âm dị nghĩa" (tức là chọn cách phát âm giống nhau như Mai, Lan, Linh ...) hoặc là "đồng nghĩa nhưng dị âm" (tức là giống đứa đầu của mình).

Các mẹ ở thớt này cho làm quen nhé, mình cũng sẽ sinh đứa thứ 2 vào tháng 6 này đó, và cũng ở sài gòn.

Chúc các mẹ và bé vui khỏe.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 100 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Me natchan be trai dau hay be gai dau? Minh thi cuoi thang 6 moi sanh . Nghe cac me noi la neu k lam Quoc tich nhat cho con trong 2 thang dau la se k nhan duoc tien tro cap sanh be,con o viet nam la bi phat tien,co dung khong me natchan nhi?
    Chuyen nhan tro cap sanh thi minh khong biet vi chua lam thu tuc nhan, chi moi vua lam khai sinh qt Nhat va Viet cho con thoi, cac me o saigon bua nao ranh minh gap of di, co gi hoi kinhnghiem nuoi con cua nhau luon nhat la cua me konatsu vi da co 1 be roi.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

rất vui nếu được off với các mẹ, nhưng mà kinh nghiệm nuôi con thì mình không dám chia sẻ đâu, bị mọi người quở là chăm con ốm nhom, hic ...
    BEgmIsaBEgmp7
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 100 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    me konatsu o dau trong saigon?
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình ở quận 6, hiện đang đi làm, nên các mẹ có lên lịch off thì sau giờ làm mình mới tham gia được, thứ 7 thì chỉ làm nửa ngày.
    BEgmIsaBEgmp7
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3