Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Hỏi kinh nghiệm những người đã sống và làm việc tại Nhật Bản

• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.8K Lượt đọc
  • 94 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 554 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Hi mọi người,

AX mình sắp lên đường sang Nhật để học tiến sỹ. AX sẽ học ở Tokyo, AX cũng muốn đưa gia đình vợ con sang cùng nhưng ngặt một nỗi học bổng ít quá (khoảng 1,700 USD / tháng). Như vậy không biết có đủ trang trải cho gia đình ba người (cháu bé 1 tuổi) được không?

Nhờ mọi người có kinh nghiệm hay mách giùm.

Xin cám ơn nhiều

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,105 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ko đủ đâu bạn ơi, nếu bạn sang chơi thì được, còn ở hẳn thì cũng chật vật đấy. Thuê nhà mất khoảng 700 đến 800 rồi, ăn uống chắc cũng khoảng đó. Nếu bạn ở nhà trông em bé thì ko phát sinh chi phí, tuy nhiên nếu có vấn đề gì về sức khoẻ mà phải đi bệnh viện thì tốn kém lắm. Mình có vợ chồng hai người bạn, cưới nhau 4 năm rồi, đều đi làm ở Nhật, lương hai vợ chồng gần 3000 (net), mà vẫn chưa dám sinh em bé.
    • 887 Bài viết

• 3,282 Được cảm ơn

Tớ thì chửa bao giờ đặt chân lên nước Nhật cả, cũng chỉ được nghe kể một vài câu chuyện. Bây giờ đem ra để kể hầu bạn vậy:
    Chuyện thứ nhất: Liên quan đến tiền bạc, cuộc sống vật chất ở Nhật
    Bạn mình đi học ở bên Nhật, ở tại Tokyo. Học bổng cả thảy là $1800. Cũng mang theo chồng và 1 con nhỏ. Chồng bạn ấy sang bên đó cũng kiếm được công việc làm thêm, trung bình cỡ $1500/tháng. Tuy nhiên 2 vợ chồng đều kêu là ăn uống rất cực khổ. Con bé có muốn ăn miếng dưa hấu thì mẹ cũng phải đắn đo lắm lắm mới dám mua. Tiền ở đã mất $1000, ăn uống hàng tháng, chi phí đi lại tất cả mất cỡ gần $ 2000 nữa. Nên tiền còn lại dành dụm chả là bao nhiêu.
    Chuyện thứ 2: Một chị người Mã Lai, lấy chồng Nhật, sống tại Nhật
    Nói chung về vật chất không phải lo lắng, nhưng chị ấy lại có nỗi khổ tâm riêng vì ở Nhật rất chi là phân biệt chủng tộc. Chị ấy chỉ muốn chồng được đi làm ở nước khác để tránh xa nước Nhật đi thôi.
    Nên, bạn cứ tham khảo xem nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chi phí cho gia đình 1 con gồm ở Tokyo khoảng chừng như sau:
    - Nhà ở: 700-1000 $/tháng
    - Tiền ăn cả nhà: 800$ trở lên
    - Điện, nước, Internet: 200-400$
    - Đi lại: 100$ trở lên

Trong số này, có một khỏan có thể giảm tương đối là tiền nhà, nếu xin được vào kí túc xá của trường.
    Vì vậy trong gia đình chắc chắn phải có người cần đi làm thêm.

Nếu được gửi trẻ ở các trường nhà nước công nhận thì khá rẻ, nếu gửi nhà trẻ tư nhân cũng mất tới hơn 400$.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 160 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hai vợ chồng mình thì sống ở Nhật theo học bổng của chồng (Tiến Sĩ) khoảng $ 1500/tháng (17 man), mà cũng sống rất chật vật, mình hàng tháng vẫn phải bù thêm từ tiền mình làm thêm, mà mình làm thêm rất ít chỉ khoảng $200/tháng thôi. Tụi mình là thuê nhà ở Ichikawa, gần Tokyo chứ mà thuê nhà ở Tokyo còn nhiều tiền hơn. Tụi mình coi như là triệt tiêu tất cả các thú vui, đi chơi, ăn uống ở ngoài đấy nhé. Mình khi cưới xong là bỏ một công việc cũng đang tốt ở Sài Gòn để sang đây với chồng.
    Có 1 điều nữa là kinh tế Nhật đang đi xuống nên cứ hàng năm khoản học bổng của chồng lại bị cắt giảm khoảng 2000 - 3000 yen nữa đó. Chồng mình thì tháng 9 năm nay là học xong rồi.
    Mà đó là tụi mình chưa có con, nếu có con rồi còn mệt nữa.
    Tiền đi lại cũng rất là đắt tiền, có khi tiền vé tháng của chồng không thôi là đã hết khoảng $ 100/tháng (nếu phải chuyển tàu nhiều, và đó là giá vé đối với sinh viên), còn vé nếu bạn đi lại nữa thì cũng khá nhiều tiền.
    Chồng bạn là sinh viên nên nếu qua đó mua bảo hiểm cho cả gia đình thì con bạn có thể được chu cấp 5000 yen/tháng tiền sữa. Một hộp sữa ở đây giá khoảng 2500 yen, hình như vậy vì mình không để ý.
    Và bạn phải biết trước 1 điều là nếu vợ chồng bạn sang đây thuê nhà để ở thì phải trả đủ thứ tiền khi move in đó, tiền deposit, tiền bảo hiểm nhà, tiền lễ cho chủ nhà, tiền mối mọt v.v..... nhiều thứ linh tinh lắm. Tụi mình khi chuyển nhà mất khoảng USD 3000 cho 1 căn phòng thuê $ 600/tháng, và những tiền chi phí đó hầu như là không lấy lại được. Sau đó tụi mình còn phải tốn 1 đống tiền để mua sắm đồ trong phòng (chủ yếu là second hand), vì là phòng trống mà.
    Khi mình qua cho đến hết tháng 3 chồng mình phải trả tiền bảo hiểm cho 2 vợ chồng khoảng $ 100/tháng nữa.

Và một điều nữa là muốn qua bạn phải học biết tiếng Nhật chút chút chứ ở đây đi đâu kiếm người biết tiếng Anh khó lắm nha.
    Mình chỉ nhớ được chừng đó, hi vọng bạn đọc vào không bị choáng :1: mà bữa giờ bạn hỏi xong cũng chưa thấy quay lại nhỉ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,485 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Hii Nếu ở Tokyo thì khỏi nói rồi , về giá cả thì đắt nhất nhì thế giới cho nên nếu có thể xin chuyển được xuống vùng Kyushu gần chỗ bọn mình mà học thì cuộc sống cũng dễ chịu hơn đấy :1: Gần đây cũng có rất nhiều trường học dành cho Tiến sĩ , cao học mà...
    Mình biết có đứa bạn chồng người Nhật nhé mà chồng nó làm cũng chỉ được khoảng 1000 đô /tháng thôi nhưng sinh hoạt vẫn tạm được ,tất nhiên là ko thể đi du lịch , mua sắm hay chơi bời như người khác được thôi :1:

Đúng là nếu bạn muốn xin việc làm thì phải biết tiếng , họ nói hiểu được thì họ mới nhận. Chỉ tiếc là Ox mình ko vui vẻ để cho mình đi làm thui mình cũng tiếc lắm giờ đang khỏe mạnh mà chỉ ăn chơi và lướt nét lãng phí thời gian quá !
    8672018210_0a53a9b859_m8672008866_1a194b9c92_m

Bạn muốn Đọc truyện ngắn, tìm hiểu cuộc sống ở Nhật như các món ăn, các lễ hội hoặc và các hình ảnh giải trí vui cười. Hãy bấm vào đường link dưới đây để khám phá. Chúc bạn tìm được bài viết vừa ý tại trang nhà của Nguyễn Tuyết Mai.

https://nganhdao.vnweblogs.com/
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 404 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em bé nhà chị Kazemi có áo kimono đẹp quá, trông em bé khôi ngô, tươi tắn nhỉ. Em đang mong cu con nhà em mau lớn để diện kimono cho bé. hihi... lý do mong con lớn buồn cười quá.

$1,700/tháng cũng không đến nỗi quá thiếu thốn đâu bạn. Mà bạn dùng tỉ giá nào thế? Nếu bạn đổi $1=115-117 Yên thì mỗi tháng 2 vợ chồng & em bé cũng có khoảng 200,000 Yên để tiêu. Các khoản tiền thì đã có chị gì liệt kê ra rồi. Mình thấy tiền nhà có thể giảm đi rất nhiều. Như 1 chị học master ở Tokyo được ở nhà của trường. Phòng dành cho gia đình nhé, rộng lắm (khoảng 70m2) mà mỗi tháng chỉ phải trả có 20,000 Yên thôi. Ăn uống ở Tokyo thì đúng là đắt đỏ thật, rau & hoa quả thì không phong phú & giá thì đắt. Nhưng ở 1 thời gian bạn sẽ quen, sẽ biết nơi nào mua đồ rẻ, tươi, ngon. Ở Tokyo có chợ Tàu ở khu Ueno, ở đó có bán cả bún khô, nước mắm, mắm tôm, rau muống, ốc, vịt, gà cả con, cá rô phi, vv&vv... Giá thì dĩ nhiên là đắt hơn so với VN rồi, nhưng rẻ hơn trong siêu thị Nhật, lại có dịch vụ gửi đến tận nhà mình nữa, gửi bằng takkyubin, gói ghém cẩn thận, qua ngày sau là mình nhận được. Hồi trước mình thỉnh thoảng lại đi chợ Ueno 1 lần, mua thật là nhiều rồi nói cửa hàng gửi chuyển phát nhanh đến nhà, mình đỡ phải xách, nặng lắm - mà đi tàu điện thì lích kích. Với khoản tiền 20man/1 tháng thì bố mẹ & em bé sẽ phải chi tiêu tằn tiện một chút, nhưng nếu gia đình muốn đi đâu cũng có nhau thì cũng đáng, mình nghĩ vậy.

Các việc khác thì mọi người đã nói rất đầy đủ rồi. Bạn đã quyết định đi Nhật hay ở lại nhà chưa?
    • 554 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ohbladee
    Em bé nhà chị Kazemi có áo kimono đẹp quá, trông em bé khôi ngô, tươi tắn nhỉ. Em đang mong cu con nhà em mau lớn để diện kimono cho bé. hihi... lý do mong con lớn buồn cười quá.

$1,700/tháng cũng không đến nỗi quá thiếu thốn đâu bạn. Mà bạn dùng tỉ giá nào thế? Nếu bạn đổi $1=115-117 Yên thì mỗi tháng 2 vợ chồng & em bé cũng có khoảng 200,000 Yên để tiêu. Các khoản tiền thì đã có chị gì liệt kê ra rồi. Mình thấy tiền nhà có thể giảm đi rất nhiều. Như 1 chị học master ở Tokyo được ở nhà của trường. Phòng dành cho gia đình nhé, rộng lắm (khoảng 70m2) mà mỗi tháng chỉ phải trả có 20,000 Yên thôi. Ăn uống ở Tokyo thì đúng là đắt đỏ thật, rau & hoa quả thì không phong phú & giá thì đắt. Nhưng ở 1 thời gian bạn sẽ quen, sẽ biết nơi nào mua đồ rẻ, tươi, ngon. Ở Tokyo có chợ Tàu ở khu Ueno, ở đó có bán cả bún khô, nước mắm, mắm tôm, rau muống, ốc, vịt, gà cả con, cá rô phi, vv&vv... Giá thì dĩ nhiên là đắt hơn so với VN rồi, nhưng rẻ hơn trong siêu thị Nhật, lại có dịch vụ gửi đến tận nhà mình nữa, gửi bằng takkyubin, gói ghém cẩn thận, qua ngày sau là mình nhận được. Hồi trước mình thỉnh thoảng lại đi chợ Ueno 1 lần, mua thật là nhiều rồi nói cửa hàng gửi chuyển phát nhanh đến nhà, mình đỡ phải xách, nặng lắm - mà đi tàu điện thì lích kích. Với khoản tiền 20man/1 tháng thì bố mẹ & em bé sẽ phải chi tiêu tằn tiện một chút, nhưng nếu gia đình muốn đi đâu cũng có nhau thì cũng đáng, mình nghĩ vậy.

Các việc khác thì mọi người đã nói rất đầy đủ rồi. Bạn đã quyết định đi Nhật hay ở lại nhà chưa?

Cám ơn mọi người đã có lời khuyên. Hai tuần vừa rồi công việc bận quá nên chẳng có thời gian vào mạng nữa. Bọn mình vẫn quyết tâm đi nhưng có lẽ ông xã sẽ đi trước để chuẩn bị sau đó mới đón hai mẹ con sang vì bọn mình không muốn phải sống xa nhau trong thời gian dài và cũng đỡ thiệt thòi cho bé con vì phải xa bố. Mặc dù mình biết cuộc sống sẽ không thoải mái như ở nhà vì dù sao ở VN mình cũng có công việc không đến nỗi nào, chi tiêu hàng tháng thì không phải tiết kiệm quá. Ox còn trêu mình phải học cách chi tiêu tiết kiệm từ bây giờ. Sang bên đó, mình sẽ phải đi làm thêm mà chắc chắn là lao động chân tay chứ không có hi vọng làm đúng nghề nghiệp như hiện nay. Các mẹ có thể tư vấn cho mình thêm được không. Ox nói trường không có ký túc xá mà phải thuê ngoài, chắc sẽ ở Chiba gì đó, không biết ở đó thuê nhà có rẻ hơn không. Mình có thể kiếm việc gì đó làm thêm được không. Ox nói hỏi một người bạn cũng đang học ở đó thì họ nói gửi trẻ không mất tiền, không biết thông tin đó có chính xác không. Mong các mẹ cho mình lời khuyên nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 404 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lúc trước mình quên không nói, ở Tokyo, hội thanh niên sinh viên VN hoạt động khá vui. Bạn thử vào đây xem nhé: www.vysa.jp
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,485 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ohbladee
    Em bé nhà chị Kazemi có áo kimono đẹp quá, trông em bé khôi ngô, tươi tắn nhỉ. Em đang mong cu con nhà em mau lớn để diện kimono cho...
    Arigatou ohbladee Bé nhà chị lớn rồi , bà nội đặt mua áo Kimono cho mặc từ hồi mới 3 tháng tuổi mà giờ quen nên đi đâu cũng đòi mặc đó :1:
    Bé nhà em từng nào rồi mà mong lớn nè , khắc lớn nhanh thôi lo gì hehe...
    8672018210_0a53a9b859_m8672008866_1a194b9c92_m

Bạn muốn Đọc truyện ngắn, tìm hiểu cuộc sống ở Nhật như các món ăn, các lễ hội hoặc và các hình ảnh giải trí vui cười. Hãy bấm vào đường link dưới đây để khám phá. Chúc bạn tìm được bài viết vừa ý tại trang nhà của Nguyễn Tuyết Mai.

https://nganhdao.vnweblogs.com/
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 679 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi littlefish
    Cám ơn mọi người đã có lời khuyên. Hai tuần vừa rồi công việc bận quá nên chẳng có thời gian vào mạng nữa. Bọn mình vẫn quyết tâm đi nhưng có lẽ ông xã sẽ đi trước để chuẩn bị sau đó mới đón hai mẹ con sang vì bọn mình không muốn phải sống xa nhau trong thời gian dài và cũng đỡ thiệt thòi cho bé con vì phải xa bố. Mặc dù mình biết cuộc sống sẽ không thoải mái như ở nhà vì dù sao ở VN mình cũng có công việc không đến nỗi nào, chi tiêu hàng tháng thì không phải tiết kiệm quá. Ox còn trêu mình phải học cách chi tiêu tiết kiệm từ bây giờ. Sang bên đó, mình sẽ phải đi làm thêm mà chắc chắn là lao động chân tay chứ không có hi vọng làm đúng nghề nghiệp như hiện nay. Các mẹ có thể tư vấn cho mình thêm được không. Ox nói trường không có ký túc xá mà phải thuê ngoài, chắc sẽ ở Chiba gì đó, không biết ở đó thuê nhà có rẻ hơn không. Mình có thể kiếm việc gì đó làm thêm được không. Ox nói hỏi một người bạn cũng đang học ở đó thì họ nói gửi trẻ không mất tiền, không biết thông tin đó có chính xác không. Mong các mẹ cho mình lời khuyên nhé
    Minh thấy bạn Cá Con quyết định vậy là đúng đó. Mình không ở Tokyo nên không dám có ý kiến gì. Nhưng mình nghĩ ở đâu có cả gia đình thì mọi khó khăn cũng có thể khắc phục được. Dù mục tiêu "để dành, tiết kiệm" có thể không thành công lắm nhưng cả gia đình bạn sẽ có một cuộc sống mới, có đôi chút khó khăn nhưng sẽ có nhiều điều thú vị đấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ax bạn chắc là học bổng Monbusho (17 man 2 xen, hiên tại) nói chung sống ở Tokyo cũng vừa đủ. THuê nhà khoảng 6 man là ở khá đảm bảo (kô hề lụp xụp) (mình biết có người bạn thuê nhả cho gia đình ở ngay Roppongi với giá đó, ra xa một chút như Chiba có thể rẻ hơn, còn), ăn uống khoảng 6-7 man (nói chung có vợ nấu nướng sẽ đỡ tốn kém và đảm bảo sức khoẻ hơn), còn lại là chi tiêu khác. Em bé nếu tìm được nhà trẻ công gửi thì kô mất tiền, mỗi tháng được trợ cấp 5 xen. Nếu bạn tìm được việc đi làm thêm ở nhà hàng (chắc là phải nói tiếng Nhật ổn một chút), một tuần làm độ 2 đến 3 ngày, có thể một tháng được khoảng 4 đến 5 man. Yên tâm đi, mọi người cứ nói là sang Nhật đắt đỏ, sống chật vật lắm, nhưng kô đến nỗi nào. Good luck
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 81 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nắm Cơm
    Tớ thì chửa bao giờ đặt chân lên nước Nhật cả, cũng chỉ được nghe kể một vài câu chuyện. Bây giờ đem ra để kể hầu bạn vậy:
    Bạn mình đi học ở bên Nhật, ở tại Tokyo. Học bổng cả thảy là $1800. Cũng mang theo chồng và 1 con nhỏ. Chồng bạn ấy sang bên đó cũng kiếm được công việc làm thêm, trung bình cỡ $1500/tháng. Tuy nhiên 2 vợ chồng đều kêu là ăn uống rất cực khổ. Con bé có muốn ăn miếng dưa hấu thì mẹ cũng phải đắn đo lắm lắm mới dám mua. Tiền ở đã mất $1000, ăn uống hàng tháng, chi phí đi lại tất cả mất cỡ gần $ 2000 nữa. Nên tiền còn lại dành dụm chả là bao nhiêu.
    Nói chung về vật chất không phải lo lắng, nhưng chị ấy lại có nỗi khổ tâm riêng vì ở Nhật rất chi là phân biệt chủng tộc. Chị ấy chỉ muốn chồng được đi làm ở nước khác để tránh xa nước Nhật đi thôi.
    Bạn của bạn cứ nói quá lên thôi. Hai vợ chồng mà 1 tháng hon 3000 là sống quá ổn so với mức sinh viên đi học, èo nhà gì mà thuê 1000, máu thế, bọn sinh viên quốc tế trường tốt nghiệp tớ làm lương 5000/tháng thuê nhà sống độc thân ngay trung tâm cho tiện ăn chơi nhảy múa, cũng chỉ mức đấy thôi. đi lại bằng tàu điện ở Tokyo vé tháng khoảng 200-300 (sinh viên giảm giá 1 nửa còn 100), còn 2000 thi kô biết là đi gì nhỉ, hay là đi oto?

Còn về phân biệt chủng tộc, có lẽ là bạn Mã lai khó hoà nhập với môi trường Nhật xung quanh nên có ấn tượng vậy. Mình đọc sách có thấy nói người Nhật cũng có ý thức về chuyện kô muốn người nước ngoài làm ảnh hưởng đến văn hoá và con người Nhật (khá thuần chủng). Nhưng họ cư xử ra bên ngoài văn minh chán, kô có gì là phân biệt chủng tộc ghê gớm cả, rất hữu nghị là khác nếu theo quan sát của mình và phần lớn mọi người đang học tại Nhật (có thể tại môi trường là trường học cũng cư xử tốt hơn trung bình chút). Kể cả mọi người đi làm thêm nhà hàng, quán xá cũng thấy là họ tôn trọng người nước lao động có ý thức. Có thể mình chưa tiếp xúc được với môi trường sống phức tạp ở Nhật (lao động chui, xã hội ngầm....), nhưng mặt bằng chung mà nói Nhật chắc kô phải là xã hội phân biệt chủng tộc.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 162 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lemon Tea
    Minh thấy bạn Cá Con quyết định vậy là đúng đó. Mình không ở Tokyo nên không dám có ý kiến gì. Nhưng mình nghĩ ở đâu có cả gia đình thì mọi khó khăn cũng có thể khắc phục được. Dù mục tiêu "để dành, tiết kiệm" có thể không thành công lắm nhưng cả gia đình bạn sẽ có một cuộc sống mới, có đôi chút khó khăn nhưng sẽ có nhiều điều thú vị đấy.
    Tớ cũng không sống ở Chiba nên chưa biết rõ nơi đó ra sao.
    Đúng là phải biết "kìm chế" khi shopping , để dành tiền dìa VN xài cho thoả thích.
    Con của bạn Cá Con bi giờ đã vô chỗ gửi trẻ không mất tiền chưa, níu được thì cho tớ biết chỗ đó lamsao mà cho free như vậy. Níu người mẹ đi làm thì tiền gửi trẻ rẻ lém vì bé sẽ vô trường công. Người mẹ không đi làm thì khó lém. Tớ đi làm nhưng cũng không gửi vô trường công chỗ này được vì giờ đón trẻ sớm quá, đành gửi vô trường tư.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 162 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nắm Cơm
    Cái topic Thư giãn của Nắm Cơm đã đi về nơi chín suối rùi, chỗ đó đúng là chỉ cho vui thôi, . Chỗ này không thư giãn tham khảo được, hé hé.
    Chuyện của bạn NC chắc là bạn ấy chưa có thì giờ xâm nhập, đụng chạm dí tụi Nhựt nên mới có nhận xét hơi phiến diện 1 chút.
    CÁi chiện phân biệt chủng tộc thì tụi Nhựt có đấy, nhưng níu mình biết cư xử 1 chút thì cứ việc sống phây phây .
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 923 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanga
    Ax bạn chắc là học bổng Monbusho (17 man 2 xen, hiên tại) nói chung sống ở Tokyo cũng vừa đủ. THuê nhà khoảng 6 man là ở khá đảm bảo (kô hề lụp xụp) (mình biết có người bạn thuê nhả cho gia đình ở ngay Roppongi với giá đó, ra xa một chút như Chiba có thể rẻ hơn, còn), ăn uống khoảng 6-7 man (nói chung có vợ nấu nướng sẽ đỡ tốn kém và đảm bảo sức khoẻ hơn), còn lại là chi tiêu khác. Em bé nếu tìm được nhà trẻ công gửi thì kô mất tiền, mỗi tháng được trợ cấp 5 xen. Nếu bạn tìm được việc đi làm thêm ở nhà hàng (chắc là phải nói tiếng Nhật ổn một chút), một tuần làm độ 2 đến 3 ngày, có thể một tháng được khoảng 4 đến 5 man. Yên tâm đi, mọi người cứ nói là sang Nhật đắt đỏ, sống chật vật lắm, nhưng kô đến nỗi nào. Good luck
    Hanga ơi, mình đang ở Tokyo, mình thấy nhà cửa ở đây đắt hơn đấy. Tất nhiên cũng tuỳ vào duyên đi thuê (như bọn mình hay nói), có khi may mắn tìm đc cái nhà rẻ, nhưng noi chung, với nhà ở cho gia đình , nếu tàm tạm thì ít khi thuê được với giá rẻ hơn 8M. Nếu chịu khó đi xa, thì có thể tìm được nhà trong khoảng 5-6Man. Nhưng cũng phải cân đối với chuyện chi phí đi lại , và thời gian đi trên đường, mất ngày vài tiếng trên tàu thì cũng mệt lắm.
    Littlefish ơi, các bạn đã nói cả rồi. Nói chung có nhiều tiêu nhiều, có it tiêu ít, mình cũng ủng hộ p/án "gia đình có nhau".
    Lúc sang đây có gì cần hỏi cứ liên lạc nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 923 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình bây giờ đọc kỹ hơn :1: , nên trả lời thêm một số thông tin nhé
    - Thuê nhà ở Chiba rẻ hơn Tokyo khá nhiều, yên tâm nhé, khoảng độ 5-6 Man là có thể thuê được rồi.
    - Việc lao động chân tay khá nhiều (800-1000Yen/1h), nhưng bạn cũng phải nói được chút ít tiếng Nhật. Tiêng Nhật càng tốt thì càng dễ xin.
    - Gửi trẻ ở nhà trẻ công thì trường hợp gia đình bạn ko mất tiền (học bổng ko tính là có thu nhập), nhưng chỉ danh cho những trường hợp cả hai bố mẹ đi làm, đi học, hoặc ko có đk sức khoẻ để chăm con.... nếu bạn chưa xin được việc thì sẽ ko đủ dk gửi trẻ. Đấy là mình nói về dk, chứ nhiều khi gửi đơn rồi cũng chưa được chấp nhận vì danh sách dài quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,024 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

Mình đã từng qua thời kỳ sống với 17 man học bổng của chồng, nuôi một con nhỏ 1 tuổi, ở Saitama, về cơ bản điều kiện giống ở Chiba. Nếu nói là đủ sống hay không thì đủ, rất nhiều người đi học diện học bổng như vậy và mang vợ con sang, họ đều sống được cả đấy. Nhưng cũng phải nói là tiêu chuẩn của mỗi người khác nhau. Đối với mình, con số 17 Man là tối thiểu, mình không thể múa may sao cho tiêu ít hơn được nữa, chỉ có thâm hụt thêm thôi. (may mà mình cũng kiếm được). Nhưng mình cũng biết có nhà chỉ có 11 man cũng vẫn sống được.
    Mình có một lời khuyên hơi khác mọi người. Nếu bạn ở VN đã có một công việc rất tốt như bạn nói, mà sau 2 năm về chắc chắn là khó tìm lại được, thì mình khuyên không nên đi. (Mình đã ở trường hợp của bạn, rất đắn đo, và đã ra đi vì động cơ khác. Vì vợ chồng mình xác định là sẽ đi lâu lâu, ko về ngay sau khi học xong, và mình biết tiếng Nhật, thích được sống ở Nhật để học tiếng Nhật cho giỏi nữa....), chứ nếu chuyện vợ chồng gần nhau thì thực ra 2 năm cũng rất là nhanh, nhất là ta đang có niềm hạnh phúc được nuôi một đứa trẻ. Bây giờ thì bạn chỉ nghĩ đến cuộc sống trước mắt ở Nhật thế nào mà nghĩ là 2-3 năm dài lắm, nhưng thực ra nó không lâu như bạn tưởng. Loáng một cái, bạn sẽ chợt nhận ra một vấn đề rất lớn. Đó là công việc của bạn, công việc của chồng bạn tiếp theo thế nào, khi mà học bổng của chính phủ Nhật đã hết. Cũng không phải là dễ dàng để kiếm được việc mà ở lại Nhật đâu. Còn về nước, bạn sẽ phải làm lại từ đầu. Một điều rất khó cho bạn nếu khi đó bạn đã khoảng 30 (sorry, nếu thôi nhé). Các công ty tuyển thư ký sẽ ko thèm ngó đến bạn nữa, còn công ty cần người nhiều tuổi đi đôi với đòi hỏi kinh nghiệm và bằng cấp. Bạn sẽ có được những thứ đó không? khi 3 năm ở đây chỉ để được ở gần chồng, nuôi con, và làm những công việc chân tay.
    Đấy là những vấn đề mình đã từng đau đầu, nên chia sẻ để bạn biết. Nếu bạn đã có kế hoạch cho riêng mình dài hơi một chút thì xin chúc bạn thực hiện thành công. Hoặc bạn là người rất active, vứt đâu cũng kiếm được việc làm, thì OK. còn chỉ vì để gần chồng 2-3 năm, thì bạn nên suy tính thật kỹ.

Ở VN rồi 1 năm xin nghỉ việc đưa con sang chơi với chồng 1 tháng. Nếu chồng bạn sống 1 mình sẽ tiết kiệm được khá nhiều tiền, tha hồ để cả nhà ăn chơi nhảy múa 1 tháng ấy. Có khi feeling đem lại còn đáng nhớ hơn nhiều nhiều ấy chứ .
    Mình viết dài quá, mong giúp bạn thấy một khía cạnh khác của vấn đề. Để dù có quyết định thế nào cũng đã là suy nghĩ kỹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,024 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

Nói dài thế rồi vẫn còn muốn nói thêm. Hê hê...
    Chuyện cho con đi nhà trẻ công với cái vụ xếp hàng mà Mevuchan đã nói. Mình đã xếp hàng năm này qua năm khác và đã phát chán với những lá thư Xin lỗi, con bác đã không được chấp nhận vào nhà trẻ năm nay. Mà đấy là mình có chứng nhận đi làm hẳn hoi, nhưng số giờ/tuần vẫn ít, nên vẫn thua điểm những mẹ khác trong cái dãy xếp hàng của họ...Boos là sinh viên thì cũng thua điểm bố đứa trẻ khác đi làm công ty nữa chứ...
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,662 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Học Tiến sỹ thông thường thì không thể 2 năm hoàn thành được, thời gian phải bắt đầu từ con số 3 năm trở lên. Em nghĩ Mẹ Ổi có 1 ý kiến cũng rất đáng tham khảo vì khi quay lại từ đầu sẽ khá khó khăn cho phụ nữ 30t+.
    Nếu gia đình chị đã quyết định cùng đi thì chị nhất thiết chị phải học tiếng Nhật ngay. Nhiều khi nghĩ người phụ nữ thì luôn vì con vì chồng. Để chồng 1 mình thương lắm, lại còn thiệt thòi cho Bé con nữa. Bạn em cũng mời đưa vợ con sang, con bé 3 tuổi giờ mới được sống cạnh Ba (A ấyđi học khi Bé gần 1 tuổi). Lúc đầu thì ghét, không thân thiện đâu thế mà sau hai tháng bé bảo với Mẹ : Sống với Bố thích nhỉ Mẹ nhỉ! .
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5