TIN TÀI TRỢ.

Học xong đại học có nên sang Nhật làm tu nghiệp sinh đúc nhựa không các mẹ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.81K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 49 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em trong mục này khá lâu, em cũng đang muốn được như các mẹ sang Nhật. Nhưng em chưa biết đi sang như thế nào?
    Hnay tình cờ đọc được thông báo tuyển tu nghiệp sinh đi ép nhựa và có yêu cầu tuyển nữ.
    Em đã học xong đại học kinh tế, muốn đăng ký nhưng em lại đắn đo vì mọi người bảo sang đó làm công nhân sẽ không được tôn trọng và đặc biệt người ta vắt sức lao động của mình rất kinh khủng.
    Các mẹ thông thái tư vấn giúp em với. Em có nên đăng kí đi dạng tu nghiệp sinh hay cố gắng học tiếng rồi làm thông dịch viên hoặc gì gì đó.
    Cảm ơn các mẹ
    Hộp cơm Magic Bullet- 130k- Bếp lẩu nướng M898A-820k- Bếp lẩu Magic Bullet GT05- 560k- Magic Bullet GT 01- 560k- Đai Massage Vinborshap- 350k-Massage huyệt đạo- 130k
    0946.368.367
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 49 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có mẹ nào tư vấn giúp em với, em hoang mang quá.
    Hộp cơm Magic Bullet- 130k- Bếp lẩu nướng M898A-820k- Bếp lẩu Magic Bullet GT05- 560k- Magic Bullet GT 01- 560k- Đai Massage Vinborshap- 350k-Massage huyệt đạo- 130k
    0946.368.367
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 52 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Theo chị nếu như không vì vấn đề sinh kế thì em không nên đi sang đây theo dạng tu nghiệp sinh. Công việc cực là đương nhiên nhưng nói chung thi làm việc gi cũng cực cả mà công việc thì chẳng sử dụng gì kiến thức em đã học. Vã lại, chưa chắc gì người ta đồng ý tuyển em vì người ta không có ý tuyển chọn người có trình độ đại học đâu. Nếu như có thể, em có gắng học tiếng, xong thi kiếm trường học nào đó bên đây để sang học tiếp lên cao. Em tham khảo nha.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,231 Bài viết

• 2,171 Được cảm ơn

Không giúp gì được cho bạn chủ toppic nhưng mình hỏi bạn MyKy một chút là tại sao "người ta không có ý tuyển chọn người có trình độ đại học đâu." ?
    Mình nghĩ bên này có rất nhiều các chị em tốt nghiệp đại học, có khi còn tốt nghiệp cả cao học mà vẫn được tuyển dụng, vẫn đi làm, chả khác biệt gì so với người Nhật, chả lẽ khi tuyển dụng họ cứ phải thông báo: Không tuyển người tốt nghiệp ĐH à.
    Chả có ý spam nhưng đọc câu trên thấy hơi buồn cười.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 49 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MyKy Xem bài viết
    Theo chị nếu như không vì vấn đề sinh kế thì em không nên đi sang đây theo dạng tu nghiệp sinh. Công việc cực là đương nhiên nhưng nói chung thi làm việc gi cũng cực cả mà công việc thì chẳng sử dụng gì kiến thức em đã học. Vã lại, chưa chắc gì người ta đồng ý tuyển em vì người ta không có ý tuyển chọn người có trình độ đại học đâu. Nếu như có thể, em có gắng học tiếng, xong thi kiếm trường học nào đó bên đây để sang học tiếp lên cao. Em tham khảo nha.
    Thực ra kinh tế gia đình em cũng khó khăn,cũng muốn đi làm phụ giúp gia đình, em chấp nhận công việc vất vả nhưng em băn khoăn mãi về việc mình học xong rồi bây giờ lại sang đó làm công nhân, bao nhiêu kiến thức đã học không được áp dụng. Còn ở VN em cũng đang đi xin việc nhưng khó khăn quá.Còn nếu sang bên đó làm công nhân nhưng mình có thể học được tiếng làm vốn liếng sau này trở về nước có công việc tốt hơn chăng. Đắn đo quá.
    0946.368.367
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,231 Bài viết

• 2,171 Được cảm ơn

Đi ra đi vào chả lẽ lại im, nhưng bạn chủ top ơi, đừng nghĩ là cái bằng đại học nó là tất cả nhé, đầy người không có bằng đại học mà làm việc rất giỏi, và cũng nhiều trường hợp ngược lại. Bên này mình nghĩ họ không coi trọng bạn có bằng đại học hay không, chỉ cần đánh giá bạn qua công việc, nếu được tuyển chọn vào làm. Còn khi đi phỏng vấn hay nộp hồ sơ chả ai bảo phải kèm theo bằng này bằng nọ đâu. Nên nếu đã nghĩ ra nước ngoài làm việc thì đừng nên lo mình tốt nghiệp đại học ra mà phải đi làm công nhân, mà không có công nhân làm sao có ông chủ được.
    Như ở trên bạn có nói là muốn đi làm theo dạng tu nghiệp sinh, tu nghiệp sinh chính là làm công việc của người công nhân đấy bạn ạ, mà mình không biết bạn nghĩ nó là công việc dành cho ai.
    • 1,848 Bài viết

• 4,221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nalala Xem bài viết
    Thực ra kinh tế gia đình em cũng khó khăn,cũng muốn đi làm phụ giúp gia đình, em chấp nhận công việc vất vả nhưng em băn khoăn mãi về việc mình học xong rồi bây giờ lại sang đó làm công nhân, bao nhiêu kiến thức đã học không được áp dụng. Còn ở VN em cũng đang đi xin việc nhưng khó khăn quá.Còn nếu sang bên đó làm công nhân nhưng mình có thể học được tiếng làm vốn liếng sau này trở về nước có công việc tốt hơn chăng. Đắn đo quá.
    Em biết lo cho gia đình vậy là đáng mừng, nhưng chị hơi thắc mắc cái đoạn bôi đậm ở trên.

Nếu xin được việc ở Nhật (bằng hình thức tu nghiệp sinh) dễ dàng hơn xin 1 công việc ở Việt Nam thì có lẽ thanh niên Việt Nam qua Nhật gần hết rùi , còn nếu em có người quen bảo đảm cung cấp việc làm cho em ở "bển" thì khác.

Còn nội dung công việc thì chị không rành lắm, nhưng chắc em cũng có nghe sơ sơ qua rồi, những việc mà người Nhật không muốn làm (có thể vì 3D : dangerous-difficult-dirty, có thể vì chê lương thấp ...) thì mới phải dùng lao động nhập khẩu. Riêng công việc đúc nhựa em nói, chị nghĩ là độc hại cho sức khỏe chứ không phải chỉ là làm việc vất vả không thôi đâu.

Em nên cân nhắc kỹ rồi hẵng quyết.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 216 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Mình có quen 1 anh bạn ở đây, đi theo diện kỹ sư. Anh này nuôi cô em gái ăn học đại học ở nhà xong, học gần xong master nữa rồi mà cũng vì thấy cuộc sống ở VN bon chen khó xin việc, nản chí nên đòi qua Nhật làm tu nghiệp sinh. Có lẽ vì cô này nhìn thấy anh trai mình kiếm tiền dễ dàng quá ( thực ra cũng chỉ kiếm được nhiều lắm là 30 man trước thuế, đi làm quần quật cả ngày cuối tuần, tăng ca tới khuya, mỗi dịp nghỉ lễ chỉ nghỉ đâu có 2, 3 hôm. Nhưng vì gia cảnh nông thôn khó khăn nên số tiền đó với họ là rất lớn ). Cá nhân mình khuyên cô em anh ấy ko nên qua. Cái này tùy lựa chọn môi người thôi nhưng mình cứ đóng góp ý kiến của mình cho bạn tham khảo

Lý do thứ nhất là phái nữ qua đây làm tu nghiệp sinh cực kỳ vất vả, làm quần quật mỗi ngày mười mấy tiếng, tăng ca bở hơi tai mà nhân công rẻ mạt, chỉ được giỏi lắm là mươi 15 vạn Yên. Bạn cũng chỉ ở đây được có 3 năm theo diện TNS rồi bắt buộc phải về, ko được qua nữa. Trong 3 năm đó để dành được vài trăm triệu là giỏi, trừ đi tiền môi giới công ty chả còn là bao. Về nước không công ăn việc làm, bằng đh trước đây cũng ko có cơ may dùng được sau vài năm bỏ bê đi làm. Nhiều người mình biết cầm một cục tiền về VN không biết làm gì, loay hoay ko công ăn việc làm, tiền tích lũy 3 năm bán sức lao động rồi cũng hết. Vậy bạn nên cân nhắc xem nên đi hay ở thì hơn

Lý do thứ 2 là làm ngành nhựa thì bạn nên nghĩ kỹ. Nhiều bạn TNS mình biết bên này có làm về nhựa, phải nói là cực kỳ độc hại. Tại sai người Nhật ko chịu làm lại tuyển người nước ngoài, lý do cũng vì chả người Nhật nào mạo hiểm với sk của mình cả. Có bạn kêu làm xong mỗi ngày về hoa hết cả mắt, có lúc muốn ngất xỉu vì mùi hóa chất.

Lý do thứ 3 là đã đi làm TNS thì hầu như đừng mong học được tiếng, hoặc chỉ bập bẹ đủ dùng thôi. Cái này tùy thuộc vào ý chí của bạn (mình lười biếng ko dám khuyên, hehe). Nhưng cv hàng ngày rất vất vả, đi sớm về muộn, về đến nhà đã mệt phờ, nhớ nhà lại có nhu cầu nói chuyện với người thân cũng hết ngày. Thời gian học tiếng hoàn toàn ko có. Trong xưởng cũng chỉ dùng những mẫu câu đơn giản nhất, ko nâng cao trình độ được bao nhiêu. Mình chưa biết bạn TNS nào ở đây , dù là chăm chỉ lắm, có khả năng tiếng Nhật quá 3kyu cả. Ko phải do dốt nát hay lười biếng, mà là ko có điều kiện để học. Vậy nên nghĩ rằng sang đến Nhật sẽ học được tiếng Nhật cũng chưa chắc đâu bạn nhé

Còn ý của bạn Myky thì mình nghĩ là bạn ấy nói để tuyển TNS người ta ko cần thiết phải cần đến trình độ đại học (chứ ko phải ko tuyển). Đa phần TNS mình biết toàn là học phổ thông xong rồi đi. Nếu có bằng đại học thì mọi người thường cố đi theo dạng kỹ sư, dạng này ổn định hơn, có khả năng ở lại lâu hơn ( ko bị đến 3 năm là phải về), lương lậu cũng đỡ hơn. Có điều phụ nữ thường khó đi theo dạng kỹ sư, thường họ chỉ tuyển nam thôi

Tóm lại nếu bạn quyết tâm đi thì nên nghiên cứu con đường đi theo dạng du học tiếng thì hơn. Kiếm tiền khỏe hơn (chạy baito được nhiều), sau này lại có TN để xài.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 52 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

@kokoro: Xin lỗi, mình viết không rõ ý nên làm bạn khó chịu, vuốt giận nha..hihihi...
    Để mình nói rõ hơn, ý mình muốn nói là những nhà tuyển dụng tu nghiệp sinh thì khi đưa ra điều kiện lựa chọn cho phía bên Việt Nam thì thường là họ không chọn người tốt nghiệp đại học đâu. Họ chỉ cần những người tốt nghiệp cấp 3 hoặc cao hơn nữa cũng chỉ là cao đẳng thôi. Theo lý luận của họ (không phải của mình) thì các công việc lao động này không cần các bạn tốt nghiệp đại học vì họ ngại rằng khi sang đây các bạn ấy hay nghĩ rằng tôi học cao như thế này nên tôi không đồng ý làm những việc này, việc kia. Chính vì vậy mà thậm chí còn có không ty không chịu tuyển người tốt nghiệp cao đẳng hoặc người ở thành phố vì họ cho rằng người thành phố không chịu được cực nữa.Thường thì các bạn tốt nghiệp ĐH thì lại đi theo dạng kỹ sư, như vậy thì tính chất công việc cũng có hơi khác một tí. Đấy là mình nói về điều kiện tuyển dụng cho phía bên VN. Còn khi tuyển việc tại Nhật thì đồng ý với bạn, người ta không dựa nhiều vào bằng cấp lắm (ngoại trừ các ngành giáo dục). Chủ yếu là năng lực của người xin việc thôi. Hy vọng lần này mình viết được rõ ý .
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 49 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kokoro Xem bài viết
    Đi ra đi vào chả lẽ lại im, nhưng bạn chủ top ơi, đừng nghĩ là cái bằng đại học nó là tất cả nhé, đầy người không có bằng đại học mà làm việc rất giỏi, và cũng nhiều trường hợp ngược lại. Bên này mình nghĩ họ không coi trọng bạn có bằng đại học hay không, chỉ cần đánh giá bạn qua công việc, nếu được tuyển chọn vào làm. Còn khi đi phỏng vấn hay nộp hồ sơ chả ai bảo phải kèm theo bằng này bằng nọ đâu. Nên nếu đã nghĩ ra nước ngoài làm việc thì đừng nên lo mình tốt nghiệp đại học ra mà phải đi làm công nhân, mà không có công nhân làm sao có ông chủ được.
    Như ở trên bạn có nói là muốn đi làm theo dạng tu nghiệp sinh, tu nghiệp sinh chính là làm công việc của người công nhân đấy bạn ạ, mà mình không biết bạn nghĩ nó là công việc dành cho ai.
    Cảm ơn lời góp ý của chị, em không có ý kiến về việc coi trọng cái bằng đại học và coi trọng hay không coi trọng công nhân. Bởi lẽ, em sinh ra và lớn lên là nhờ những đồng lương công nhân ý. Tuy nhiên, mục đích cuối cùng của em là học tiếng Nhật và kiếm tiền. Em đắn đo giữa nên đi hay không? Nếu em ở lại VN bây giờ và cải thiện vốn tiếng Nhật cùng bằng kinh tế ,em có thể có cơ hội lần thứ 2 sang Nhật nữa hay không vì đây là cơ hội duy nhất bây giờ em đang có ( em đi dạng trực tiếp nên không mất tiền) và cơ hội lần sau có thể mức lương cao hơn với vị trí khác có ích cho chuyên ngàng của em hơn thì sao. Đó là 2 vấn đề em đang băn khoăn còn em không coi trọng hay coi thường nghề gì hết.
    0946.368.367
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,231 Bài viết

• 2,171 Được cảm ơn

@kokoro: Xin lỗi, mình viết không rõ ý nên làm bạn khó chịu, vuốt giận nha..hihihi...
    Để mình nói rõ hơn, ý mình muốn nói là những nhà tuyển dụng tu nghiệp sinh thì khi đưa ra điều kiện lựa chọn cho phía bên Việt Nam thì thường là họ không chọn người tốt nghiệp đại học đâu. Họ chỉ cần những người tốt nghiệp cấp 3 hoặc cao hơn nữa cũng chỉ là cao đẳng thôi. Theo lý luận của họ (không phải của mình) thì các công việc lao động này không cần các bạn tốt nghiệp đại học vì họ ngại rằng khi sang đây các bạn ấy hay nghĩ rằng tôi học cao như thế này nên tôi không đồng ý làm những việc này, việc kia. Chính vì vậy mà thậm chí còn có không ty không chịu tuyển người tốt nghiệp cao đẳng hoặc người ở thành phố vì họ cho rằng người thành phố không chịu được cực nữa.Thường thì các bạn tốt nghiệp ĐH thì lại đi theo dạng kỹ sư, như vậy thì tính chất công việc cũng có hơi khác một tí. Đấy là mình nói về điều kiện tuyển dụng cho phía bên VN. Còn khi tuyển việc tại Nhật thì đồng ý với bạn, người ta không dựa nhiều vào bằng cấp lắm (ngoại trừ các ngành giáo dục). Chủ yếu là năng lực của người xin việc thôi. Hy vọng lần này mình viết được rõ ý .
    Có gì đâu mà phải khó chịu, đó cũng là ý kiến cá nhân riêng của từng người, cũng như bạn nói ý của bạn, mình nói ý của mình, các chị em khác nói theo ý riêng của mình, thế nên mới góp ý được phần nào câu hỏi cho bạn chủ toppic chứ.
    • 700 Bài viết

• 598 Được cảm ơn

E thấy có bằng như chị bỏ thời gian chút làm lương thấp nhưng có kinh nghiệm sau Tìm việc dễ hơn.chứ qua đây khi về sẽ bị quên mất Kiến thức,thêm nữa lại ko cập Nhât đc các luật hOặc phần mềm mới.với nữa càng ngày sẽ có nhiều Sv ra trường sẽ khó xin việc.
    Qua đay TNS thì lương cũng ko cao lLa,làm cật lực tối về chỉ muốn ngủ chẳng học hành gì đc cả.thêm nữa nghề này cũng độc hại,mình phụ nữ cũng ko chịu đc như nam,mà số tiền dư về VN cũng ko nhiều,nhưng có nhiều người TNS về ko biết nổ hay gì mà bảo La 1 Nam dư 600-1tỷ,làm mọi ngườii tưởng ngon.....cứ đổ xô nhau đi làm về có ít vốn,nhưng đó La với LDPT ở VN ko bằng cấp gì,LĐPT ơ VN thì họ Vân muốn qua đây lao Động hơn
    Nhưng e cũng có con bạn đi TNS thế nào cũng cày cố tự học,ko hiểu cty cho thi bằng chứng chỉ nghề gì đó,cộngt thêm cày tiếng Nhật 3kyu về VN giờ làm văn phòng tháng 8-10tr,mà chỉ có bằng cấp 3
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 807 Bài viết

• 277 Được cảm ơn

Chuẩn chuẩn đấy ạ. Cv tns chỉ là lao động chân tay. Họ chỉ đâu làm đó họ ko quan tâm đến bằng đh, thà biết tieng còn hơn có bằng đh ý. Nên họ ko cần đến trình độ Đh là đúng. Tất nhiên nếu có thì là 1 cái đểho đỡ coi thừong mình hơn thui. Nhưng mình thấy cac mẹ noi dung. Chủ top kiem con duong khac đi nhé ko nên đi tns đâu bị hạn chế nhiều cái lắm
    • djs
      Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em trong mục này khá lâu, em cũng đang muốn được như các mẹ sang Nhật. Nhưng em chưa biết đi sang như thế nào?
    Hnay tình cờ đọc được thông báo tuyển tu nghiệp sinh đi ép nhựa và có yêu cầu tuyển nữ.
    Em đã học xong đại học kinh tế, muốn đăng ký nhưng em lại đắn đo vì mọi người bảo sang đó làm công nhân sẽ không được tôn trọng và đặc biệt người ta vắt sức lao động của mình rất kinh khủng.
    Các mẹ thông thái tư vấn giúp em với. Em có nên đăng kí đi dạng tu nghiệp sinh hay cố gắng học tiếng rồi làm thông dịch viên hoặc gì gì đó.
    Cảm ơn các mẹ
    chào bạn nalala
    mình xin tư vấn cho bạn theo các bước sau :

1. Bạn đã tốt nghiệp đại học nếu muốn qua Nhật bạn có thể đi học thêm tiếng Nhật cho tốt rồi thi tuyển vào các cty của Nhật ở VN mà họ cần người làm việc ở Nhật, hoặc đi qua những trung tâm đưa kỹ thuật viên qua Nhật làm việc ( phí môi giới cũng cao 8-10 ngàn USD ) tuy nhiên con gái đi theo KTV sẽ khó hơn vì ít cty tiếp nhận hơn,

2. Bạn có thể đi theo đường Du học, sang học khoảng 2 năm trường tiếng rồi bạn đăng ký học chuyên môn, đại học,.. khi tốt nghiệp rồi bạn có thể xin vào cty ở Nhật làm việc, chi phí môi giới khoảng 1-2 ngàn USD, rồi tiền học phí, tiền nhà ở năm đầu tổng cộng từ 8-10 ngàn USD tùy theo từng trường, qua Nhật rồi bạn có thể đi làm thêm lấy tiền chi trả cho các năm học tiếp theo,

3. Đi sang làm việc theo diện Tu nghiệp sinh như bạn nói, thật ra tốt nghiệp ĐH cũng ko có gì là quá to lớn cả, ở VN người tốt nghiệp ĐH rất nhiều, nếu bạn cảm thấy công việc ở VN quá khó khăn, không có cơ hội xin vào những chỗ tốt, thì đi theo diện TNS cũng là 1 lựa chọn, vì nếu tốt nghiệp ra trường lương khởi điểm chắc khoảng 3-4 tr VND, trong khi đó lương TNS sau khi trừ chi phí sinh hoạt còn lại khoảng 10tr -20tr VND, tùy theo nghiệp đoàn ký hợp đồng, cty tiếp nhận và số giờ làm thêm. Sau 3 năm tu nghiệp có thể bạn tích trữ được khoản vốn có thể đầu tư kinh doanh nhỏ,...

Còn các vấn đề như : công việc nặng, nhẹ, cty đối xử tốt, hay chèn ép công nhân, việc này đối với kỹ sư hay Du học sinh đi làm thêm cũng giống TNS, gặp được công ty tốt, hay nghiệp đoàn tốt thì họ sẽ chăm sóc đời sống công nhân tốt hơn và ngược lại,...
    Nói chung là nếu xác định đi làm ở xa thì sẽ rất vất vả, xa gia đình, người thân, sự khác biệt văn hóa,...

Đây chỉ là những đóng góp mang ý kiến cá nhân của mình để bạn tham khảo, chúc bạn có những lựa chọn sáng suốt cho tương lai
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào bạn. Nếu bạn muốn qua Nhật làm tu nghiệp sinh thì mình khuyên bạn nên suy nghĩ lại.
    Mình cũng có kinh nghiệm đi dạy tiếng nhật cho các bạn tu nghiệp sinh khi các bạn ấy qua Nhật. (Thường thì các bạn học tiếng nhật ở VN trước khi đi, nhưng khi qua Nhật vẫn phải học thêm trong vòng từ 1 tuần đến 1 tháng tùy từng công ty). Theo câu chuyện được nghe từ các bạn mình đã từng dạy thì muốn đi TNS sẽ phải đóng tiền sặt cọc (từ 200-300 triệu), hơn nữa còn phải học tiếng nhật và tiền sinh hoạt phí trong khoảng thời gian từ 6 tháng đến 1 năm ở HN… Khoản tiền mà bạn phải chi trả trước khi đi Nhật cũng khá nhiều. Nhưng khi qua nhật rồi nhiều bạn sẽ thấy thất vọng. Hoàn cảnh làm việc sẽ vất vả hơn rất nhiều so với bạn nghĩ, tháng nào bận sẽ phải làm thêm nhiều, nhưng tháng nào ít việc thì sẽ nghỉ nhiều, tiền lương vì thế cũng giảm đi. Đi làm về mệt nên rất ít bạn có thể cố gắng học tiếng nhật, do đó qua nhật 3 năm mà nhiều bạn vẫn không giỏi tiếng nhật hơn là bao nhiêu. Nếu tính về lương thì trung bình mỗi tháng sau khi trừ đi tiền nhà và các chi phí khác, bạn được nhận khoảng từ 6-10 man yen tùy vào thời gian làm việc. Theo mình thấy thì lương thấp so với công sức mình bỏ ra. Mình vừa học vừa làm mà lương vẫn cao hơn các bạn chỉ đi làm không. Hơn nữa vì đi học nên tiếng nhật sẽ khá hơn nhiều so với các bạn đi TNS. Hiện giờ mình đã tốt nghiệp và đi làm cho 1 công ty ở Osaka, mức lương cũng giống sinh viên Nhật mới ra trường và công việc cũng ko quá vất vả như các bạn TNS khác đang làm trong các nhà máy.
    Nếu bạn muốn hỏi gì thêm thì cứ hỏi nhé. Mình sẽ trả lời trong phạm vi mình biết.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chào chị happy_Rain, cũng giống như mong muốn của chủ top, em đang tìm hiểu chương trình du học Nhật (Học gần 2 năm tiếng, rồi học tiếp cao học, vì em đã tốt nghiệp ĐH ở VN), nhưng vẫn còn mù mờ quá, chưa hiểu cặn kẽ cái này ra sao, có những ưu nhược gì, khó khăn và cơ hội như thế nào, để có thể thuyết phục bố mẹ đồng ý. Chị có thể tư vấn nhiều hơn cho em được không. Em cũng đã đọc qua những bài giới thiệu của một số công ty môi giới như Hồng Nhung,Viettsea,... nhưng có lẽ chia sẻ của người đã, đang học ở bên đó thì khách quan hơn. Ví dụ như việc học tiếng Nhật đối với người chưa biết gì như em sau khoảng thời gian đó có khả năng học tiếp được không, chi phí học tập, ăn ở bên đó thế nào, .... Càng nhiều thông tin càng quý chị ạ! ^^
    • 34 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào bạn Star_moon. Thực ra tâm trạng phân vân của bạn lúc này mình rất hiểu. Đi du học không phải là việc đơn giản và dễ dàng, nhất là đi tự túc, không nhận học bổng của chính phủ hay tổ chức nào. Nếu bạn đi theo các trung tâm du học ở VN thì sang Nhật chắc bạn sẽ gặp khá nhiều khó khăn. Họ nói sẽ tìm việc làm thêm cho mình và hỗ trợ cuộc sống của mình nhưng thực tế hoàn toàn không có đâu, họ chỉ lo cho mình sang được là thôi thôi. Mà mình thấy điển hình ở những bạn đi theo các trung tâm du học là sang đây tiếng nhật kém và qua mấy năm ở nhật mà vẫn không khá hơn là bao nhiêu, đặc biệt trong học tập cũng vậy, thường các bạn chỉ có thể vào được trường tư hoặc trường senmon(trường dạy nghề) mà không đủ khả năng thi vào các trường quốc lập. Hơn nữa khi vào trường tư học phí đắt, học bổng cũng ít, bạn gần như ko có mục tiêu để cố gắng vươn lên. Chính vì học phí đắt mà phần lớn thời gian chỉ cắm đầu đi làm, về nhà là ngủ, ko có thời gian học. Còn khi vào trường quốc lập bạn không những có cơ hội đc miễn giảm học phí mà còn được học trong môi trường tốt hơn, các anh chị học cùng trường với bạn cũng có thể chỉ cho bạn nhiều kinh nghiệm trong học tập cũng như xin học bổng. Nhưng khoảng thời gian đặc biệt khó khăn đó là khi mới sang nhật, đang học tại trường tiếng nhật. Lúc này ít có chế độ giảm học phí, cũng chưa có việc làm thêm, bạn vừa phải làm quen với cuộc sống mới vừa phải lo kiếm tiền, lo học hành nữa. Nếu tiếng nhật hoàn toàn ko biết sẽ khó lắm bạn ạ. Nếu bạn có ít nhất là N2 thì chắc chắn sẽ không sao, sẽ sớm xin được việc và tự lập được thôi. Còn nếu mới học tiếng nhật vài tháng thì quả thật sẽ là lặp lại của quá trình đi làm →thành tích học ko tốt →ko được học bổng →đi làm. Còn nếu bạn học được thì sẽ được nhận học bổng, có thời gian tập trung học hành, thời gian đi làm cũng ít hơn, thành tích tốt hơn và ký sau có khả năng tiếp tục xin được học bổng khác nữa. Chỉ cần cố gắng trong thời gian học trường tiếng nhật thôi, vào ĐH mọi việc sẽ dần ổn định hơn. Bạn có thể vào tham khảo trang diễn đàn của Đông Du nhé, vì mình cũng đi theo Đông Du nên chắc cũng giống các bạn ấy thôi.
    Còn về 1 số câu hỏi của bạn mình trả lời thế này nhé.
    1. Nếu hoàn toàn chưa biết tiếng nhật thì qua đây sẽ thực sự khó khăn(không xin được việc làm thêm ngay và ôn thi vào cao học cũng gặp khó khăn)
    2. Học phí trường tiếng nhật đại khái khoảng 6man 1 tháng (còn tùy vùng nữa), tiền thuê nhà nếu ở vùng quê thì dao động từ 2-3 man, còn nếu ở thành phố sẽ là 5-7man, tiền điện thoại, tiền nước, ga, điện… cũng khoảng 1-3man tùy từng vùng, tiền sách vở thì mình không rõ vì tùy trường nữa, tiền ăn thì 1.5-2 man. Tuy nhiên nếu tiết kiệm triệt để thì có thể giảm hơn nữa cơ ^^

Không biết có trả lời đúng những gì bạn muốn hỏi ko? Nhưng nếu bạn đưa ra thắc mắc cụ thể mình sẽ trả lời nha.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 124 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Có bằng đại học mà đi lao động chân tay thì thiệt thòi cho bạn quá, mà chỉ đi có thời hạn được có 2 - 3 năm lại về nước.

Mình hay lướt facebook thấy mấy công ty du học, việc làm ngoài nước thì được biết bên Samurai đang có chương trình làm việc tại nhật bản, thu nhập khá, mà chỉ yêu cầu trình độ tốt nghiệp cao đẳng, đại học tại việt nam: -> Được bảo lãnh vợ sang Nhật Bản làm việc -> Không hạn chế thời gian lưu trú tại Nhật. Bạn thử tham khảo chương trình này xem có hợp với bạn ko, chứ tốt nghiệp cao đẳng, đại học mà đi tu nghiệp sinh thì phí quá

Cảm ơn các mẹ