Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Dạy con như thế nào

• 0 Lượt chia sẻ
  • 963 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, em có một vấn đề rất chi là stress. Đó là cách dạy con như thế nào. Con em là con gái nhưng rất chi là nghịch ngợm và khó bảo. không biết có phải là do sinh đúng hôm rằm không nữa. ngày nào em cũng cảm thấy bực bội và hai mẹ con la hét với nhau. Bé đi trẻ thì rất ngoan nhưng ở nhà thì phá tất cả mọi thứ. Khi đi siêu thị, hay bất cứ đâu, hễ không đồng ý gì là bé lăn ra đất và nằm ở đó, có khi la hét, khóc lóc đến nôn cả ra. Em đã dùng các biện pháp như nói cho bé, rồi đến đánh bé rất đau để bé chừa, nhưng bé rất lì và gan. Khi bị đánh rất ít khi khóc, chỉ khi em bảo mẹ thương nào mới khóc thôi. Bé bây giờ được 18 tháng, nhưng càng ngày càng khó bảo. Em thấy hết cách rồi. Các chị giúp em với. Các em bé ở nhật tầm tuổi này cũng rất ngoan và không như con em, em không hiểu họ giáo dục thế nào mà giỏi vậy.????

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 80 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Chào mẹ BeThui.

Hồi xưa mình có thời gian đi thực tập tại nhà trẻ Nhật.Mình thấy trẻ Nhật cũng có bé ngoan ngoãn, dễ bảo,cũng có bé hiếu động, nghịch ngợm( không kể trai gái).Mỗi bé có một cá tính mà, và cái này cũng còn tùy thuộc vào sự phát triển theo lứa tuổi của bé nữa.

Con gái bạn đi trẻ rất ngoan thì hẳn bé biết giữ kỷ luật tập thể và biết nghe lời rồi. Về nhà bé mới phá nên mình nghĩ chắc bé muốn làm gì đó để gây sự chú ý của mẹ thôi. Bạn cố gắng khen con thật nhiều khi bé biết nghe lời, làm được việc gì ngoan.

Để tránh con phá phách ở nhà,mình xác định trong thời gian con còn nhỏ không bày biện trang trí nhà hay mua sắm đồ gì quá đắt tiền. Vì thể nào cái gì đẹp, hay hay trẻ con cũng táy máy nghịch ngợm, cấm thì stress con, không cấm thì stress mẹ.Khi con bắt đầu biết bò, mọi thứ không cần thiết trong nhà mình bỏ đi hoặc cái gì muốn giữ cho vào hộp cất kho. Thành thử các vật dụng trong nhà hiện tại có thứ gì bị con nghịch hỏng mình cũng không tiếc lắm.

Vợ chồng mình cũng cố gắng không la hét con. Khi mắng chỉ nghiêm giọng giải thích(dù nhiều khi cũng bực lắm chỉ muốn phết mấy cái vào đít mà vẫn cứ phải cố giữ bộ mặt bình thường). Và chỉ nhắc nhở(1,2 lần không nghe thì sẽ mắng)khi con nghịch cái gì nguy hiểm hoặc khi ra đường làm gì đó phiền người khác. Còn những việc nghịch ngợm trong nhà mà không nguy hiểm đôi khi mình cũng phải bịt mắt bịt tai:cool:.Nguyên tắc nữa là bọn mình không mắng đồng thời. Bị mẹ mắng là thể nào con cũng khóc và ra phía bố. Khi đó chồng mình ôm con và giải thích lại tại sao mẹ mắng. Và ngược lại... Khi con mình chịu nghe lời hoặc làm được điều gì là khen nức khen nở . Chồng mình khi này thường hay nói rõ cả lý do khen còn mình thì chỉ nói khi nhớ ra :Smiling:.
    Con gái mình 1 tuổi 10 tháng, trước cũng ít khi chịu ngồi yên lắm,nhưng gần đây thì bắt đầu biết nghe lời bố mẹ hơn. Cái này có lẽ là do lớn hiểu biết ra nên ngoan hơn chứ không phải là thành quả giáo dục của bố mẹ đâu:Sigh:

Xin lỗi vì mình đã viết dài dòng. Mình cũng chưa có nhiều kiến thức nuôi dậy con, nhiều việc lúng túng, trăn trở lắm. Mình cũng rất muốn nghe kinh nghiệm, phương pháp giáo dục con của các mẹ khác trong diễn đàn. Cám ơn mẹ Bethui vì topic này.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị a, em cám ơn chị nhiều nhé. Em cũng đi hỏi nhiều người VN ở khu em sống lắm rồi nhưng đều không hiệu quả khi áp dụng với con em. Hôm qua em đánh con một cái thật đau bằng roi đến đỏ hết cả mông lên mà bé nhất quyết không chịu xin lỗi đấy, chỉ khóc lên thôi. Em cũng chịu luôn. Em có xem qua các sách báo, internet rằng độ tuổi này thì trẻ con nó vậy, nhưng quả thực là rất mệt với bé. Em cũng dạy con theo cách chị nói đấy nhưng dạo này em đánh cháu nhiều hơn một chút (nhưng mà toàn tét vào bỉm thôi à), tuy nhiên bé vẫn vậy. Có khi phải cố gắng kiềm chế tính nóng một chút nhỉ, vì sau khi có con xong em thấy em nóng tính hẳn lên chị ạ. hic, chồng em cũng bảo thế. ah, má cháu lại rất thích nghịch chén bát, thành ra nhà em hầu như vài ngày lại vỡ một cái gì đó vì cháu toàn lấy 2 cái đập vào nhau hoặc bày lên bàn rồi bị rơi xuống đất, bó tay với con
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 80 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Bài viết của mẹ Balasat hay quá. Em đọc đi đọc lại mấy lần mong sẽ khắc tâm,rút kinh nghiệm trong việc nuôi dậy con từ giờ về sau.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 49 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi, Balasat có nhiều kinh nghiệm quá. Em cũng đôi lúc tức tối là la hét rồi ầm ỹ với con. Mấy cái mục cuối cuối chị viết là hay mắc phải lắm :Sad:. Cố gắng vậy. Nhưng con em đẻ hôm rằm nên nghịch quá trời luôn. Em đánh tay này thì nó chìa tay kia ra cho đánh luôn.
    Em sẽ cố gắng làm theo chỉ dẫn của chị xem sao