TIN TÀI TRỢ.

chuẩn bị những gì 3 tháng trước khi mang thai ở Nhật?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.1K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 214 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Hi các mẹ,các chị và các bạn trong cộng đồng người Nhật mềnh. Em sang đây cũng đã được 4 tháng ùi, định đi làm và nghe chừng thấy khó quá,tính mấy tháng nữa sẽ nặn thiên thần đây. Có mẹ nào có kinh nghiệm mang thai sinh em bé bên đây thì share cho em ít , trước khi mang bầu 3 tháng ở đây thì em có đi tiêm phòng các loại như ở mình không?(e cũng ko rõ có những loại nào hình như có cúm ,rubella...), có phải đi khám phụ khoa trước khi mang bầu không ạ?Mà đi tiêm hay đi khám thì đến bệnh viện phụ sản hay là bệnh viện bình thường? Có phải uống sắt bổ sung không? Em cũng không rõ còn vấn đề gì nữa phải chuẩn bị trước khi mang thai, mong các mẹ chỉ giúp em zới:Smiling:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 214 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Không chị nào share cho e ít kinh nghiệm với ạ, e đang phân vân ko biết có nên đi tiêm phòng cúm rubella hay không nữa?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 36 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Mình đang chuẩn bị sinh đây, kinh nghiệm cũng ko nhìu. Neko tham khảo nhé.

Trước khi mang bầu nếu cẩn thận thì nên đi khám nấm âm đạo, khám xem đã có kháng thể rubella chưa, nếu có rồi thì có đủ ko hay cần phải tiêm vac-xin trước 3 tháng để mang bầu cho yên tâm. Neko cứ đến bệnh viện sản hỏi người ta là mình muốn làm mấy xét nghiệm trước khi mang bầu, là người ta sẽ chỉ dẫn hoặc đưa lời khuyên hợp lí thui à. Ở Nhật mình thấy hình như người ta cứ thế mang bầu mà ko tiêm phòng gì cả thì phải, lol.

Ngoài ra nên uống acid folic từ trước khi có bầu 3 tháng nhé, rất quan trọng đấy!

Chúc em sớm có tin vui!
    L'amour est toujours en vacances...:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 214 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Hi cám ơn chị. E cũng có nghe nói uống acid folic, nhưng cái này mua ở hiệu thuốc hay là bác sĩ sẽ kê cho mình hả chị?Nhà chị đợt
    trước khi mang bầu có tiêm gì không ạ?Thực sự lần đầu tiên muốn sinh e bé, lại ở đất khách quê người, em còn nhiều cái băn khoăn lắm, hỏi các chị ở VN thì sợ bên đây mỗi nơi 1 khác. À chúc chị sẽ mẹ tròn con vuông nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 36 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Acid folic có thể mua ở hiệu thuốc nào cũng được, tiếng Nhật là 葉酸 (yousan).
    Chị trước khi mang bầu có ycầu Bsĩ khám Rubella, kết quả có kháng thể nhưng...vẫn có khả năng bị nhiễm lại. Vì muốn tiêm thì phải đợi đúng 3 tháng sau mới được có bầu nên...liều ko tiêm nữa, và được bsĩ khuyên là tránh nơi đông người, tránh xa nhà trẻ, nên đeo khẩu trang khi đi các phương tiện công cộng là những cách phòng tránh nhiễm rubella mà mình nên làm. Thế thui.
    L'amour est toujours en vacances...:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 167 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Mình đang quyết tâm kiếm em cho bé nhà mình vì bé cũng lớn rồi, lần trước điếc nên không sợ súng, cứ như vậy mà chiến, cũng may là mọi sự bình yên, lần này thì thử máu ở VN đủ kháng thể Rubela rồi nên chiến thôi. Hy vọng lắm đây, thèm sinh con lắm rồi.

Uống axit folic và multi vitamin nữa bạn nhé. Uống cho yên tâm thôi chứ chủ yếu là ăn uống đa dạng đủ chất (balance) thì yên tâm. Mình có tiền sử thiếu sắt trong lần mang thai trước nên chú ý ăn nhiều thịt bò, gan động vật ... Chúc bạn chủ top may mắn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Matcuvo Xem bài viết
    Acid folic có thể mua ở hiệu thuốc nào cũng được, tiếng Nhật là 葉酸 (yousan).
    Chị trước khi mang bầu có ycầu Bsĩ khám Rubella, kết quả có kháng thể nhưng...vẫn có khả năng bị nhiễm lại. Vì muốn tiêm thì phải đợi đúng 3 tháng sau mới được có bầu nên...liều ko tiêm nữa, và được bsĩ khuyên là tránh nơi đông người, tránh xa nhà trẻ, nên đeo khẩu trang khi đi các phương tiện công cộng là những cách phòng tránh nhiễm rubella mà mình nên làm. Thế thui.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 214 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

chị ơi vậy chắc em phải uống sắt rùi, vì không hiểu sao từ hồi sang Nhật đến giờ em lại không ăn được thịt bò, e cũng sợ thiếu sắt lắm. À nhân tiện các chị cho em hỏi, em bị bệnh mề đay từ hồi sang Nhật, chắc cũng thuộc dạng mãn tính. Em đã đi bệnh viện khám 2 lần bác sĩ cho thuốc uống khỏi, hết thuốc lại bị lại, em có đọc trên mạng là nếu mẹ mang bầu mà bị bệnh mề đay thì đứa trẻ sẽ bị ảnh hưởng. Em cũng không biết phải làm sao được ạ, bệnh này tạm thời bác sĩ chỉ bảo kiêng hải sản nửa năm.Mà của em nó cứ tái phát thì chắc mang bầu em vẫn bị mề đay rồi,làm sao được các chị nhỉ:Crying:
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 167 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi neko1987 Xem bài viết
    chị ơi vậy chắc em phải uống sắt rùi, vì không hiểu sao từ hồi sang Nhật đến giờ em lại không ăn được thịt bò, e cũng sợ thiếu sắt lắm. À nhân tiện các chị cho em hỏi, em bị bệnh mề đay từ hồi sang Nhật, chắc cũng thuộc dạng mãn tính. Em đã đi bệnh viện khám 2 lần bác sĩ cho thuốc uống khỏi, hết thuốc lại bị lại, em có đọc trên mạng là nếu mẹ mang bầu mà bị bệnh mề đay thì đứa trẻ sẽ bị ảnh hưởng. Em cũng không biết phải làm sao được ạ, bệnh này tạm thời bác sĩ chỉ bảo kiêng hải sản nửa năm.Mà của em nó cứ tái phát thì chắc mang bầu em vẫn bị mề đay rồi,làm sao được các chị nhỉ:Crying:
    Úi! "Ca này hơ khó à nhen". Nói theo những gì mình hiểu biết thui nhe. Tốt nhất là vẫn phải nghe theo BS thui nhe bạn.

Vụ mề đay này chữa cũng trường kì lắm, bạn hỏi thử BS xem thuốc có ảnh hưởng tới bầu bí hay không. Mà cố gắng ráng chịu không được thì cố uống nước nhiều vô, cũng lọc được nhiều tác nhân gây dị ứng đó. Còn sắt thì cũng không uống bừa được đâu nhe. Thức ăn có nhiều sắt thì ngoài thịt bò còn có rau muống (hơi khó mua, nhưng nếu bạn biết shop TQ hoặc Thái Lan thì cũng có thể mua được đó), cải xoong, lòng đỏ trứng, gạo lức, nho khô, quả mơ, quả đào, đậu lăng ... (mình đọc sách thấy họ nói mấy loại này giàu sắt, bạn có thể tìm thêm trên mạng nhe). Riêng về dị ứng thì sau khi sinh bé cũng có loại sữa công thức dành cho bé có cha mẹ bị dị ứng (có nghĩa là bé có nguy cơ bị dị ứng cao hơn nên cần uống loại sữa này). Từ từ mà tìm hiểu thêm hén. Không khó lắm đâu. Mình lúc trước vừa qua Nhật 2 tháng là có bầu rùi, kông biết tiếng Nhật, không có kinh nghiệm gì hết nhưng cứ lên internet riết rồi mọi việc cũng ổn. Chúc bạn nhanh hết bệnh hén.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 214 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

hi, thanhk chị nhìu nhìu, thứ 7 tuần này e sẽ đến bệnh viện sản khám thử coi xem có vấn đề gì không?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 58 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trước khi dự định có bầu em có thể uống Multiple Vitamin (ngày 1v) + Acid Folic (ngày 1v), uống cho đến lúc sinh luôn. Em ra các hiệu thuốc mua loại của hãng Nature Made, trên vỏ hộp có ghi cả tiếng Anh. Cái này là chị được chính bác sĩ Nhật tư vấn đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 214 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi chút ạ, uống multiple thì chỉ có tác dụng bổ hay là có tác dụng gì nữa không hả chị
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 214 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Chị ơi hum nay e đi mua acid folic và multi vitamin của nature made rùi, nhưng mà e đang băn khoăn liệu có phải uống bổ sung sắt trước khi mang bầu nữa không ạ? Để có gì mai em lại ra hiệu thuốc mua luôn. Mà mấy cái này uống bao lâu là đủ ạ. Acid folic e đọc tren mạng khuyên uống trước khi mang thai 3 tháng và đến tận khi sinh xong 1 tháng ( em thấy lâu quá nhỉ), còn em không biết sắt với mutli vitamin thì uống đến bao giờ nữa. Mong các chị chia sẻ giúp em với. Cám ơn các patri rất nhìu!