TIN TÀI TRỢ.

Chính sách mới : bỏ TNK phát hành " THẺ LƯU TRÚ "

• 0 Lượt chia sẻ
  • 737 Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 567 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Theo báo Yomiuri, ngày 16/2/2009, chính phủ Nhật đã công bố các thay đổi chính trong luật quản lý xuất nhập cảnh và người tị nạn.

Theo công bố này, thẻ ngoại kiều (hay còn gọi là thẻ đăng ký người nước ngoài = 外国人登録証明書), do chính quyền địa phương cấp, sẽ bị hủy bỏ. Thay vào đó là "thẻ lưu trú" (在留カード), do Bộ tư pháp cấp. Cùng với thay đổi này sẽ có các khung hình phạt mới (phạt tù hoặc cưỡng chế về nước) dành cho việc làm thẻ giả.

Trên thẻ lưu trú sẽ ghi các thông tin: họ và tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, quốc tịch, địa chỉ lưu trú, thời hạn lưu trú. Trong trường hợp có thay đổi về chỗ làm việc hoặc địa chỉ lưu trú thì người giữ thẻ phải làm thủ tục thay đổi trực tiếp với Cục quản lý xuất nhập cảnh (thay vì với chính quyền quận nơi lưu trú như hiện nay).

Ngoài ra còn có một thay đổi nữa về thời gian gia hạn visa: chuyển từ 3 năm sang 5 năm.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 567 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Thay đổi này cũng hay đấy nhỉ .
    Nhưng mình đang thắc mắc là thời gian gia hạn visa từ 3 sang 5 năm thì có liên quan gì đến thời gian của re-entry permit ( hiện tại là 3 năm đối với visa vĩnh trú như mình ) . Nghĩa là khi mình rời khỏi nhật thì trong vòng 5 năm mình vẫn có thể quay lại nhật ?
    • 1,044 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ơ, chị nghĩ cái re-entry này khác với cái gia hạn visa kia chứ. Trong thời hạn 5 năm của visa, nếu re-entry hết hạn thì phải đi xin lại nếu như mình có kế hoạch đi đâu ra ngoài Nhật, còn nếu ko đi đâu cả thì ko phải xin.
    Đức Chúa Trời đã làm cho Chúa Cứu Thế vốn chẳng biết tội lỗi, trở nên tội lỗi vì chúng ta để nhờ ở trong Chúa Cứu Thế chúng ta trở nên công chính trong Đức Chúa Trời.
    For He made Him who knew no sin to be sin for us, that we might become the righteousness of God in Him
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ichigo_07 Xem bài viết
    Thay đổi này cũng hay đấy nhỉ .
    Nhưng mình đang thắc mắc là thời gian gia hạn visa từ 3 sang 5 năm thì có liên quan gì đến thời gian của re-entry permit ( hiện tại là 3 năm đối với visa vĩnh trú như mình ) . Nghĩa là khi mình rời khỏi nhật thì trong vòng 5 năm mình vẫn có thể quay lại nhật ?
    Lần sau khi xin lại tái nhập quốc chắc là sẽ thành năm năm ra khỏi nước nhật năm năm thì phải quay lại hihihihihi cái này hay đó đỡ mất công Bà con đi gia hạn .
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 567 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Adam & Eve Xem bài viết
    Ơ, chị nghĩ cái re-entry này khác với cái gia hạn visa kia chứ. Trong thời hạn 5 năm của visa, nếu re-entry hết hạn thì phải đi xin lại nếu như mình có kế hoạch đi đâu ra ngoài Nhật, còn nếu ko đi đâu cả thì ko phải xin.
    Vâng chị ! re-entry có hạn cùng với hạn của visa ( khi nào visa hết hạn thì re -entry cũng hết - đối với visa có hạn ) . Em muốn hỏi là em visa vĩnh trú thì hạn re - entry có được 5 năm không nhỉ ? Thay vì trước kia re-entry vẫn là hạn 3 năm đối với visa vĩnh trú .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Xin lỗi các mẹ cho em hỏi với, re-entry có nghĩa là gì ạ.Có visa vĩnh trú rồi mà vẫn phải ra hạn visa nữa ạ?
    • 1,044 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị vừa xin re-entry mà quên ko nhìn xem được mấy năm. Thứ 6 đi lấy hộ chiếu về thì phải nhòm mới được.
    Mình là người nước ngoài, có visa vĩnh trú thì vẫn phải xin re-entry, cái này gọi tiếng Việt là gì nhỉ? Giấy xuất nhập cảnh nhiều lần à????? Cái re-entry này trước là có giá trị 3 năm cho visa vĩnh trú.
    Đức Chúa Trời đã làm cho Chúa Cứu Thế vốn chẳng biết tội lỗi, trở nên tội lỗi vì chúng ta để nhờ ở trong Chúa Cứu Thế chúng ta trở nên công chính trong Đức Chúa Trời.
    For He made Him who knew no sin to be sin for us, that we might become the righteousness of God in Him
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 822 Bài viết

• 833 Được cảm ơn

re entry = 再入国= tái nhập quốc (nôm na là visa quay lại). Bạn đang ở Nhật mà về VN chơi (hay đi du lịch nước ngoài) rồi lại quay lại thì phải xin cái này.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 567 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chị vừa xin re-entry mà quên ko nhìn xem được mấy năm. Thứ 6 đi lấy hộ chiếu về thì phải nhòm mới được.
    Mình là người nước ngoài, có visa vĩnh trú thì vẫn phải xin re-entry, cái này gọi tiếng Việt là gì nhỉ? Giấy xuất nhập cảnh nhiều lần à????? Cái re-entry này trước là có giá trị 3 năm cho visa vĩnh trú.
    Chị nhớ để ý ngày cấp re-entry nhé , vì luật này có hiệu lực từ ngày 17/2 trở đi . Nếu chị xin trước ngày này thì chắc vẫn 3 năm như thường à . Khi nào nhận hộ chiếu thì cho em biết nhé .
    Re-entry là tái nhập cảnh cũng như mẹ minmin nói ý .
    @ me rina : có visa vĩnh trú rồi thì không phải gia hạn nữa , với điều kiện bạn phải luôn ở nhật , nếu rời khỏi nhật thì trong vòng 3 năm ( luật trước kia ) phải quay lại nhật , cũng như có thể bây giờ là 5 năm ( luật bây giờ ) , nếu không quay lại nhật thì visa vĩnh trú không còn hiệu lực nữa , và vẫn phải xin visa lại như thường .
    • 1,044 Bài viết

• 611 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị xin re-entry trước ngày 17/2 nên chỉ được 3 năm thôi em ạ. Tăng thời gian thì có bị tăng tiền ko nhỉ? Bây giờ xin re-entry là 6,000 yen.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 567 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Thế à chị ? Thế thì không biết luật bây giờ có được 5 năm không nhỉ ? Xin re-entrry bây giờ 6000 y rồi à , trước đây em xin chỉ có 4000 y thôi. Vậy là tăng rồi ...hic...hic...