TIN TÀI TRỢ.

các mẹ theo chồng sang ĐL -TQ kiếm việc như thế nào!?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.44K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 108 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Các mẹ có anh xã là người Đài Loan hay Trung Quốc, khi theo chồng sang bên ấy các mẹ có đi làm ko !? đi làm thì các mẹ làm công việc gì và người VN mình ( phụ nữ ) có dễ kiếm việc ở bên đấy ko các mẹ !?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 548 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Sao độ rày nhiều thành viên mới thế này! Các chị em cũ lại hổng bít bận bịu j, một mình BinTrang lang thang trong đây:Sad:
    Welcome lạc cơ nhị đến box nha! :Rose::Rose:
    Tìm việc thì khi nào có thẻ lưu trú mới okay được. Nếu đọc và viết tiếng Hoa khá tốt thì tìm việc ở các office á, bạn dùng google tra địa chỉ đăng job của chính phủ đi! Sau đó soạn CV và đăng lên. Nếu phù hợp thì tự động sẽ có cty liên lạc thôi. Còn nếu như trình độ tiếng Hoa k khá mấy thì thường làm nhưng công việc như quét dọn tòa nhà, bệnh viện. Công việc nào cũng vất vả như nhau thôi. Theo mình thấy, năng lực họ bên này 1 người làm được công việc của 3-4 người nên lương cao. Do vậy mình cũng phải cố gắng theo, lên dây cót tốt đa thôi!
    Mà lạc cơ nhị ở vùng nào của Đài Loan?
    • 108 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

ko chị ạ, em ở TQ ko phải ĐL, sắp theo chồng sang TQ em hỏi để biết đường mà tìm việc, ko biết TQ có dễ tìm việc như ở ĐL ko, nge các chị nói có vẻ ở ĐL cũng dễ tìm việc nhỉ, thanks chị. Sao ko có mẹ nào ở TQ trả lời cho em với !!
    • 77 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

mình cũng ở phúc kiến trung quốc,khi nào bạn sang đây?nếu bạn biết tiếng thì có nhiều việc để làm mà,còn không biết tiếng thì chỉ ở nhà nội trợ thôi.lương bên này cơ bản cũng chỉ 800rmb thôi,cũng không nhiều hơn vn mình đâu bạn ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 548 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Cũng buồn cho các nàng dâu mình làm dâu xứ Trung Quốc, mặc dù có trình độ ấy nhưng lương cũng cao khoảng 1000-12000rmb là hết mức. Còn bọn Trung Quốc học khoa Tiếng Việt thì xin việc làm ở VN mình thì lương thấp nhất là 2000rmb, cao là 8000rmb, nghĩ mà buồn!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 46 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Em không biết tiếng Trung, chỉ biết tiếng Anh, theo các chị liệu em có xin được việc văn phòng ở TQ k? Em xem các trang tìm việc ở TQ họ đều yêu cầu ngoại ngữ tiếng Anh và trình độ tiếng Trung bản xứ, hoặc ít nhất cũng phải thật trôi chảy cơ.
    Em nản quá, bây giờ mới đang bập bẹ học t.Trung mà thấy khó quá, không biết tương lai có khá hơn không...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 548 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

K những bít tiếng Trung mà bạn còn phải viết ,và đọc trôi chảy nữa kìa, k đòi hòi là ngang bằng với dân bản địa nhưng ít nhất bạn phài sử dụng tương đối thành thạo ngôn ngữ này trong khi làm việc thì mới mong ra tìm được việc ở văn phòng, k thì chỉ có thể có việc ở mấy xưởng của TQ thôi. Mình nghĩ vì mức lương trung bình ở Trung quốc k cao nên lương cũng k thể cao được. Hiện cty của mình cũng có vài đồng nghiệp người TQ, học tiếng Việt 4 năm ở Đại học ngoại ngữ ở Hà Nội ấy, lương đến 4-5tr/tháng, đó là lương sau thuế đó nhe. Là vì họ viết, đọc và nói được vừa tiếng Việt, vừa tiếng Trung. Bạn cố gắng lên! Thật sự tiếng Hoa k khó như bạn nghĩ đâu. Ban đầu chắc bạn sợ vì chữ viết tiếng Hoa, đó là dạng chữ tượng hình nên chỉ có cách học thuộc lòng, k còn cách nào khác. Nhưng về mảng nói thì bạn có điều kiện hơn hẵn là bạn ở ngay tại TQ, nếu k nói tiếng Hoa thì k thể giao tiếp được, buộc lòng bạn nói sai, nói đúng gì cũng phải nói, tạo cho bản thân sự tự tin. Tiếng Việt có 6 thanh âm, chứ tiếng Hoa có 4 thanh thôi à. Cố gắng lên bạn. Học tiếng Trung ngay tại Trung quốc còn dễ dàng ấy, vì họ dạy bạn bằng phiên âm la tinh, a..b..c...
    Chúc bạn thành công nhe!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 46 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ BinTrang nhiều... Em bây giờ vẫn ở VN vài tháng nữa, đi làm vẫn sử dụng tiếng Anh, chắc là chưa hoàn toàn chịu áp lực là phải học cho được tiếng Trung nên học không hiệu quả gì cả... Mặc dù em thấy tiếng Trung rất thú vị, học t.Trung khiến mình quay về hiểu t.Việt ngọn ngành hơn...
    Nhưng đúng là không biết t.Trung thì đến sống ở TQ còn khó chứ nói gì chuyện đi làm. Em chỉ mong sau 1 vài năm t.Trung khá khẩm hơn thì có thể sử dụng song ngữ A-T, lúc đấy chắc mới có thể xin được việc dễ hơn một chút...
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,096 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Học tiếng trung không khó đâu bạn, nhiều khi cứ suy từ âm hán việt ra là mình có thêm vốn tiếng trung bạn à, cố gắng lên, bên TQ con người cũng thân thiện lắm, còn công việc thì ban đầu cũng hơi khó và lương thấp nhưng khi ban sang bên đó có môi trường tiếng trung, bạn học rất nhanh, và quen được với cuộc sống bên đó là bạn tìm việc phù hợp thôi.
    IMG0243A IMG0244A IMG0246A
    :Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 18 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

tốt nhất mẹ Nhi nên học ít tiếng Trung, ít nhất cũng đủ dùng để mua bán, không thì khó hòa nhập với xung quanh lắm.
    Nếu mẹ Nhi biết cả tiếng trung,anh,việt thì cơ hội ko ít.Nếu ko thích đi làm thì có thể chọn cách dịch thuật qua mạng hoặc buôn bán.Mình có 1 thời gian ở Nam Ninh và Quế Lâm, du lịch Vân Nam thì thấy ở những chỗ này mức sống ko quá cao, khéo co thì ấm. Công việc cũng dễ tìm. Đi làm phòng trà ( rót trà và sale - ko có gì mờ ám đâu) hoặc partime được khoảng 800-1500 rmb / tháng, tiếng trung đủ dùng là ok.
    Còn các tp lớn như QC hay Thâm quyến thì thấy ngay cả người Tq cũng khá chật vật, mình chưa có kinh nghiệm thực tế và cũng ko thích cuộc sống bon chen như vậy .
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 43 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Hiện các mẹ đang ở Tp nào của TQ. Em hay sang đó làm việc và hay cần phiên dịch các mẹ vào giao lưu nhé có khi ta lại giúp được nhau. Em thì nghĩ thế này các mẹ nên kiên nhẫn học tiếng bản địa (tiếng phổ thông vì đi đâu cũng cần và tiếng của địa phương đó) khi các mẹ thông thạo 3 ngôn ngữ (cả tiếng việt) thì lúc đó em thấy làm các công việc liên quan đến tiếng việt là lợi thế nhất. Em sang QC thấy các em vừa đi học vừa đi làm mà tháng kiếm 3-5 nghìn . Ai chăm chỉ tháng 1-2 vạn. và hơn nữa ah. Nhưng bù lại sinh hoạt đắt đỏ nên không tiết kiệm được nhiều.
    TÔI VIỆT NAM
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 43 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BinTrang Xem bài viết
    Cũng buồn cho các nàng dâu mình làm dâu xứ Trung Quốc, mặc dù có trình độ ấy nhưng lương cũng cao khoảng 1000-12000rmb là hết mức. Còn bọn Trung Quốc học khoa Tiếng Việt thì xin việc làm ở VN mình thì lương thấp nhất là 2000rmb, cao là 8000rmb, nghĩ mà buồn!!!
    Mình không cùng quan điểm với bạn. 6 năm trc mình học xong hán ngữ và đi làm với mức lương dưới 100USD/ tháng nhưng 4 năm sau một cty to của TQ hiên nay đã sang Vn mời mình đi làm mức lương 1700 USD nhưng mình gthiệu bạn đi vì lúc đó mình có sự nghiệp riêng rùi. Tớ thấy da phần ai học tiếng Trung cũng khó xin được việc tốt nhưng không bi quan bạn ah.Mình không so đo cứ lẳng lặng mà làm thôi rùi biết ai hơn ai.
    TÔI VIỆT NAM
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 548 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Bạn à! Mình nói dân Việt mình lương 1000-1200rmb một tháng là những ai chỉ biết tiếng thôi, ngoài ra chẳng bằng cấp gì nữa. Nói thẳng ra là nghe đói đọc hiểu rất tốt, nhưng về chuyên môn thì điếc đặc. Còn nếu bạn có thêm những chuyên môn khác thì k thể có mức lương thế được.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 206 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

khâm phục mẹ CHILAN quá đi mất
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

haizzzzz, nge các mẹ nói mà em nản quá, đúng là sống ở các TP lớn của TQ áp lực rất cao, ko biết em có tìm đc việc ko nữa, em chỉ giỏi tiếng Trung, AV giao tiếp đc cơ bản chứ ko giỏi, Haizzzzzzzzzz............
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 101 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Sợ quá, sợ nhất viễn cảnh ở nhà nội trợ :Sad: .... Có bạn nào muốn học tiếng Trung gia sư với mình không, team up để cùng chiến đấu nào. Mình học gia sư đã 3 tháng nay rồi (hết quyển 2 - ặc ặc) nhưng cũng chật vật lắm. Mình background ngoại ngữ nên học thêm 1 thứ tiếng nữa cũng ko khó, nhưng mà đủ để đi làm văn phòng thì ko biết bao giờ mới được đây.

Vài tháng nữa phải sang đó rồi
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn oi ban còn ở phúc kiến ko?
    mình chuẩn bị qua đó có j minh 8 cho vui nha
    nick minh saobangsg123
    zalo 0933221887
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em là thành viên mới của Wtt. Em lấy chồng TQ mới được gần 1 năm thôi, nhưng cho đến giờ em đã ở bên này 5 năm rồi. Em ở Đại lục, nên em thấy ở Đài Loan xin việc hay kiếm tiền dễ hơn Đại lục. Nếu muốn có công việc tốt, lương cao thì ở Đại lục họ cũng yêu cầu phải có trình độ, bằng cấp, đặc biệt là phải biết tiếng Trung, trừ khi mọi người dạy tiếng Việt cho người Trung Quốc thì may ra mới không yêu cầu biết tiếng (đây là trong trường học của Tq, còn nếu dạy tư thì đương nhiên vẫn phải biết tiếng thì mới dạy được).