TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ Nhật ơi ! cho em hỏi về việc -Mua nhà và Thuê nhà ở Nhật

• 2 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 45 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em thì ko rõ lắm về 2 hình thức này.Ở VN mình thì Mua nhà là chính ,còn thuê chỉ là tạm thời.Nhưng em thấy Nhật lại khác .Các mẹ có kinh nghiệm về vụ này chỉ giáo dùm em hee.Tại sao họ ko mua nhà để sống mà đa số la thuê nhỉ.Mua thì =biện pháp trả góp cũng đc mà .. .Thuê em nghĩ tiếc quá .Trả hiểu thế nào nữa.thank các mẹ trước nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 229 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mình cũng đã từng băn khoăn như bạn, nhưng sau một hồi tìm hiểu thì thấy thế này, bạn tham khảo nhé:

- Người Nhật thuê nhà nhiều hơn mua nhà phần lớn là độc thân, (người có gia đình thì thừong mua nhà ở), mà chắc bạn biết đấy thanh niên Nhật bây giờ lập gia đình rất muộn nên thành phần độc thân rất đông, đặc biệt các thành phố lớn
    - Đi công tác dài hạn hay luân chuyển giữa các chi nhánh là văn hóa của các cty Nhật nên thuê nhà tiện hơn, dễ thay đổi, đỡ tốn kém
    - Để mua nhà trả góp thì bạn phải đăng ký mortgage loan với ngân hàng mà giá nhà ở đây không tăng vùn vụt như VN đâu bạn ạ, thậm chí nhà cũ thì giá giảm thảm hại luôn, vì thế mà ngân hàng sẽ quan tâm cái thu nhập của bạn hơn là cái nhà mortgaged. Người nước ngoài phải có permernant residence (永住権) thì ngân hàng Nhật mới cho vay mua nhà, không thì họ từ chối ngay, mình mới nghe nói là có những ngân hàng nước ngoài chấp nhận cho người nước ngoài ở Nhật vay.

À mà mình nghĩ là ở các thành phố lớn nơi tập trung đông ngừoi đến làm việc thì mới thế chứ nhỉ, vùng Kyushu chỗ mình học ngày xưa thì toàn người ở nhà của họ từ xưa mà, tất nhiên là trừ dân từ vùng khác đến.

Mà lúc trước mình có ở một nhà host family trên Tokyo, bà chủ nhà có rất nhiều nhà cho thuê, còn bản thân thì lại đi thuê nhà ở vùng ngoại ô để ở. Hề hề, thế nên dân thành phố lớn cũng dùng nhà để kinh doanh, chứ không phải họ không có nhà đâu.
    Cho ánh nắng ban mai là những sớm bình minh
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 45 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn chị MTM nhé .Mấy bữa e bận quá lên giờ mới vào đây trả lời lại được .Chuyện e băn khoăn là thế này ,các mẹ ạ:Hiện tại e cũng đang thuê nhà,trước thì vợ chồng e ở cùng với 2 cô em chồng,gần ngày sinh cún Tooru thì bọn e chuyển ra ở riêng .Lúc đó tính mua nhà nhưng do cái nhà cũ đứng tên chồng e lên hơi lằng nhằng,,,bùng nhùng,,,chút và đến giờ thì vẫn phải thuê .Em thì cũng hỏi chồng về chuyện này nhưng vì tiếng Nhật chưa OK lên vẫn còn lớ ngớ ,hihihi.Mà em thấy chỗ e thuê toàn gia đình ,con cái cả đấy chứ.Nhiều lúc tự nghĩ sao họ ko mua nhà mà thuê đến bao giờ nhỉ.Ah,mà ở Nhật mua nhà trả Góp thì Lợi va ko lợi ở chỗ nào các mẹ nhii? Các mẹ Nhật ơi ,trả lời giùm e nhé.Mẹ nào còn có kinh nghiệm về chuyện này hay những vấn đề về Mua va Thuê nhà thì vào cung chia xẻ nhé !Arigatoo
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,506 Bài viết

• 1,130 Được cảm ơn

Me tooru à, em không có kinh nghiệm cụ thể gì về chuyện mua cả, nhưng em và ax cũng có lần nói về chuyện nhà cửa (nói tới thôi chứ chưa có ý định gì cụ thể, vì vc em chưa có điều kiện). Về chuyện mua hay thuê nhà em thấy Mẹ MTM phân tích ở trên rất đúng và đủ, em chỉ xin nói thế này.
    1. Chuyện trả góp hàng tháng và chuyện trả tiền 1 lần: trả hàng tháng thì ngoài số tiền theo giá trị của căn nhà, sẽ phải trả thêm 1 khoản nữa cho ngân hàng, hình như đó là tiền lệ phí, ví dụ như mua bảo hiểm chẳng hạn, nếu trả 1 lần thì là 10 man 1 năm, còn nếu trả theo tháng thì 1 năm mình sẽ mất 10,8 man chẳng hạn, tiền mua nhà rất lớn thành ra khoản lệ phí phải mất hàng năm này (không phải chị mất 1 lần đâu) có lẽ là không nhỏ.
    2. Nhà mua thì căn nhà đó là tài sản sở hữu của mình, hàng năm phải trả tiền thuế cho nhà nước, hình như cũng kha khá (Me tooru tìm hiểu thêm nhé).
    3. Trả góp hàng tháng nhiều khi cũng chấp nhận được vì có những người không coi trọng phần tiền lệ phí phải đóng, hoặc là cảm thấy trả góp như vậy đỡ hơn là cảm giác hụt hẫng khi tự nhiên lại mất 1 khoản tiền khổng lồ trong tài khoản. Nhưng em thấy chuyện học hành, tiền khám chữ bệnh bên này rất cao, nhiều khi có tiền cũng phải để dành lại mà dự phòng, hoặc là để tiền còn đi chơi, ăn uống, du lịch, mua sắm, hay theo đuổi một ước mơ nào đó nhiều khi còn quan trọng hơn việc nhà cửa, mỗi người một sở thích, mỗi nơi mỗi khác mà.
    4. Phụ thuộc vào công việc, dự định, cũng như kế hoạch của thành viên trong gia đình. Em nghĩ là việc gì cũng có mặt tốt và mặt hạn chế nhưng nhìn chung trong xã hội đều có 1 bộ phận thực hiện và 1 bộ phận không thực hiện, cái đó do cá nhân hoặc gia đình họ quyết định. Chuyện nhà cửa to đùng, 2 vc cùng bàn bạc là tốt nhất, người ngoài nói gì thì cũng chỉ là để mà nghe thôi. Em thấy người Nhật họ cũng biết tính toán lắm Me tooru à, chị đã theo ax nhà chị thì có gì cũng bàn bạc với ax, ngôn ngữ, rồi cả văn hóa cũng chưa được hiểu lắm thì phải dần dần, về sau sẽ cải thiện hơn và hiểu nhau hơn là ok thôi mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 45 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn Zounoha nhiều nhé.Giờ thì mình hiểu khá rõ.Đúng là chẳng vội vàng đc,thôi đến đâu hay đến đó vậy.Nhân tiện đây xin hỏi các mẹ thêm về việc mua các loại Bảo hiểm ơ Nhật. Quả là vấn đề này em bó tay ko hiểu rõ.Nhật thì vô số các loại bảo hiểm .Mua bảo hiểm thì cách trả tiền hàng tháng và tất tần tật các vấn đề cũng như lợi thế sau này của nó thế nào nhỉ?Người đc hưởng quyền lợi của người mua bảo hiểm nếu người đó có vấn đề gì thì sao nhỉ.các dich vụ va quyền lợi khi đóng bảo hiểm ?Làm phiền các mẹ nhiều nhé!Chân thành cảm ơn
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 384 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Có mẹ nào ở Osaka không ạ? Cho em hỏi giá thuê nhà chung cư ở đó ntn ạ? em định thuê ở ngoại ô rồi đi tầu điện vào làm có được không các mẹ? các mẹ tư vấn giúp em cái
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecucao Xem bài viết
    Có mẹ nào ở Osaka không ạ? Cho em hỏi giá thuê nhà chung cư ở đó ntn ạ? em định thuê ở ngoại ô rồi đi tầu điện vào làm có được không các mẹ? các mẹ tư vấn giúp em cái
    Mecucao đang ở đâu vậy? Mình cũng đang tìm thuê nhà ở Osaka đấy. Có gì liên lạc với mình qua mail vunguyenfamily@gmail.com nhe.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 384 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi akisakura Xem bài viết
    Mecucao đang ở đâu vậy? Mình cũng đang tìm thuê nhà ở Osaka đấy. Có gì liên lạc với mình qua mail vunguyenfamily@gmail.com nhe.
    Mẹ Akisakura ơi, mẹ cúc áo vẫn đang ở VN. Hiện tại mẹ cúc áo đang xin sang CN công ty bên Nhât nhưng hơi kẹt. Hai VC cũng đang học tiếng Nhật để xin đi tu nghiệp. Hai VC mình đang chờ kết quả trả lời hồ sơ. Nếu có kết quả mẹ cúc áo sẽ mail cho mẹ akisakura nhé. Hai VC quyết tâm đi nên chắc sẽ tìm thêm các cơ hội khác nữa. Có gì nhờ mẹ akirasakura nha
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,816 Bài viết

• 1,598 Được cảm ơn

@akisakura: me aki oi , o osaka me oki o dau vay ? minh dang o izumisanno co gan me aki khong ?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ Nhật ơi, giúp em với:
    Em định thuê nhà vào cuối tháng 10/2008. Hiện em sắp nhập học tại trường Ochanomizu, 2-1-1 Otsuka, Bunkyo-ku, Tokyo (địa chỉ là vậy, nhưng em cũng chưa định hình được là đây là đâu vì 25/9 em mới sang đó)
    Nhưng em nghĩ cứ hỏi chuyện nhà cửa từ bây giờ đi là vừa. Em muốn thuê loanh quanh trường Ocha, hoặc nếu xa thì tiện đi lại là được.
    Em cần thuê nhà lúc đó vì tháng 12 em sinh em bé, tháng 11 chồng sang, nên không được ở KTX nữa.
    Em mong các chị ra tay cứu giúp
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 177 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi về chuyện công ty xây dựng nhà bên Nhật chút nhé
    vợ chồng em sau khi suy nghĩ thì không mua nhà theo kiểu tateuri mà đã quyết định mua theo kiểu chuumonjuutaku
    đầu tiên là bước mua đất sau đó thì xây nhà theo kiểu mẫu mình chọn
    vợ chồng em đã mua xong phần đất là 31 tubo nhưng vẫn chưa thống nhất được chọn xây dựng
    vì tụi em đã nói chuyện với HEBEL HAUS của Asahi kasei đầu tiên thì được shoukai cho miếng đất này và phác thảo 1 khoảng tiền xây dựng với giá 1 tubo/70 man, nếu làm keiyaku bây giờ thì được giảm xuống 1 tubo/5 man họ giải thích vì họ xây đắt là do vật liệu xây dựng cao cấp gì đó..40 năm vẫn không cần sửa chữa, v.vvv...
    cuối cùng tụi em chạy qua TOHO HAUS shonan hỏi tiếp thì vẫn được giới thiệu miếng đất y như bên Hebel giới thiệu, với lý do đất đẹp - đất shonan - nên em không được giảm giá 1 xu nào dù nói hết sức..nhưng vì cả 2 bên giá đất đều bằng nhau nên thông qua cuối cùng mua xong rồi thì đến phần xây dựng
    bên TOHO haus thì 1 tubo/50 man, chưa nói đến off gì cả, và với giá này là tốt nhất rồi nếu sữa chữa lại thì 10-12 năm chỉ sửa phần tường lốp thôi, ..
    họ bảo bên Hebel haus rất nổi tiếng về việc giá đắt đỏ, chứ xây dựng thì vẫn y như nhau thôi lo sợ vấn đề động đất thì không ai biết được động đất đến lúc nào, nhưng họ bảo với giá 50 man cho 1 tubo là ok rồi..
    ngoài ra còn có 45 man/ tubo nữa
    em thì hoang mang khi tiếp xúc với eigyoobu của Nhật quá, vì họ rất umai nên mình không biết nghe theo bên nào..?
    em nhớ là trước đây có đọc được về chuyện xây nhà ở nhật của wtt này nhưng bây giờ không biết nằm mục nào để tìm,vì có lẽ lâu quá rồi em cũng không nhớ rõ chi tiết
    nếu có mẹ đã xây nhà rồi thì có thể cho em biết kinh nghiệm về việc chọn công ty xây dựng được không ạ?
    mình vẫn có thể yêu cầu họ giảm giá chút hay không?
    vì có phải như người ta nói vì Hebel hay là Mitubishi..hay là sekisui..vì là " hàng hiệu " cho nên giá cũng cao chót vót theo..??
    em mong nghe được kinh nghiệm xây nhà của các mẹ
    em cảm ơn rất nhiều!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 40 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

các chị cho em ké vụ thuê nhà.
    Em mới sang Nhật đầu tháng 9, hiện tại đang ở nhà do trường thuê sẵn (trong vòng 3 tháng). Em đang tìm nhà thuê để tháng 12 này chuyển ra.
    Em đang có kế hoạch đưa vợ sang tháng 12 luôn nên phải tìm nhà nào 2 người ở được với giá cả rẻ + ko quá xa trường ( trường gần ga Tamachi- tokyo ). vậy các chị đi trước có kinh nghiệm cho hỏi thuê nhà ở nhật như thế nào, có trang web nào uy tín để mình tìm kiếm ( em ko biết tiếng nhật ah), và nếu có thể các chị khuyên xem với vị trí của trường + mong muốn thuê rẻ thì nên thuê ở khu nào ah.
    Trước tiên cứ thế đã, cảm ơn các chị trước.
    • 14 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chị ơi, em cũng đang tính mua nhà o nhật, sdt của em viber :09060955945em muốn nc với chị đc ko ạh?mong chi giúp đỡ