TIN TÀI TRỢ.

Các mẹ cho em hỏi kinh nghiệm về cuộc sống bên Sing với

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.24K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 217 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi với: chồng em vừa nhận được job offer của một công ty bên Sing với mức lương là SGD 3,200 và allowance tầm USD 300 cho tiền thuê nhà. Họ nói sẽ register cho chồng em employment pass để làm việc bên đó. Vợ chồng em đang băn khoăn không biết có nên sang đó làm việc và sinh sống không? Các mẹ thấy trước mắt với mức lương như vậy thì có đủ để một gia đình nhỏ sinh sống không ạ? Cuộc sống bên đó thế nào hả các mẹ? Em băn khoăn liệu USD 300 chắc không đủ để thuê nhà ở các mẹ nhỉ?
    Liệu khi lấy được employment pass và làm việc ở bên đó một thời gian rồi thì có khả năng xin được PR không các mẹ. Em cũng định sang theo chồng và xin việc bên đó. Em biết cả tiếng Trung và tiếng Anh, hiện làm ngân hàng nước ngoài tại VN. Sang đó khôgn biết có dễ xin việc không các mẹ nhỉ?
    Mong sớm nhận được lời khuyên từ các mẹ, hihi:Kiss: :Kiss:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi riverletter Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho em hỏi với: chồng em vừa nhận được job offer của một công ty bên Sing với mức lương là SGD 3,200 và allowance tầm USD 300 cho tiền thuê nhà. Họ nói sẽ register cho chồng em employment pass để làm việc bên đó. Vợ chồng em đang băn khoăn không biết có nên sang đó làm việc và sinh sống không? Các mẹ thấy trước mắt với mức lương như vậy thì có đủ để một gia đình nhỏ sinh sống không ạ? Cuộc sống bên đó thế nào hả các mẹ? Em băn khoăn liệu USD 300 chắc không đủ để thuê nhà ở các mẹ nhỉ?
    Liệu khi lấy được employment pass và làm việc ở bên đó một thời gian rồi thì có khả năng xin được PR không các mẹ. Em cũng định sang theo chồng và xin việc bên đó. Em biết cả tiếng Trung và tiếng Anh, hiện làm ngân hàng nước ngoài tại VN. Sang đó khôgn biết có dễ xin việc không các mẹ nhỉ?
    Mong sớm nhận được lời khuyên từ các mẹ, hihi:Kiss: :Kiss:
    Chào bạn,

Theo mình thì lương như thế cho 2 vợ chồng là ổn. Nhưng nếu có con nhỏ đi theo thì chắc chắn không đủ. Bạn biết tiếng trung và tiếng Anh thì khả năng xin việc cũng không mấy khó khăn đâu. Tuy nhiên cũng tùy ngành tùy nghề.

Sau khi có EP thì apply PR được. Khi lên ICA apply PR thì bạn apply theo chồng luôn, họ sẽ yêu cầu cả bằng cấp của bạn nữa. Nếu hồ sơ đẹp thì mình nghĩ họ cũng cấp cho bạn thôi. Có PR rồi thì bạn xin đi làm sẽ dễ hơn nhiều.

300usd tiền nhà thì kiếm phòng đôi hơi khó. Giá đó chắc chỉ thuê được phòng đơn thôi bạn ạ.

Chúc bạn may mắn và thành công.:Rose:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 760 Bài viết

• 781 Được cảm ơn

Chị sadbuttrue cho em hỏi chút về vụ đăng ký PR với. Em học ở Sing một năm rưỡi và đã có việc làm (software engineer), lương tháng cũng được 3500SGD. Em có đưa bạn gái em sang đây. Cô ấy đã hoàn tất chương trình đại học ở ĐH Nhân Văn TpHCM tháng 8/2008. Bạn em cũng đã có Long term visit pass nhờ đăng ký được EPEC mà sao khó tìm việc làm quá. Chị cho em hỏi là nếu em đăng ký PR, bạn em có đăng ký được không vì hai đứa em chưa đăng ký kết hôn?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 13,269 Bài viết

• 7,643 Được cảm ơn

Lăn tăn trả lời tvbusy tí, chưa đăng ký kết hôn thì 100% là hông được đâu bạn ui.
    Mình có làm HR 1 thời gian nên biết nhiều công ty họ ngại thuê EPEC vì phải lo giấy tờ này nọ và nhiều khi quota cũng không cho phép, vì 1 công ty chỉ được thuê 1 số nhân viên nước ngoài nhất định thôi.
    Với lại ngành xã hội cũng khó xin việc hơn là ngành kỹ thuật nhiều.
    Love is patient, love is kind. It does not envy, it does not boast, it is not proud. It does not dishonor others, it is not self-seeking, it is not easily angered, it keeps no record of wrongs. Love does not delight in evil but rejoices with the truth. It always protects, always trusts, always hopes, always perseveres. (1 Corinthians 13:4-7)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 760 Bài viết

• 781 Được cảm ơn

Cám ơn chị, em cũng nghĩ là không được. Em cũng đang tính đến chuyện xin Landed PR cho bạn em.
    • 217 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sadbuttrue Xem bài viết
    Chào bạn,

Theo mình thì lương như thế cho 2 vợ chồng là ổn. Nhưng nếu có con nhỏ đi theo thì chắc chắn không đủ. Bạn biết tiếng trung và tiếng Anh thì khả năng xin việc cũng không mấy khó khăn đâu. Tuy nhiên cũng tùy ngành tùy nghề.

Sau khi có EP thì apply PR được. Khi lên ICA apply PR thì bạn apply theo chồng luôn, họ sẽ yêu cầu cả bằng cấp của bạn nữa. Nếu hồ sơ đẹp thì mình nghĩ họ cũng cấp cho bạn thôi. Có PR rồi thì bạn xin đi làm sẽ dễ hơn nhiều.

300usd tiền nhà thì kiếm phòng đôi hơi khó. Giá đó chắc chỉ thuê được phòng đơn thôi bạn ạ.

Chúc bạn may mắn và thành công.:Rose:
    Chi oi, em hỏi chút, thế tầm bao nhiêu USD thì thuê được phòng đôi khu Jurong nhỉ? Bọn em định thuê một phòng 2 buồng, có vệ sinh riêng và có thể nấu ăn được. Tầm USD 600 có thuê được không chị?
    • 2,623 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Nhà 2 phòng ngủ ở khu Jurong khoảng 1500S$/tháng trở lên (900USD) chưa kể điện nước (tầm 150-200/tháng tùy dùng ít nhiều). Cách đây 1 năm nhà tớ thuê ở Bukit Batok là 1200/tháng rồi.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 121 Bài viết

• 877 Được cảm ơn

Theo mình hiểu thì nhà river... hỏi về thuê phòng Master room, chứ ko phải 2+1, nếu master room thì độ 800-900 $ Sing là thuê được rồi. Có toilet riêng, nhưng còn có nấu ăn được hay không thì còn phụ thuộc vào chủ nhà. Mà với 800-900 thì nếu may mắn cũng thuê được cái 1+1 (thêm độ 100-200), thoải mái hơn (nhưng ko biết bạn này ở Jurong là Jurong nào, Jurong Point hay Jurong East)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 13,269 Bài viết

• 7,643 Được cảm ơn

Riverletter hỏi phòng có 2 buồng thì mẹ Pụ trả lời nhà 2 phòng ngủ là đúng rồi chứ nhỉ Chỉ có điều đô sing lên giá, đô mỹ xuống giá, tình hình thay đổi khó lường, riverletter bảo công ty trợ cấp và lương thì nhất định đô sing hết chứ gì lại chơi đểu vừa sing vừa mỹ thế:Thinking:

Biết tiếng anh + trung thì dễ xin việc nhưng mà cũng tùy bạn muốn làm việc gì, vì bên đây cũng giống vn, bằng cấp nó cũng phân biệt lắm, bằng vn thì hơi khó hơn 1 tí.
    Love is patient, love is kind. It does not envy, it does not boast, it is not proud. It does not dishonor others, it is not self-seeking, it is not easily angered, it keeps no record of wrongs. Love does not delight in evil but rejoices with the truth. It always protects, always trusts, always hopes, always perseveres. (1 Corinthians 13:4-7)
    • 217 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi keas Xem bài viết
    Riverletter hỏi phòng có 2 buồng thì mẹ Pụ trả lời nhà 2 phòng ngủ là đúng rồi chứ nhỉ Chỉ có điều đô sing lên giá, đô mỹ xuống giá, tình hình thay đổi khó lường, riverletter bảo công ty trợ cấp và lương thì nhất định đô sing hết chứ gì lại chơi đểu vừa sing vừa mỹ thế:Thinking:

Biết tiếng anh + trung thì dễ xin việc nhưng mà cũng tùy bạn muốn làm việc gì, vì bên đây cũng giống vn, bằng cấp nó cũng phân biệt lắm, bằng vn thì hơi khó hơn 1 tí.
    Hix, bọn em vừa thương thảo được lại về salary thì họ hứa sau thử việc sẽ tăng lên tầm khoảng SGD 4,000 (salary và allowance). Với SGD 4,000 thì một small family có đủ sống không các mẹ?
    Trước mắt chắc chỉ có chồng em đi, vì em sắp sinh em bé và đang học dở MBA bên này. Em định năm sau học xong sẽ sang đó. Em hỏi chút, phòng Master room thì rộng khoảng bao nhiêu m2 ạ? Nếu vợ chồng và 1 em bé thì liệu có oki không ạ? (mẹ nào có picture về phòng master và 1+1 thì up lên em xem với nhé. Thanks các mẹ nhiều)
    Phòng 1+1 nghĩa là sao hả các mẹ? nghĩa là 1 phòng ngủ và 1 phòng khách a? có nấu nướng được không ạ? Em ở Jurong East.
    Em đang làm ngân hàng nên cũng hy vọng sang đó kiếm được việc ở ngân hàng. Hix nhưng nghe đứa bạn em nói thì ngân hàng bên đó khó xin việc lắm hả các mẹ?
    • 2,623 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Mình lanh chanh trả lời một tí. Riêng về gia đình và em bé (bây giờ chưa sinh mà sang năm bạn sang thì bé tầm 1 tuổi), mẹ lại định đi làm... .thì mình ko hiểu bạn thuê master bedroom hay nhà 1+1 thì sẽ ở thế nào.

Master bedroom tức là phòng ngủ lớn nhất trong một căn hộ 2 phòng ngủ (2+1) hoặc 3 phòng ngủ (3+1). 1 là phòng khách. Bếp ko tính là một phòng. Một căn hộ như vậy có thể có 2 công trình phụ (1 trong master bedroom, 1 ở ngoài bếp) hoặc 1 toilet + 1 phòng tắm riêng ở ngoài cho cả nhà.

Nếu bạn thuê master bedroom tức là cả gia đình bạn chỉ có khoảng không riêng là 1 cái phòng ngủ, tầm 16m2 là rộng. Tủ quần áo của bố mẹ và con để luôn trong đó. Con tầm 1 tuổi bạn phải nấu nướng bột cháo, sữa hấp bình ninh xương nấu cháo... và chưa chắc bếp đã được nấu ăn, hoặc nấu rất hạn chế, và phải chung tủ lạnh/bếp. Chưa kể tầm 10 11 tháng là khoảng thời gian con bò nhay và tập đi, tức là bạn sẽ cần không gian rộng để con tập. Nếu bạn ở chung, và muốn vệ sinh (như con mình thì 100% khoảng thời gian từ 7 tháng trở đi là bạn ngày ngồi dưới đất có trải thảm để phát triển vận động được tốt nhất), thì bạn phải là người lau dọn nhà cửa hàng ngày, và phải dọn cho cả người ở cùng với bạn nữa vì sẽ chẳng ai ở cùng nhà với bạn đi dọn nhà hàng ngày chỉ vì con bạn cần sạch cả. Chưa hết, phòng khách sẽ không phải riêng, tức là giày dép đồ đạc linh tinh của người khác cũng sẽ ở đó và trẻ con thì hay lục lọi --> phiền người khác. Nếu con bạn hay thức đêm khóc đêm ---> phiền người khác. Nếu bạn đi làm và gửi trẻ, infant care cho trẻ dưới 18 tháng giá khoảng 1000S$ trở lên và mình ko nghĩ là công ty của vợ hay chồng sẽ bù cho bạn khoản này VÀ nếu con gửi trẻ bạn sẽ cần maid để đón con (infant care nghỉ lúc 7h tối và nếu bạn làm bank thì trừ việc chân tay thu nhập thấp ít có việc nào đúng keng keng 5 ngày trong tuần cứ 6h15-6h30 ra khỏi công ty để đón con, chưa kể bọn trẻ con đến mùa là trên dưới 1 tháng sổ mũi hoặc sốt một lần và nếu sốt quá 37.7 độ thì nhà trẻ ko nhận, hoặc giữa ngày nó sốt thì phải trong vòng 30p đón con về nhà ngay). Cái này thì bạn cứ tin mình vì con trai mình đi infant care từ 8 tháng, đến mùa thì đứa béo đứa khỏe gì trong cả center cũng thò lò mũi xanh hết, thậm chí các cô cũng ốm suốt nên đừng nghĩ con mình khỏe mình sẽ cố được. Nếu bạn thuê maid thì sẽ phải trả thêm khoảng 1000S$/tháng (300-350-400/maid, 270 tiền levy, 300$ tiền ăn uống/tháng). Và nếu bạn thuê maid thì chắc chắn phải thuê 1 nhà riêng chứ thuê 1 2 phòng rồi ở chung thì làm sao ở được nhỉ?

Mình thấy bạn nên suy tính lại về plan của mình. Mình ko dọa bạn hoặc nói quá lên, chí có điều là khi có một đứa trẻ, mọi thứ sẽ rắc rối hơn rất nhiều từ giờ giấc ăn ngủ đến không gian v.v... và khi bạn ko ở Vn để lúc cần có ông bà để nhờ vả thì cũng khác. Chưa kể osin ở nhà í ới sai bảo cũng dễ hơn bên này nhé. Osin bên này mình chưa thấy ai ngủ phòng khách đâu, nhất là khi nhà bạn có nam giới. Trước hết là anh xã nên thuê 1 phòng đơn, ở một mình thì ở chung cũng được, tầm 500$/tháng. Sau đó khi hai mẹ con sang thì ít nhất cũng nên thuê một nhà 2+1 hoặc 1+1 cũng được, và nên thuê riêng vì trẻ con rất nhạy cảm với những người sống chung nhà, và bạn ở nhà đến khi con trên 18 tháng hẵng cho đi childcare (tầm 450S$/tháng trở lên tùy trường) và tính chuyện đi làm, và tốt nhất là chỉ nên làm part-time thôi. Nhà mình hồi trước thuê nhà 2+1 vì ông xã thích kê giường cho con nằm chung trong phòng ngủ, tống hết tủ quần áo sang phòng kia, còn phòng khách để trống cho con chơi, bây giờ vẫn ở nhà 2+1 nhưng con ngủ riêng phòng bố mẹ ngủ riêng phòng.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,838 Bài viết

• 1,479 Được cảm ơn

Với mức lương như vậy e rằng sống bên Sing sẽ rất vất vả đấy. Bạn sinh con đầu lòng chắc sẽ gặp nhiều khó khăn khi chỉ có một mình ở bên đây. Với giá nhà cho thuê cao chóng mặt như bây giờ và bạn có con nhỏ thì không biết có đủ chi tiêu không nữa đó. Bạn nên suy nghĩ kỹ nhé. Hồi mình mới sang đây, con gái cũng mới có 6 tháng, AX cũng tính thuê phòng nhưng thấy bất tiện và cũng không an toàn cho con nên đành phải thuê nhà có 1 phòng ngủ để dễ dàng nấu nướng, chăm sóc, có chỗ cho con chơi. Mình ở nhà chăm con mà quay như chong chóng luôn. Suốt ngày nấu nướng cho 2 vợ chồng rồi nấu nướng cho con, con ăn, con tắm, con ngủ chẳng còn thời gian mà xem phim, nghe nhạc như ở VN. :Crying:
    • 217 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Đậu Dế Xem bài viết
    Mình lanh chanh trả lời một tí. Riêng về gia đình và em bé (bây giờ chưa sinh mà sang năm bạn sang thì bé tầm 1 tuổi), mẹ lại định đi làm... .thì mình ko hiểu bạn thuê master bedroom hay nhà 1+1 thì sẽ ở thế nào.

Master bedroom tức là phòng ngủ lớn nhất trong một căn hộ 2 phòng ngủ (2+1) hoặc 3 phòng ngủ (3+1). 1 là phòng khách. Bếp ko tính là một phòng. Một căn hộ như vậy có thể có 2 công trình phụ (1 trong master bedroom, 1 ở ngoài bếp) hoặc 1 toilet + 1 phòng tắm riêng ở ngoài cho cả nhà.

Nếu bạn thuê master bedroom tức là cả gia đình bạn chỉ có khoảng không riêng là 1 cái phòng ngủ, tầm 16m2 là rộng. Tủ quần áo của bố mẹ và con để luôn trong đó. Con tầm 1 tuổi bạn phải nấu nướng bột cháo, sữa hấp bình ninh xương nấu cháo... và chưa chắc bếp đã được nấu ăn, hoặc nấu rất hạn chế, và phải chung tủ lạnh/bếp. Chưa kể tầm 10 11 tháng là khoảng thời gian con bò nhay và tập đi, tức là bạn sẽ cần không gian rộng để con tập. Nếu bạn ở chung, và muốn vệ sinh (như con mình thì 100% khoảng thời gian từ 7 tháng trở đi là bạn ngày ngồi dưới đất có trải thảm để phát triển vận động được tốt nhất), thì bạn phải là người lau dọn nhà cửa hàng ngày, và phải dọn cho cả người ở cùng với bạn nữa vì sẽ chẳng ai ở cùng nhà với bạn đi dọn nhà hàng ngày chỉ vì con bạn cần sạch cả. Chưa hết, phòng khách sẽ không phải riêng, tức là giày dép đồ đạc linh tinh của người khác cũng sẽ ở đó và trẻ con thì hay lục lọi --> phiền người khác. Nếu con bạn hay thức đêm khóc đêm ---> phiền người khác. Nếu bạn đi làm và gửi trẻ, infant care cho trẻ dưới 18 tháng giá khoảng 1000S$ trở lên và mình ko nghĩ là công ty của vợ hay chồng sẽ bù cho bạn khoản này VÀ nếu con gửi trẻ bạn sẽ cần maid để đón con (infant care nghỉ lúc 7h tối và nếu bạn làm bank thì trừ việc chân tay thu nhập thấp ít có việc nào đúng keng keng 5 ngày trong tuần cứ 6h15-6h30 ra khỏi công ty để đón con, chưa kể bọn trẻ con đến mùa là trên dưới 1 tháng sổ mũi hoặc sốt một lần và nếu sốt quá 37.7 độ thì nhà trẻ ko nhận, hoặc giữa ngày nó sốt thì phải trong vòng 30p đón con về nhà ngay). Cái này thì bạn cứ tin mình vì con trai mình đi infant care từ 8 tháng, đến mùa thì đứa béo đứa khỏe gì trong cả center cũng thò lò mũi xanh hết, thậm chí các cô cũng ốm suốt nên đừng nghĩ con mình khỏe mình sẽ cố được. Nếu bạn thuê maid thì sẽ phải trả thêm khoảng 1000S$/tháng (300-350-400/maid, 270 tiền levy, 300$ tiền ăn uống/tháng). Và nếu bạn thuê maid thì chắc chắn phải thuê 1 nhà riêng chứ thuê 1 2 phòng rồi ở chung thì làm sao ở được nhỉ?

Mình thấy bạn nên suy tính lại về plan của mình. Mình ko dọa bạn hoặc nói quá lên, chí có điều là khi có một đứa trẻ, mọi thứ sẽ rắc rối hơn rất nhiều từ giờ giấc ăn ngủ đến không gian v.v... và khi bạn ko ở Vn để lúc cần có ông bà để nhờ vả thì cũng khác. Chưa kể osin ở nhà í ới sai bảo cũng dễ hơn bên này nhé. Osin bên này mình chưa thấy ai ngủ phòng khách đâu, nhất là khi nhà bạn có nam giới. Trước hết là anh xã nên thuê 1 phòng đơn, ở một mình thì ở chung cũng được, tầm 500$/tháng. Sau đó khi hai mẹ con sang thì ít nhất cũng nên thuê một nhà 2+1 hoặc 1+1 cũng được, và nên thuê riêng vì trẻ con rất nhạy cảm với những người sống chung nhà, và bạn ở nhà đến khi con trên 18 tháng hẵng cho đi childcare (tầm 450S$/tháng trở lên tùy trường) và tính chuyện đi làm, và tốt nhất là chỉ nên làm part-time thôi. Nhà mình hồi trước thuê nhà 2+1 vì ông xã thích kê giường cho con nằm chung trong phòng ngủ, tống hết tủ quần áo sang phòng kia, còn phòng khách để trống cho con chơi, bây giờ vẫn ở nhà 2+1 nhưng con ngủ riêng phòng bố mẹ ngủ riêng phòng.

~ Đậu Dế ~
    Hix, cảm ơn chị Đậu Dế nhiều, quả thực em cũng lường trước hết những khó khăn rồi, nhưng thấy vẫn thật...Thế cuộc sống của anh chị bên đó bg đã ổn định chưa? chị đã đi làm chưa? Em thấy mức lương họ trả như vậy không cao, nhưng quả thật nó cũng là bước khởi đầu. Mình sang dần quen rồi sẽ tính tiếp sau. Em thì cũng sắp sinh rồi. Em định thế này anh chị thấy có hợp lý không thì khuyên em với nhé: trước mắt thì chồng em sẽ sang trước, nếu vậy thì chỉ thuê phòng nhỏ thôi để tiết kiệm hơn. Em học chắc cũng phải giữa năm sau mới xong, lúc đó em bé cũng được tầm 11 tháng rồi, em định đón cả em bé và bà ngoại sang cùng, bà sẽ ở nhà trông bé để vợ chồng em xin đi làm. Mẹ em cũng trẻ nên chắc cũng dễ hòa nhập. hihi. 2 vợ chồng đi làm thì cũng đỡ vất vả hơn. Lúc đó chắc chắn là em sẽ phải thuê nhà 2+1 rồi. (2+1 thì S tầm bao nhiêu m2 chị nhỉ). Plan thì là như vậy nhưng em biết sang đó bão giá vậy cũng sẽ rất khó khăn. Chỉ có điều, cứ nghĩ đến ở bên đó sạch sẽ, văn minh, con mình cũng được hưởng nền giáo dục tốt hơn lại thôi thúc bọn em.rooling:
    Nếu mua nhà 2+1 thì giá giao động tầm bao nhiêu hả chị? có quá đắt không?
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,838 Bài viết

• 1,479 Được cảm ơn

http://www.hdb.gov.sg/fi10/fi10201p....w?OpenDocument

Đây là đường link về nhà của chính phủ Sing, bạn vào tìm hiểu và xem giá nhà các khu vực nhé.

http://www.ica.gov.sg/index.aspx

Đây là đường link về thẻ định cư, bảo lãnh bố mẹ, người nhà sang, bạn xem để biết thẻ loại nào thì được đi làm và bảo lãnh bố mẹ.

Theo mình biết chỉ khi bạn có PR thì mới bảo lãnh bố mẹ sang Sing ở lâu dài được, còn không chỉ được tối đa 2 - 3 tháng thôi.

Nhà 2 +1 khoảng 60m2 gồm 2 phòng ngủ, phòng khách, toilet, bếp có khi chính là đường đi từ phòng khách ra toilet. Bạn cứ tưởng tưởng hình chữ nhật được chia thành 4 phần cho phòng ngủ, khách, bếp và toilet.

Trẻ con ở đây đi nhà trẻ không có nghỉ hè như ở VN, một năm sẽ có vài ngày nghỉ để các cô học và họp thôi.

Trẻ em sang đây sẽ phải học đồng thời tiếng Anh - Hoa / India / Malay khi đi nhà trẻ nếu bạn gửi trường công và khi vào cấp 1 - 2 sẽ học thêm 1 ngoại ngữ nữa ngoài tiếng Anh và tiếng Hoa. Tiếng Anh của người Sing thì bị dân Anh chê nói dở. Tiếng phổ thông của người Sing cũng bị người TQ chê nói dở luôn. Nói chung tiếng Anh nói theo kiểu Singlish, tiếng phổ thông nói chen thêm tiếng Anh, tiếng Quảng, tiếng Tiều, ...

Việc đầu tiên là chồng bạn phải thương lượng để được mức lương tối đa và trợ cấp tối đa, được cấp thẻ có quyền bảo lãnh vợ con sang và vợ được đi làm. Chúc 2 vợ chồng sớm ổn định cuộc sống.
    • 2,623 Bài viết

• 3,000 Được cảm ơn

Hix, cảm ơn chị Đậu Dế nhiều, quả thực em cũng lường trước hết những khó khăn rồi, nhưng thấy vẫn thật...Thế cuộc sống của anh chị bên đó bg đã ổn định chưa? chị đã đi làm chưa? Em thấy mức lương họ trả như vậy không cao, nhưng quả thật nó cũng là bước khởi đầu. Mình sang dần quen rồi sẽ tính tiếp sau. Em thì cũng sắp sinh rồi. Em định thế này anh chị thấy có hợp lý không thì khuyên em với nhé: trước mắt thì chồng em sẽ sang trước, nếu vậy thì chỉ thuê phòng nhỏ thôi để tiết kiệm hơn. Em học chắc cũng phải giữa năm sau mới xong, lúc đó em bé cũng được tầm 11 tháng rồi, em định đón cả em bé và bà ngoại sang cùng, bà sẽ ở nhà trông bé để vợ chồng em xin đi làm. Mẹ em cũng trẻ nên chắc cũng dễ hòa nhập. hihi. 2 vợ chồng đi làm thì cũng đỡ vất vả hơn. Lúc đó chắc chắn là em sẽ phải thuê nhà 2+1 rồi. (2+1 thì S tầm bao nhiêu m2 chị nhỉ). Plan thì là như vậy nhưng em biết sang đó bão giá vậy cũng sẽ rất khó khăn. Chỉ có điều, cứ nghĩ đến ở bên đó sạch sẽ, văn minh, con mình cũng được hưởng nền giáo dục tốt hơn lại thôi thúc bọn em.rooling:
    Nếu mua nhà 2+1 thì giá giao động tầm bao nhiêu hả chị? có quá đắt không?
    He he... nhà này máu nhỉ? Chưa sang đã tính mua nhà rồi. :Laughing: :Laughing: :Laughing: Cái này đề nghị tư vấn thêm với chị Quynhsa. Nhà 2+1 mà ở Jurong chắc là tầm 280, 300k S$ gì đấy. Nhưng sang năm ko biết thế nào.

Nhà tớ thì ổn định khá dễ dàng vì tớ ko đi làm và rất sung sướng khi không được/phải đi làm :Battin ey: . Chuyện nhờ vả bà, nói thật là không nên coi đó như một bước chắc chắn đâu vì đưa bà sang bên này nghe có vẻ đơn giản nhưng không hẳn là như thế, trừ khi bà ngoại biết tiếng Anh hoặc Hoa. Mẹ tớ sang 2 lần, mỗi lần 1 tháng, mà lần nào cũng chỉ đến tuần thứ hai là than ngắn thở dài rồi. Các cụ buồn ấy mà. Tv xem ko hiểu, sách báo đọc ko hiểu, hàng xóm thì ko nói chuyện bao giờ như ở VN. Cả ngày quanh quẩn trong nhà thôi. Chưa kể lại sốt ruột ông ở nhà nữa. Lần nào sang cũng kêu tao đi tù . Rồi đòi về, hoặc tối lại nằm khóc... nhức đầu lắm.

~ Đậu Dế ~
    bqnqp8

Wofmp8
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 13,269 Bài viết

• 7,643 Được cảm ơn

Cho em bon chen 1 tí.
    Em nghe chị riverletter nói sang Sing là cho con có môi trường tốt hơn thì em thấy thế này. Mình thì luôn muốn điều tốt nhất cho con rồi, ở đâu cũng vậy. Sang bên này mà chật vật như vậy thì cũng tủi cho con lắm vì với mức lương như chị nói cho gia đình nhỏ 3 người thì khó lòng mà tiêu nhiều tiền vào con được.
    Anh xã chị em nghĩ lương ở VN chắc cũng cao, chị làm ngân hàng, đang học MBA thì em cứ đoán là nếu làm ở Vn lương cũng không thấp, muốn cho con học môi trường nước ngoài cũng ok. Mà mấy năm tháng đầu đời thì gia đình là môi trường tốt nhất để dạy trẻ con những thứ căn bản trong cuộc sống, cho nên cũng không cần cho con sang đây sớm quá.

Nếu anh chị không muốn bỏ lỡ cơ hội này, muốn sang ngay thì đúng là chỉ nên để anh sang, rồi năm sau xem lương bổng các thứ được cải thiện thế nào rồi tính. Thật ra em mà vào hoàn cảnh của chị em cũng chả muốn chồng đi vì bầu bì sắp sinh như thế, con tuy 1, 2 tháng đầu chưa biết gì nhiều nhưng không có ba bên cạnh cũng thấy thiếu thiếu. Rồi sang đây chị định đi làm thì con thành ra đã thiếu ba ở nhà, sang đây thì lại thiếu cả ba lẫn mẹ :Sad: Chưa kể như Mẹ Pụ nói, làm ngân hàng mà không phải admin hay lao động chân tay thì sẽ về khuya, thời gian cho con ít lại càng ít. Hic, cứ nghĩ như thế thì em không biết quyết định sang bên này có phải là tốt cho bé không nữa.:RaisedEye
    • 217 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi nữa nhé: Employment Pass có khác gì với S Pass không a?
    Và nếu apply S Pass thì vẫn có thể sponsor vợ con đi cùng đúng không a?
    Hix, nghe ý kiến các mẹ em cũng tưởng tượng được một phần cs bên đó rồi. Bọn em vẫn đang cân nhắc, vả lại, nếu có đi chắc để chồng em đi trước thôi, để còn xem chế độ lương lậu thế nào rồi tính tiếp EM cảm ơn các mẹ nhiều lắm!!!
    • 217 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Ah, các mẹ cho em hỏi thêm về Central Providence Fund nữa a? Trong job offer của chồng em nói là The company will make CPF contribution in accordance with legistration prevailing in Sing. EP/ Professional Pass/ Work Permit holders are exempted from contribution.
    Theo em hiểu đây là một loại thuế của Sing đúng không a? nếu họ viết thế tức là họ có nghĩa vụ phải đóng CPF cho mình đúng không a? Và nếu được đóng CPF thì employee có lợi ích gi a? Thanks million các mẹ.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 16 năm
    • 1,222 Bài viết

• 1,096 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi nữa nhé: Employment Pass có khác gì với S Pass không a?
    Và nếu apply S Pass thì vẫn có thể sponsor vợ con đi cùng đúng không a?
    Hix, nghe ý kiến các mẹ em cũng tưởng tượng được một phần cs bên đó rồi. Bọn em vẫn đang cân nhắc, vả lại, nếu có đi chắc để chồng em đi trước thôi, để còn xem chế độ lương lậu thế nào rồi tính tiếp EM cảm ơn các mẹ nhiều lắm!!!
    Employment Pass (EP) là loại pass dành cho những kỹ sư, bác sỹ cao cấp (và những ngành nghề trí thức khác) hội đủ hai điều kiện quan trọng sau :
    1) Có bằng tốt nghiệp Đại Học trở lên
    2) Mức lương tối thiểu phải trên 2,500

S pass là loại pass dành cho những skilled worker có tay nghề cao như các công việc văn phòng, hành chính, or các ngành nghề có kỹ năng khác... cũng phải hội đủ 2 điều kiện:
    1) Có Bằng tốt nghiệp ĐH hoặc Trung cấp 2 năm trở lên
    2) Mức lương tối thiểu là 1,800 (nhưng không bảo lãnh được vợ con). Nếu muốn cấp Dependant pass luôn cho vợ con thì mức lương phải đạt trên 2,500 (giống như mức lương của EP)

Đối với foreigners (EP, S Pass, Work permit) thì không phải đóng CPF nhưng phải nộp thuế thu nhập cá nhân. Thuế này thì sau một năm làm việc mới tính.

Đối với EP thì sau 6 tháng là đã có thể apply PR rồi, còn S Pass thì chậm hơn, có thể sau 1 hoặc 2 năm làm việc. Nhưng cũng tùy từng trường hợp, ICA sẽ giải quyết case by case.

Riêng mình thì chẳng có ý kiến cá nhân nào cả, chỉ thấy là nếu con còn nhỏ quá thì chỉ có người mẹ là chăm sóc tốt nhất. Khi mình mới sang thì thằng út của mình mới mấy tháng nên mình cũng phải ở nhà một thời gian dài tìm hiểu cuộc sống sinh hoạt của dân địa phương. May mà có cả một đại gia đình giúp đỡ cho mấy mẹ con mình, nếu không thì chắc cũng te tua tơi tả lắm.

Ở bên đây chế độ childcare gửi nhà trẻ của chính phủ thì từ 7am to 7pm, nhưng thường cha mẹ sẽ đón bé sớm hơn và đưa đi học trễ hơn, mà cũng tội bé lắm vì từ sáng đến chiều toàn ở trong lớp học! Các bé nhà mình thì chỉ đi half day childcare từ 2pm-5pm. Nếu trước khi cho con vào primary thì nên nộp waiting list ở PAP (PCF) kindergarten trước, vì đây là hệ thống đào tạo preschool của chính phủ, sau khi finish K1 và K2 thì có thể chuyển thẳng lên Primary luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Riverletter ơi, có một mục mình đã từng mở là chi phí sinh hoạt o Singapore, bạn đọc tham khao thêm ở đó vì cách đay mấy tháng ông xã mình cũng nhận được một job offer tính ra khoảng 6,000K/tháng nhưng tính kỹ các chi phí cũng thấy không dư rả lắm đâu. Mà anh nhà ấy nhớ hỏi kỹ về CPF nhe. Cái nay thì các mẹ bên đó sẽ tư vấn thêm cho. Mình có mottj bé trai 18 tháng rồi, Cũng may cuối cùng ông xã có project khác ở Việt nam nên không đi nữa Heheheh.
    Chúc nhà ấy may mắn nhe.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2