Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Các chị cho em hỏi thủ tục ly hôn với ạ(chồng là người Nhật,vợ Việt ạ).

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.75K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,777 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Em chào các chị ạ, em hỏi hộ 1 chị bạn em , chị ấy cũng kết hôn với 1 anh người Nhật, họ yêu nhau ddc 3 năm thì kết hôn,kết hôn ở Thái Nguyên ạ,nhưng chưa ddc 1 năm thì lục đục,rồi chán, căn bản vì 2 người vì điều kiện công vieec. chị thì ở Thái Nguyên,anh thì ở trong tp HCM,bây giwof anh ấy nói với chị bạn em là anh đấy đã yêu người khác,con gái đấy làm karaoke...:Sad: ....

Chị đấy bây giờ muốn hỏi về các thủ tục ly hôn, mà em thì còn chưa kết hôn, nên em cũng ko biết gì,người yêu em cũng là người Nhật, nhưng anh đấy cũng ko biết, nói là hình như bên Nhật khi ly hôn phụ nữ luôn được bảo vệ quyền lợi nhiều hơn nam(phải đền bù tầm 20,30K $ hoặc hơn...ko biết có phải ko ạ?)

Các chị giúp em với nhé!Bây giờ tội nghiệp chị đấy lắm ạ!Em cảm ơn ạ
    i20NaZqlp7
    :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 249 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Vợ chồng bạn của bạn làm thủ tục đăng kí kết hôn ở đâu thì đến đó xin hồ sơ làm thủ tục ly hôn ở đó, người Nhật hay bất kỳ ng nước ngoài nào có đăng kí kết hôn với Công dân Việt nam thì làm thủ tục hồ sơ ở Sở tư pháp thành phố. Đến khi có hồ sơ và được hướng dẫn ,mình tin rằng bạn của bạn sẽ biết cách p làm gì.

K p chỉ bên Nhật thì phụ nữ được bảo vệ quyền lợi như bạn nghĩ đâu, bất kỳ ở đâu phụ nữ luôn đựoc bảo vệ,còn luật tại VN đơn giản có sự thỏa thuận ly hôn giữa 2 bên về tài sản và con cái, chị bạn bạn chắc chưa có con nên thủ tục đơn giản hơn. Luật tại Nhật thì ly hôn tài sản sẽ được chia đôi. Còn ở VN thì theo Công dân VN với nhau, tài sản ly hôn sẽ theo sự thỏa thuận của 2 ng.

Bạn cứ đến sở tư pháp Thành phố bạn sẽ được hướng dẫn cụ thể.

Mong chị bạn của bạn vượt qua giai đoạn khó khăn này.
    • 315 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hathudung Xem bài viết
    Vợ chồng bạn của bạn làm thủ tục đăng kí kết hôn ở đâu thì đến đó xin hồ sơ làm thủ tục ly hôn ở đó, người Nhật hay bất kỳ ng nước ngoài nào có đăng kí kết hôn với Công dân Việt nam thì làm thủ tục hồ sơ ở Sở tư pháp thành phố. Đến khi có hồ sơ và được hướng dẫn ,mình tin rằng bạn của bạn sẽ biết cách p làm gì.

K p chỉ bên Nhật thì phụ nữ được bảo vệ quyền lợi như bạn nghĩ đâu, bất kỳ ở đâu phụ nữ luôn đựoc bảo vệ,còn luật tại VN đơn giản có sự thỏa thuận ly hôn giữa 2 bên về tài sản và con cái, chị bạn bạn chắc chưa có con nên thủ tục đơn giản hơn. Luật tại Nhật thì ly hôn tài sản sẽ được chia đôi. Còn ở VN thì theo Công dân VN với nhau, tài sản ly hôn sẽ theo sự thỏa thuận của 2 ng.

Bạn cứ đến sở tư pháp Thành phố bạn sẽ được hướng dẫn cụ thể.

Mong chị bạn của bạn vượt qua giai đoạn khó khăn này.
    Bạn ơi, ly hôn thì phải đến Tòa án chứ không phải Sở Tư pháp đâu.
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 532 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chính xác, Sở Tư pháp là không phải là nơi giải quyết đâu. Bạn hãy nộp đơn ở Tòa án.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Cun Nippon Xem bài viết
    Bạn ơi, ly hôn thì phải đến Tòa án chứ không phải Sở Tư pháp đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 249 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Hóa ra mình nhớ nhầm chị bạn cũng li hôn với anh người Hàn quốc, vậy chắc chắn tại Tòa án rồi. sorry bạn nhé, vậy bạn nộp đơn ở Tòa án nơi bạn sinh sống đi.