TIN TÀI TRỢ.

Cách phòng ngừa loãng xương cho người trên 50

• 0 Lượt chia sẻ
  • 891 Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 224 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Chào Bác sĩ,
    Bố mẹ em năm nay đều bước qua tuổi 50, 2 ông bà tập thể dục mỗi ngày nhưng nghe mọi người bảo như vậy vẫn có nguy cơ mắc bệnh loãng xương. Mong bác sĩ có thể tư vấn cho em biết thêm về 1 số cách phòng ngừa bệnh loãng xương.
    Em xin cảm ơn bác sĩ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 97 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cũng đang có thắc mắc về vấn đề này, hy vọng được tư vấn.
    • 135 Bài viết

• 1,163 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangnhat1977 Xem bài viết
    Chào Bác sĩ,
    Bố mẹ em năm nay đều bước qua tuổi 50, 2 ông bà tập thể dục mỗi ngày nhưng nghe mọi người bảo như vậy vẫn có nguy cơ mắc bệnh loãng xương. Mong bác sĩ có thể tư vấn cho em biết thêm về 1 số cách phòng ngừa bệnh loãng xương.
    Em xin cảm ơn bác sĩ.
    Người lớn tuổi cần duy trì chế độ ăn uống lành mạnh và vận động thể lực vừa phải để tránh bị mất xương. Trong dinh dưỡng, nên chú trọng đến thức ăn có nhiều calci và cần tận dụng nguồn ánh nắng mặt trời để có đầy đủ vitamin D cho cơ thể. Có thể bổ sung calci và vitamin D bằng viên uống.
    Bên cạnh đó, một lối sống khỏe mạnh, năng vận động, hạn chế thuốc lá, cà phê, rượu đã là những biện pháp thiết thực, có thể ngăn ngừa được nguy cơ loãng xương và giảm được hậu quả gãy xương.
    Đối với người có tuổi, phòng ngừa té ngã là một vấn đề quan trọng, bởi vì 95% các trường hợp bị gãy cổ xương đùi là do té ngã. Ngoài ra, phải giải quyết vấn đề thị lực, cách sắp xếp đồ đạc trong nhà để tránh trượt hoặc vấp ngã, có nguy cơ gây gãy xương.
    Thân mến, Bác sỹ Thục Lan
    • 50 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nếu người cao tuổi té bị gãy xương thì con cái có nguy cơ bị loãng xương cao hơn phải không bác sĩ?
    • 224 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Cám ơn bác sĩ Thục Lan