TIN TÀI TRỢ.

Mình muốn xin thực đơn dinh dưỡng cho bé 3 tuổi

• 6 Lượt chia sẻ
  • 23.3K Lượt đọc
  • 53 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Chào các mẹ, Con nhà mình năm nay tròn 3 tuổi, bé đang đi học nhà trẻ nên chỉ ăn cơm bữa tối với bố mẹ thôi. Bé khá lười ăn, lười xúc (chỉ thích uống sữa) nên mình muốn xin các mẹ chia sẻ giúp các món ăn giàu dinh dưỡng cho bé để bé yêu thích bữa ăn gia đình.

Tiện đây, mình chia sẻ một vài món mình nấu mà con thích nhé
    - Nui sốt bò băm
    - Cà chua sốt trứng
    - Cá viên xay rán
    - Canh nấm thả

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Theo mình thì con 3T đã đủ răng sữa thì nên cho ăn đầy đủ, đa dạng các loại thực phẩm như người lớn, đại khái là ăn chung thực đơn hàng ngày với người lớn. Bên cạnh đó với những ngày nghỉ cuối tuần thì xen vào đó mình có thể dặm thêm yaourt, phô mai, nước cam chanh, bánh (bổ sung tinh bột). Nói vậy thôi, con mình ngay từ nhỏ đã ăn thô rất tốt, nhưng ăn uống chỉ gọi là thanh cảnh mà thôi, nên nói đến cân nặng thì chán vô cùng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,588 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi a white mouse Xem bài viết
    Theo mình thì con 3T đã đủ răng sữa thì nên cho ăn đầy đủ, đa dạng các loại thực phẩm như người lớn, đại khái là ăn chung thực đơn hàng ngày với người lớn. Bên cạnh đó với những ngày nghỉ cuối tuần thì xen vào đó mình có thể dặm thêm yaourt, phô mai, nước cam chanh, bánh (bổ sung tinh bột). Nói vậy thôi, con mình ngay từ nhỏ đã ăn thô rất tốt, nhưng ăn uống chỉ gọi là thanh cảnh mà thôi, nên nói đến cân nặng thì chán vô cùng.
    Mình cũng cho bé ăn chung bữa với gia đình đó mẹ white mouse ơi. Nhưng vì bé nhỏ nên muốn ưu tiên thêm món ăn bổ dưỡng, dễ tiêu hóa để bé ngon miệng hơn ý mà
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley Xem bài viết
    Mình cũng cho bé ăn chung bữa với gia đình đó mẹ white mouse ơi. Nhưng vì bé nhỏ nên muốn ưu tiên thêm món ăn bổ dưỡng, dễ tiêu hóa để bé ngon miệng hơn ý mà
    Muốn bổ dưỡng hơn thì mẹ nó cho ăn nhiều cá, thịt, nhớ đừng quên nhóm rau xanh nữa. Nhà mình cuối tuần rất thường ăn cá, như cá bớp, cá ngừ đại dương làm các món như lẩu, chiên giòn, hoặc ăn gà làm món như gà hấp nấm, gà hấp cải rưới dầu hào lên, gà chiên giòn.... rồi thì lươn, mình làm món cháo lươn, miến lươn, hoặc đơn giản hơn là lươn luộc lên tuốt thịt ra ướp với tí nước mắm, tí hành tím rồi xào lên với hành tây, cho thêm tí hành răm vào cho thơm rồi cứ thế bé ăn với cơm. Thực ra mình thấy bé ăn lươn thì dễ ăn và dễ nhai hơn vì thịt lươn mềm, xớ thịt mịn nên ko bị bã như thịt heo, gà, cá... Mình thường mua lươn ruộng cho bé bằng ngón tay cái của mình là to nhất rồi, mua khoảng 3 con là hơn 300gr xào lên cho 2 cục vàng măm măm 1 bữa. COn mình thì thích ăn các món rau xanh như rau dền, mồng tơi, rau má, cải xanh, cải ngọt hoặc đơn giản hơn chỉ là dưa leo, cà chua sống chấm với sốt mayonaise.

1 vài món cho mẹ nó tham khảo nhé.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé thứ 2 nhà mình cũng đang 3 tuổi đi, ngày nào cũng quay đi quẩn lại cũng chỉ cơm canh, sữa này nọ . Hóng có món nào ngon làm cho con thưởng thức với nào
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,558 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhóc nhỏ nhà mình cũng còi dí đây này, gần 4 tuổi mà chưa tới 16kg nữa. Ăn uống cực kỳ tốt, lanh lợi nhưng dẫn con vào lớp thì nhìn con út nhất lớp luôn. THiệt là rầu vậy đó, có mẹ nào giống mình không?
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62
    • 2,127 Bài viết

• 2,078 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gaby Xem bài viết
    Nhóc nhỏ nhà mình cũng còi dí đây này, gần 4 tuổi mà chưa tới 16kg nữa. Ăn uống cực kỳ tốt, lanh lợi nhưng dẫn con vào lớp thì nhìn con út nhất lớp luôn. THiệt là rầu vậy đó, có mẹ nào giống mình không?
    Có mình đây, con mình ko còi nhất lớp nhưng chắc cũng đứng hàng 3,4 gì đó kaka. Thấy nó nhỏ bé thì thương thật, nhưng ép con ăn quá thì mình cũng ko nỡ vì thấy con trộm vía lanh lợi, học hành tiếp thu nhanh, nhớ lâu lại ít ốm vặt. Nên thường thì đến bữa ăn mình cho ăn bình thường với gia đình nhưng sau mỗi bữa ăn (ở nhà) mình đều cho bé uống thêm sữa. Mình cho uống Dielac Pedia thấy tạm ổn, giá cả phải chăng, dinh dưỡng đầy đủ. Bạn tìm hiểu thêm xem sao nhé.
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con em nè, lúc nhỏ sinh cũng được 3,4kg, 3,8 kg, lúc còn nhỏ còn múp míp, càng lớn càng ốm tong. Hay là em í đang phát triển chiều cao nhỉ. Thấy các mẹ nuôi con múp múp nhìn lại con mình mà rầu . Em chỉ cần có tí da tí thịt thôi, ứ cần to quá
    • 657 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

2 bé nhà mình cũng nhỏ người lắm, nhìn cứ như suy dinh dưỡng nhưng mà 2 bé rất khỏe và nhanh nhẹn, trước mình thấy con ốm nhom cũng hơi rầu, nhưng giờ không nghĩ nữa, miễn là con khỏe. Bé lớn nhà mình 2,5 tuổi, thực đơn trong 1 ngày của con:
    - 8g sáng: Bánh mì trứng chiên. (Mình tự nhồi bột làm bánh mì cho con ăn)
    - 10g: 1 li ngũ cốc trộn sữa bột.
    - 12g: 2 chén cháo thịt xay, đậu Hà Lan.
    - 15g: 1 li ngũ cốc trộn sữa bột.
    - 18g: 1 chén cơm tôm rim.
    - 20g: 1 li sữa khoảng 220ml.
    Ngoài ra bé còn ăn thêm đu đủ, ăn cốm dinh dưỡng nữa. Bé ăn uống 1 lúc nhiều thứ không nổi nên mình chia nhỏ ra, cứ cách 2-3 giờ là ăn- uống 1 món gì đó. Các mẹ cũng thử chia nhỏ bữa ăn cho con dễ ăn xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,558 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Con em nè, lúc nhỏ sinh cũng được 3,4kg, 3,8 kg, lúc còn nhỏ còn múp míp, càng lớn càng ốm tong. Hay là em í đang phát triển chiều cao nhỉ. Thấy các mẹ nuôi con múp múp nhìn lại con mình mà rầu . Em chỉ cần có tí da tí thịt thôi, ứ cần to quá
    Con mình lúc nhỏ tròn vo thấy ham lắm kìa. Giờ nhìn ảnh vẫn thấy sao mà hồi nhỏ nhìn nó "ngon" thế không biết. Vậy mà càng lớn càng teo, chỉ thấy cao cao chứ bề ngang thì mỏng lét. Được cái rất nhanh nhẹn, hiếu động nên mình cũng an ủi tí. Giờ chỉ tập trung cho ăn, cho uống sữa làm sao cho bé mập mạp tí, vì đi học trở lại vô lớp kén ăn nên lại mình hạc xương mai nữa rồi, hụ hụ...
    • 3,854 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Có nuôi con mới biết lòng cha mẹ, vào đây mình học được thêm bao kiến thức về cách chăm sóc con rồi lên thực đơn cho con để đảm bảo không chỉ ngon miệng mà còn đủ dinh dưỡng nữa. Mình thì k quá lo về cân nặng của con nhưng luôn muốn con phải nhanh nhẹn khỏe mạnh và tất nhiên nếu có thực phẩm hay sữa mà bổ sung dinh dưỡng kích thích tiêu hóa hơn cho con để con có da có thịt thì mình ưng liền
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HAPPY.GOLD Xem bài viết
    2 bé nhà mình cũng nhỏ người lắm, nhìn cứ như suy dinh dưỡng nhưng mà 2 bé rất khỏe và nhanh nhẹn, trước mình thấy con ốm nhom cũng hơi rầu, nhưng giờ không nghĩ nữa, miễn là con khỏe. Bé lớn nhà mình 2,5 tuổi, thực đơn trong 1 ngày của con:
    - 8g sáng: Bánh mì trứng chiên. (Mình tự nhồi bột làm bánh mì cho con ăn)
    - 10g: 1 li ngũ cốc trộn sữa bột.
    - 12g: 2 chén cháo thịt xay, đậu Hà Lan.
    - 15g: 1 li ngũ cốc trộn sữa bột.
    - 18g: 1 chén cơm tôm rim.
    - 20g: 1 li sữa khoảng 220ml.
    Ngoài ra bé còn ăn thêm đu đủ, ăn cốm dinh dưỡng nữa. Bé ăn uống 1 lúc nhiều thứ không nổi nên mình chia nhỏ ra, cứ cách 2-3 giờ là ăn- uống 1 món gì đó. Các mẹ cũng thử chia nhỏ bữa ăn cho con dễ ăn xem sao.

Nếu ở nhà thì chăm con như vậy được, chứ mẹ đi làm, con đi học thì làm sao ạ. Với lại ở trường cũng có cử riêng rồi, đâu có thêm được đâu
    • 657 Bài viết

• 619 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sausau_bimbim Xem bài viết
    Nếu ở nhà thì chăm con như vậy được, chứ mẹ đi làm, con đi học thì làm sao ạ. Với lại ở trường cũng có cử riêng rồi, đâu có thêm được đâu
    Nếu bé đi học thì bữa trưa+bữa xế là ăn ở trường, mẹ có thể nhét thêm sữa vào cặp cho bé mang theo uống, nhưng mà nếu bé không chịu uống thì chắc chỉ còn cách là cho con ăn thêm vào bữa chiều tối thôi. Nói chung là phải đảm bảo 3 bữa chính, 1 bữa phụ nên tùy hoàn cảnh mà mẹ phải ứng biến thôi.
    Bé ăn đủ chât, khỏe mạnh là tốt rồi, không phải cứ mập ú mới là khỏe đâu. Có trường hợp bé tròn nhưng lại bị "còi xương thể bụ bẫm" đó các mẹ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,558 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu bé đi học thì bữa trưa+bữa xế là ăn ở trường, mẹ có thể nhét thêm sữa vào cặp cho bé mang theo uống, nhưng mà nếu bé không chịu uống thì chắc chỉ còn cách là cho con ăn thêm vào bữa chiều tối thôi. Nói chung là phải đảm bảo 3 bữa chính, 1 bữa phụ nên tùy hoàn cảnh mà mẹ phải ứng biến thôi.
    Bé ăn đủ chât, khỏe mạnh là tốt rồi, không phải cứ mập ú mới là khỏe đâu. Có trường hợp bé tròn nhưng lại bị "còi xương thể bụ bẫm" đó các mẹ.
    Mới nghe cái bệnh tô đậm mà mẹ nó nói là mình lo lo trong dạ rồi, hy vọng con mình không thuộc dạng này, chứ không thì người bình thường như mình làm sao mà biết con còi xương thể bụ bẩm đâu. Cái này chắc phải khám và thử máu mới biết phải không mẹ nó?
    • 8,667 Bài viết

• 5,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đọc đi đọc lại cứ tưởng mình đọc nhầm, Gaby ơi giai nhà tớ 3.5 tuổi rồi mà vẫn dậm chân 12kg đây này, nẫu lắm ý
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 315 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

Vào đây hóng các món ăn và cách chế biến đủ dinh dưỡng cho con nào
    • 4,565 Bài viết

• 1,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    EM cũng sợ bụ bẫm mà bị còi xương lắm đó. Con em đi học lúc nào cũng đem theo 2,3 hộp sữa rồi bánh nữa, nhưng cứ vẫn sợ thiếu
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,558 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Lợn đất Xem bài viết
    Đọc đi đọc lại cứ tưởng mình đọc nhầm, Gaby ơi giai nhà tớ 3.5 tuổi rồi mà vẫn dậm chân 12kg đây này, nẫu lắm ý
    Bắt tay mẹ nó cái nào, mình nói bé chưa tới 16kg là nói cho nó nhiều ký tí chứ bé có 15.2kg thôi í. Tháng sau là tròn 4 tuổi rồi mà như vậy thì cũng là còi đấy ạ. Mẹ nó cố gắng lên đừng buồn nhé, an ũi là miễn bé khỏe mạnh, vui vẻ thì mình thấy vui rồi.
    • 8,667 Bài viết

• 5,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bắt tay mẹ nó cái nào, mình nói bé chưa tới 16kg là nói cho nó nhiều ký tí chứ bé có 15.2kg thôi í. Tháng sau là tròn 4 tuổi rồi mà như vậy thì cũng là còi đấy ạ. Mẹ nó cố gắng lên đừng buồn nhé, an ũi là miễn bé khỏe mạnh, vui vẻ thì mình thấy vui rồi.
    Cảm ơn mẹ nó, trộm vía cũng được cái lanh lẹ bù lại nên mẹ cũng đỡ sốt ruột. Đợt này mình đang cho uống bổ sung thêm Dielac Pedia xem thế nào đây, hy vọng con tăng được tí
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • 3,854 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Nhiều lúc mình cũng cứ AQ như thế đấy, miễn con khỏe mạnh vui vẻ không ốm là được nhưng nói gì thì nói con còi quá nhất là đến lúc tắm cho con ý giơ toàn xương thui thấy thương lại muốn tìm cách tăng cân cho con. Đợt này đang tính cách nhồi cho con uống thêm Pedia đây hy vọng là đạt hiệu quả và mong muốn của mẹ.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3