Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Cách nấu cháo cho bé 1 tuổi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.71K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,659 Bài viết

• 2,396 Được cảm ơn

Mình cần tham vấn cách nấu cháo phù hợp nhất cho bé trai 1 tuổi, nặng 11kg, có 6 răng. Mình xem trên các diễn đàn thấy chỉ nhiều cách nấu khác nhau quá, lúc nấu nhão, lúc nấu đặc, lúc thì cháo hạt, lúc thì cháo xay v.v..Với số răng như trên thì bé nên dùng cháo nấu thế nào là phù hợp nhất? Để tăng thêm nguồn dinh dưỡng cho bé, thỉnh thoảng có thể cho bé ăn bột trộn sữa bột công thức hay không? Vì mình nghe nói ăn bột nhiều chất dinh dưỡng hơn ăn cháo.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,739 Bài viết

• 703 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình 1 tuổi thì cho ăn cháo hạt xay vỡ, cháo thì nấu không nên nấu đặc vì bé sẽ khó ăn mà nấu loãng quá thì bé dễ đói. Một số thức ăn như cá thì không cần xay nhuyễn mà chỉ băm để bé tạo thói quen nhai. Thỉnh thoảng mình cũng cho con ăn cháo sữa thì thấy bé rất thích do cháo sữa có vị béo ngậy bạn à.

Ton yêu mẹ nhiều, yêu hết vẫn yêu nữa
    F9lup7
    • 1,572 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến TS.BS Trần Thị Minh Hạnh – thuộc TT DD TP.HCM cùng các chuyên gia dinh dưỡng của Công ty CP Sữa Việt Nam Vinamilk rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Tuvansua
    • 1,572 Bài viết

• 505 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebechieunghi Xem bài viết
    Mình cần tham vấn cách nấu cháo phù hợp nhất cho bé trai 1 tuổi, nặng 11kg, có 6 răng. Mình xem trên các diễn đàn thấy chỉ nhiều cách nấu khác nhau quá, lúc nấu nhão, lúc nấu đặc, lúc thì cháo hạt, lúc thì cháo xay v.v..Với số răng như trên thì bé nên dùng cháo nấu thế nào là phù hợp nhất? Để tăng thêm nguồn dinh dưỡng cho bé, thỉnh thoảng có thể cho bé ăn bột trộn sữa bột công thức hay không? Vì mình nghe nói ăn bột nhiều chất dinh dưỡng hơn ăn cháo.

Chào bạn,

Bé 1 tuổi thì nên ăn cháo đặc không xay. Nghĩa là cháo vẫn còn nguyên hạt. Bé chỉ có 6 răng cũng không sao vì cháo hạt vẫn có thể nhai bằng nướu. Không nên nấu cháo loãng vì không đủ đậm độ năng lượng cho bé. Khi bé quen ăn cháo hạt thì sau này tập nhai cơm sẽ dễ dàng hơn. Thỉnh thoảng cho ăn bột trộn sữa cũng vẫn được để thay đổi khẩu vị. Nếu bữa cháo nấu đầy đủ các nhóm thực phẩm thì chén cháo sẽ giàu năng lượng và dinh dưỡng.

TS.BS. Trần Thị Minh Hạnh