Tại sao tắm đúng theo hướng dẫn - con vẫn bị mụn nhọt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.82K Lượt đọc
  • 32 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,604 Bài viết

• 1,865 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mekhoa09 Xem bài viết
    Hồi trước nghe nói sau khi tắm xong bôi phấn rôm lên bé sẽ ko bị hăm nhưng vẫn thấy hăm như thường đấy.
    Mình thì sợ phấn rôm lắm, vừa nhấp vào tí là bụi bay mù mịt. Nghĩ con mà hít phải thì không biết sẽ ra sao, con thì nhỏ xíu nữa, hic
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanang1. Xem bài viết
    Mình thì sợ phấn rôm lắm, vừa nhấp vào tí là bụi bay mù mịt. Nghĩ con mà hít phải thì không biết sẽ ra sao, con thì nhỏ xíu nữa, hic
    Bé nhà mình bôi phấn rôm để da khô ráo cũng chả tác dụng gì hêt, chắc nó chỉ thích hợp cho các bé mồ hôi ít thôi hay sao nhỉ?

Nên bé thứ 2 mình hầu như chả dùng phấn rôm.
    • 4,849 Bài viết

• 13,154 Được cảm ơn

MÌnh chưa dùng phấn rôm bao giờ. Lúc mình chuẩn bị sinh, các bác sỹ ở bv phụ sản chỗ mình cũng bảo không cần phải dùng phấn rôm đâu. Quan trọng là tắm rửa cho con sạch sẽ, mặc quần áo cho con thoáng mát là được.
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Lì và Nghé Xem bài viết
    MÌnh chưa dùng phấn rôm bao giờ. Lúc mình chuẩn bị sinh, các bác sỹ ở bv phụ sản chỗ mình cũng bảo không cần phải dùng phấn rôm đâu. Quan trọng là tắm rửa cho con sạch sẽ, mặc quần áo cho con thoáng mát là được.
    Mình nghe nói là trong phấn rôm có bột talc gì đó ko tốt cho bé gái, nhưng sao các sản phẩm ấy vẫn được bán trên thị trường, chắc hàm lượng cho phép hả các mẹ?
    • 4,157 Bài viết

• 4,474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mumdad Xem bài viết
    Mình nghe nói là trong phấn rôm có bột talc gì đó ko tốt cho bé gái, nhưng sao các sản phẩm ấy vẫn được bán trên thị trường, chắc hàm lượng cho phép hả các mẹ?
    Mình cũng nghe nói k nên dùng phấn rôm. Trong cái rủi có cái may, da con mình nhạy cảm, hay dị ứng nên cái gì mình cũng xài vài lần là ngưng, cuối cùng là thiên nhiên luôn.
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • 3,604 Bài viết

• 1,865 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mumdad Xem bài viết
    Mình tìm hiểu cũng thấy nói không tốt cho bé gái đấy mẹ ơi:

Không nên dùng phấn rôm cho bé gái

Đối với các bé gái, việc sử dụng phấn rôm trong một thời gian dài sẽ làm tăng khả năng mắc bệnh ung thư buồng trứng cao gấp 4 lần so với trẻ bình thường. Theo thống kê, cứ 70 bé gái sử dụng phấn rôm thì có một bé bị u ác tính ở buồng trứng sau này.
    • 3,604 Bài viết

• 1,865 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngoài ra thì phấn rôm con dễ gây phù phổi cho bé sơ sinh nữa các mẹ ạ, vậy nên mình nhất định không dùng cho con đâu. Mình nhớ khi tham gia các lớp học chăm sóc con trước khi sinh ấy, Bác sĩ vẫn hướng dẫn thoa phấn rôm cho con, huhuhu. Chẳng nhẽ các Bác không biết việc phấn rôm nguy hiểm cho trẻ ra sao ư
    • 3,507 Bài viết

• 2,230 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018

Đối với các bé gái, việc sử dụng phấn rôm trong một thời gian dài sẽ làm tăng khả năng mắc bệnh ung thư buồng trứng cao gấp 4 lần so với trẻ bình thường. Theo thống kê, cứ 70 bé gái sử dụng phấn rôm thì có một bé bị u ác tính ở buồng trứng sau này.
    Các cụ là thích dùng phấn rôm lắm. Mình cũng dọc được thông tin này, về quê thấy cô mình chăm cháu gái, tắm xong ra lấy cái bông mà phủ liên tục phấn lên người và chổ ấy của con bé, mình nói thì cô giận...khổ ghê. Chỉ thấy cái bụi phấn bay mịt mù kia là thấy không ổn rồi.
    • 3,507 Bài viết

• 2,230 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đây nữa này, phấn rôm cũng là nguyên nhân gây tình trạng rôm sẩy hay mụn nhọt càng trầm trọng hơn đấy.
    Khi trẻ bị rôm sảy, các bà mẹ thường nghĩ là do trẻ nóng ở trong nên phát ra ngoài bằng những rôm ngứa và chỉ cần bôi phấn rôm là khỏi, nhưng sự thật thì không phải như vậy.
    Nếu rôm xuất hiện do thời tiết nắng nóng thì sẽ hết ngay nếu đang nóng có một trận mưa rào làm cho nhiệt độ hạ xuống, hoặc chỉ cần cho trẻ vào phòng có nhiệt độ mát, tắm rửa sạch sẽ cho trẻ là hết rôm ngay. Nếu bôi phấn rôm quá nhiều còn làm che bít lỗ chân lông của trẻ, mồ hôi không thoát được ra sẽ làm tình trạng rôm sảy càng nặng hơn.
    Nhiều trường hợp trẻ được bôi quá nhiều phấn rôm, khi mở vùng da của trẻ ra phấn rôm còn bết lại ở đó và gây ra tình trạng viêm da, hăm da...
    Không những vậy, phấn rôm không phải là hoàn toàn vô hại. Một số loại phấn rôm có chứa cả những hoạt chất có hại như etylen oxit, một chất dùng trong sản xuất công nghiệp và khử trùng các thiết bị y tế. Ở liều lượng nhất định etylen nozit có thể dẫn đến tổn thương phổi, gây cảm giác buồn nôn, nôn và thậm chí có thể dẫn đến ung thư.
    Nếu dùng phấn rôm cho trẻ, chỉ nên dùng cho vùng mông hoặc lưng của bé, không nên dùng ở phần cơ quan sinh dục hay cổ vì vị trí này gần mũi và mồm của bé, là nguyên nhân khiến cho bé dễ hít vào bột phấn, có thể gây các bệnh đường hô hấp. Không nên thoa trực tiếp phấn rôm lên cơ thể bé mà nên đổ một ít phấn rôm lên tay và thoa đều lên tã của trẻ. Cần phấn rôm mua của các hãng sản xuất có uy tín để đảm bảo sức khỏe cho trẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Em thì không dùng phấn rôm thường xuyên vì sợ phấn bay vào mũi con gây dị ứng.
    ts7tiixqg4eNortjKzUjI0NrawMFCyBlwwFYoC1A,,29
    NB: 3,3kg - 52cm
    1st month: 4,7 kg- 57cm
    2 month: 5,7kg - 60cm
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Ghê quá mẹ bé nhỉ, mình thấy cô em dâu mình thoa đầy hai bên bẹn bé gái con nó là mình la làng đấy, nói về vụ tác dụng không tốt cho bé gái thế là từ đó nó không dùng luôn đó.
    • 3,507 Bài viết

• 2,230 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày trước mình cũng hay dùng phấn rôm cho con trai, do không để da con thật khô mà phủ phấn lên ngây nên thằng bé bị hăm. Từ ấy mình bỏ luôn không dùng.
    • 57 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Việc chăm sóc da trẻ nhỏ có rất nhiều điểm khác biệt so với việc chăm sóc da người lớn. Sở dĩ như vậy là do da trẻ nhỏ có cấu trúc và chức năng chưa hoàn chỉnh như da người lớn. Làn da trẻ rất mỏng manh, lớp thượng bì cũng như lớp bì còn mỏng, hệ thống mạch máu nuôi dưỡng da chưa hoàn thiện, tuyến mồ hôi nước tăng tiết, tuyến bã nhờn chưa phát triển, hơn nữa hệ miễn dịch của da chưa đủ trưởng thành. Do đó da trẻ chưa thể đảm nhiệm tốt chức năng bảo vệ cơ thể chống lại các tác hại từ môi trường, dễ bị chấn thương do cơ học hoặc do cọ sát, dễ bị xâm nhập bởi các hóa chất gây hại hoặc vi trùng từ môi trường ngoài. Rôm sảy là bệnh da rất phổ biến, đặc biệt vào mùa nắng nóng. Trẻ tiết mồ hôi nước nhiều, các ống dẫn tuyến mồ hôi bị chèn ép làm mồ hôi không thoát ra được.
    · Việc lựa chọn một sản phẩm sữa tắm rửa thích hợp là vô cùng cần thiết. Chúng ta nên chọn loại sữa tắm có thành phần làm sạch êm dịu cho da để phù hợp với sinh lý tự nhiên của da bé, không chứa hương liệu hoặc chất giữ ẩm có khả năng gây dị ứng và tốt nhất là không mang tính kiềm.
    · Dùng khăn vải mềm to để quấn thấm nước cho bé; không nên dùng thao tác lau cọ xát trên bề mặt da bởi vì sau một thời gian tiếp xúc với nước lớp sừng của da bé rất dễ bị bong tróc và có thể gây tổn thương cho da.
    · Sau đó chúng ta có thể bôi một lớp mỏng kem dưỡng ẩm êm dịu da hoặc Baby oil trên những vùng da khô và bôi một lớp mỏng phấn Baby trên những vùng da hay bị ẩm ướt như ở các nếp lớn (cổ, nách, bẹn). Không nên bôi hai lớp này chồng lên nhau.
    · Cho bé mặc quần áo thoáng mát, rộng rãi, bằng chất liệu coton để giúp thấm hút mồ hôi tốt hơn. Khăn lau và quần áo của trẻ phải được giặt sạch, phơi ở nơi có ánh nắng mặt trời, có thể ủi sơ qua sau khi phơi.
    - Đặc biệt nếu xử trí không đúng cách như lể rôm sẩy, chà xát vùng da sẩy khi tắm… thì da có nguy cơ bị tổn thương nặng hơn hoặc nhiễm trùng.
    - Bôi tổn thương có mủ bằng các thuốc màu sát trùng, bột kháng sinh hoặc bột kháng nấm tùy tính chất tổn thương. Tổn thương có bề mặt mủn trắng nhiều và kèm theo các tổn thương nhỏ xung quanh thường có bội nhiễm nấm.
    - Có thể bôi thêm mỡ oxide kẽm để hạn chế cọ sát.
    - Nên tránh dùng các chế phẩm chứa Steroid vì dễ gây teo da tại các vị trí nếp.
    - Giảm cân khi trẻ bị béo phì.
    - Khám chuyên khoa khi có các dấu hiệu nặng.

Thân mến,
    Ths. Bs. Lê Thái Vân Thanh
    Giảng viên Bộ môn Da liễu ĐH Y Dược TP.HCM
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2