TIN TÀI TRỢ.

Loạn sắc tố da có phải là bệnh lý không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.96K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Con em có nhiều đốm trắng trên mặt. Khi đi khám bác sĩ bảo là bị loạn săc tố da. Em vẫn chưa rõ về vấn đề này, các mẹ thông thái giúp em với. Làm sao để trị hết cho con đây?
    ts7tiixqg4eNortjKzUjI0NrawMFCyBlwwFYoC1A,,29
    NB: 3,3kg - 52cm
    1st month: 4,7 kg- 57cm
    2 month: 5,7kg - 60cm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,157 Bài viết

• 4,475 Được cảm ơn

Nghe lạ nhỉ mình mới nghe lần đầu. Sao bạn k hỏi kỹ bác sĩ hơn rồi chia sẻ cho mọi người cùng biết? Mình còn chưa hình dung ra được là cái đốm nó trông như thế nào.
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Nó như là lang ben í ạ. Để lần tới em sẽ hỏi bác sĩ kĩ hơn.
    • 4,157 Bài viết

• 4,475 Được cảm ơn

Thế bé có ngứa hay gì không hả bạn? Bs nói có cần chữa trị gì không hay là lớn sẽ hết?
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Bé không bị ngứa chị à, bs bảo là bị loạn sắc tố da rồi thôi, không nói gì thêm. Chắc vài bữa em phải đưa bé đi khám da liễu xem sao.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 57 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Cảm ơn câu hỏi thú vị của bạn.
    Các tổn thương giảm hay mất sắc tố da ở trẻ thường gặp trong các trường hợp sau:
    1. Vẩy phấn trắng Alba: gặp ở trẻ 3 - 16 tuổi, là một dạng của chàm, với viêm da giảm sắc tố, không ngứa, không đau, có vẩy ít, tổn thương hay xuất hiện tại mặt, cổ, thân mình. Bôi các thuốc kháng viêm.
    2. Giảm sắc tố sau viêm: tổn thương là các đốm hay vệt trắng có hình dạng và vị trí tùy thuộc vào tổn thương viêm ban đầu, bề mặt không có vẩy, không ngứa. Không cần điều trị vì thương tổn có thể mất dần.
    3. Bạch biến: các đốm hay mảng trắng mất sắc tố rất rõ, giới hạn rõ, không ngứa, không đau, bề mặt không vẩy, trắng cả các sợi lông tại tổn thương. Bôi các thuốc trị bạch biến dưới sự tư vấn và theo dõi của bác sĩ chuyên khoa Da Liễu.
    4. Nevus giảm sắc tố; Bớt giảm sắc tố: tổn thương thường một hoặc vài cái, giảm sắc tố nhẹ, đa dạng và có mật độ không đồng nhất, xuất hiện từ sau sinh và có thể đậm dần. Không cần điều trị.
    5. Lang ben: các đốm mất sắc tố có vẩy trên bề mặt, có thể kèm các tổng thương màu khác, ngứa, thường tại các vị trí tăng tiết mồ hôi nhờn như mặt, ngực, lưng. Do đó bệnh này gặp ở các trẻ lớn. Áp dụng các biện pháp chăm sóc và bôi thuốc kháng nấm
    và một số bệnh lý đặc biệt khác...

Thân mến,
    Ths. Bs. Lê Thái Vân Thanh
    Giảng viên Bộ môn Da liễu ĐH Y Dược TP.HCM