TIN TÀI TRỢ.

Có nên dùng khăn ướt lau cho bé sau mỗi lần đi vệ sinh không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.06K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,073 Bài viết

• 739 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau mỗi lần đi vệ sinh, em thường dùng khăn ướt để lau cho bé. Thấy thành phần free alcohol và dùng được cho cả bé sơ sinh nhưng em không biết có thực sự an toàn như quảng cáo không, xin bác sĩ cho em ý kiến nhé!

Xin cám ơn!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,849 Bài viết

• 13,154 Được cảm ơn

Mình không bao giờ dùng khăn ướt bán sẵn lau cho con cả. Theo mình, nên rửa cho con sẽ sạch và an toàn hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,157 Bài viết

• 4,474 Được cảm ơn

Mình cũng k dùng, mình có khăn mùng riêng để lau đít con. Lau nước xong lau khô lại nữa. Khăn ướt bán sẵn mình nghĩ ít nhiều cũng có chất bảo quán đó mẹ nó ơi.
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Bé đầu mình dùng khăn ướt, do chắc có chất tạo mùi hay sao đó, chổ mình lau nó hay đỏ tấy lên, nên mình không dùng nữa, sau đó chỉ dùng giống các mẹ vừa đề cập, khăn mùng riêng biệt cho từng lần lau với nước thôi, không dùng khăn ướt nữa.
    • 4,849 Bài viết

• 13,154 Được cảm ơn

Mình thường pha 1 tích nước ấm. Khi con đi vệ sinh xong thì dội rửa cho con rồi dùng khăn xô lau khô, rất tiện.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Em vẫn dùng khăn ướt lau cho con khi vệ sinh xong, nhưng lúc bé còn trong tháng thôi ạ, giờ thì rửa lại bằng xà bông và nước sạch. Mà em thấy nên mua khăn trong siêu thị, chứ ở ngoài đường bày bán với giá rẻ em sợ khăn dỏm a.
    ts7tiixqg4eNortjKzUjI0NrawMFCyBlwwFYoC1A,,29
    NB: 3,3kg - 52cm
    1st month: 4,7 kg- 57cm
    2 month: 5,7kg - 60cm
    • 3,611 Bài viết

• 1,869 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng không dùng khăn ướt lau vệ sinh cho con, hic. Bây giờ nói thật không biết tin vào cái gì nữa các mẹ ạ, đọc thông tin và xem clip xong chỉ muốn vứt hết thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

khăn ướt có chứa nhiều chất bảo quản đấy mẹ nó ạ, đừng nên dùng thường xuyên cho bé nữa
    • 4,849 Bài viết

• 13,154 Được cảm ơn

Mình không dám dùng khăn ướt cho bé, nhất là những tháng đầu lại càng không. Da con mỏng manh như vậy, nhỡ lại nổi mẩn, dị ứng thì thương con lắm!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Nghe các mẹ nói mà em sợ quá! Hic. Từ nay sắp tới chắc cạch khăn ướt luôn.
    ts7tiixqg4eNortjKzUjI0NrawMFCyBlwwFYoC1A,,29
    NB: 3,3kg - 52cm
    1st month: 4,7 kg- 57cm
    2 month: 5,7kg - 60cm
    • 4,849 Bài viết

• 13,154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeGold Xem bài viết
    Nghe các mẹ nói mà em sợ quá! Hic. Từ nay sắp tới chắc cạch khăn ướt luôn.
    Mình thấy đồ dùng sẵn thường không đáng tin lắm, hay tính mình đa nghi nhỉ?
    Mà khăn ướt có mùi thơm này nọ càng không nên dùng!
    • 4,157 Bài viết

• 4,474 Được cảm ơn

Khăn ướt này chắc chắn là có hóa chất k nhiều thì cũng ít. Thử tưởng tượng bỏ cái khăn ướt nhẹp vô bịch cột kín lại vài ngày thôi là nó thối um lên rồi hihi. Thế nên mình cũng chỉ dùng khi thật sự cần thiết, hoặc khi đi ra ngoài thôi.
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • 57 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Có một số sản phẩm dùng để làm sạch thân thể vừa dùng để tắm rửa vừa có thể dưỡng ẩm da cho nên không nhất thiết phải xả thật sạch bằng nước. Các sản phẩm này thường mang các đặc tính thích hợp để dùng trên làn da nhạy cảm như làn da em bé. Vì vậy các sản phẩm này còn được dùng để tắm khô cho trẻ nhỏ. Tương tự loại khăn ướt dùng để lau cho bé cũng được tẩm các hoạt chất làm sạch, có thể để lưu lại trên da và không gây kích ứng cho da trẻ. Tuy nhiên loại khăn ướt này thường có chứa chất bảo quản, hương liệu và có cấu trúc hút thấm không tốt lắm. Nếu sử dụng thì chúng ta nên lựa chọn các sản phẩm có thương hiệu uy tín.
    Để yên tâm khi sử dụng và có đặc tính hút thấm tốt chúng ta có thể dùng bông gạc y tế thấm với nước lọc đã được đun sôi để lau vệ sinh cho bé.

Thân mến,
    Ths. Bs. Lê Thái Vân Thanh
    Giảng viên Bộ môn Da liễu ĐH Y Dược TP.HCM
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)