Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

[Kinh nghiệm] Các phương pháp trị mụn + thâm mụn đơn giản tại nhà

• 6 Lượt chia sẻ
  • 37.1K Lượt đọc
  • 79 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 228 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Da mình là da nhờn, lại khá nhạy cảm nên dễ bị dị ứng, mỗi lần như thế là lại bị nổi tùm lum từ mụn dưới da tới mụn bọc, mụn trứng cá các kiểu Sau một thời gian hóng hớt và áp dụng (coi trên nhà dầu của webtretho thấy các mẹ, các chị dùng nhiều thứ quá, mình thì vừa không có xiền vừa lười), mình thấy những cách sau là tương đối dễ làm mà lại hiệu quả, ít tốn kém
    1. Xông mặt mỗi tuần 1 lần. Mỗi khi xông mình thường cắt 1 quả chanh cho vào nước xông, xông 10-15 phút, sau đó thoa hỗn hợp nước cốt chanh + mật ong lên mặt 20-30 phút rồi rửa lại bằng nước ấm. Xông mặt giúp tăng tuần hoàn máu, da dẻ mịn màng hơn. Thoa chanh vừa se nhỏ lỗ chân lông, vừa làm mờ thâm, mật ong thì làm mờ thâm, mịn da -> 1 công đôi ba chuyện Đợt mình chăm chỉ xông mỗi tuần, ai cũng khen da mặt mình cải thiện thấy rõ
    2. Tẩy tế bào chết 1-2 lần/tuần. Khi da bình thường mình dùng tẩy tế bào chết của St.Ives, khi có mụn bọc thì dùng nước muối ấm. Bạn nào bị mụn có thể thử lấy muối hột nghiền nhuyễn, trộn với một ít nước thành hỗn hợp sền sệt đắp lên chỗ bị mụn 10-15 phút rồi rửa sạch đi, mụn sẽ nhanh xẹp
    3. Sau khi rửa mặt, dùng toner giấm táo. Cái này thì nổi tiếng quá rồi, kiềm dầu, giảm mụn, mờ thâm
    4. Với da đã hết mụn, chỉ còn thâm, có thể bôi vitamin E buổi tối trước khi đi ngủ, sáng ngủ dậy da mịn cực kỳ (nhưng vào mùa hè thì ngủ dậy sẽ hơi nhờn).
    5. Với những ai làm siêng, có thể đắp dưa leo mỗi tối 30 phút. Cái này mình không làm, nhưng thấy chị mình làm cũng có hiệu quả. Tuy nhiên ăn nắng cực kỳ, phải che chắn tuyệt đối khi ra ngoài.
    6. Nếu làm siêng hơn nữa, đắp mặt nạ bột nghệ như sau:
    - 1 thìa bột nghệ
    - 1/2 thìa mật ong
    - 1 thìa bột mì
    - 2 thìa sữa tươi
    Trộn đều rồi đắp lên mặt 20-30 phút. Công dụng làm trắng da và mờ thâm. Vì có sữa và bột nên không sợ bị vàng da
    Chúc mọi người có làn da khỏe đẹp, say gút bai với mụn và thâm

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mặt mình toàn thâm, k biết khi nào có kết quả đây
    • 12 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 228 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi martinphan2604 Xem bài viết
    mặt mình toàn thâm, k biết khi nào có kết quả đây
    Kiên trì ít nhất 3-4 tuần nha bạn
    Bạn có thể kết hợp uống vitamin C (làm mờ thâm) và E (mịn da) nữa nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hi vọng có hiệu quả, chứ mặt mình do nặn nhiều nên h thê thảm quá
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

da mình đang có mụn và thâm, bôi vitamin e lên chỗ thâm, chừa chỗ mụn ra được không nhỉ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

gần đây em bị mụn mọc trên trán và dưới cằm, xung quanh miệng quá trời. vì rảnh rỗi nên cứ lấy tay nặn. hixx. nhìu người kêu đừng nặn nhưng nếu ko nặn thì nó thành nốt ruồi.hixxx, em cũng làm mặt nạ như c nói, nhưng ko có dùng nước cốt chanh vì nghe nói sẽ làm da bị mỏng và dễ bắt nắng gây nám da, nên chưa thấy nhiều hiệu quả.
    (
    hi vọng cách của c có hiệu quả!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cũng vậy, cứ nặn, hixx, giờ nó lan ra quá trời trên trán và dưới cằm, những vết thâm còn chưa mờ hết nữa!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 228 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VoikoiGiaLai Xem bài viết
    gần đây em bị mụn mọc trên trán và dưới cằm, xung quanh miệng quá trời. vì rảnh rỗi nên cứ lấy tay nặn. hixx. nhìu người kêu đừng nặn nhưng nếu ko nặn thì nó thành nốt ruồi.hixxx, em cũng làm mặt nạ như c nói, nhưng ko có dùng nước cốt chanh vì nghe nói sẽ làm da bị mỏng và dễ bắt nắng gây nám da, nên chưa thấy nhiều hiệu quả.
    (
    hi vọng cách của c có hiệu quả!
    Bất cứ cái gì làm mờ thâm, trắng da đều gây ăn nắng, muốn đẹp thì chịu khó che chắn + dùng kem chống nắng thôi em
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 228 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jarinko Xem bài viết
    da mình đang có mụn và thâm, bôi vitamin e lên chỗ thâm, chừa chỗ mụn ra được không nhỉ?
    mình chưa thử kiểu này, tại hồi đó mấy vết thâm nằm gần chỗ bị mụn quá, sợ bôi lên nó làm bít lỗ chân lông
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,659 Bài viết

• 80,864 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình 43 tuổi và thấy giai đoạn này da mình đẹp nhất trong cuộc đời
    Uống E thường xuyên, ăn chân gà hầm
    Trộn sữa tươi ko đường với chanh, mật ong, dầu oliu đắp mặt 20 p rồi rửa sạch. Hỗn hợp này mình ngâm cả người luôn, nách đỡ thâm nữa
    Bàn tay trồng hoa hồng bao giờ cũng ngát hương.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi queenieq Xem bài viết
    Da mình là da nhờn, lại khá nhạy cảm nên dễ bị dị ứng, mỗi lần như thế là lại bị nổi tùm lum từ mụn dưới da tới mụn bọc, mụn trứng cá các kiểu Sau một thời gian hóng hớt và áp dụng (coi trên nhà dầu của webtretho thấy các mẹ, các chị dùng nhiều thứ quá, mình thì vừa không có xiền vừa lười), mình thấy những cách sau là tương đối dễ làm mà lại hiệu quả, ít tốn kém
    1. Xông mặt mỗi tuần 1 lần. Mỗi khi xông mình thường cắt 1 quả chanh cho vào nước xông, xông 10-15 phút, sau đó thoa hỗn hợp nước cốt chanh + mật ong lên mặt 20-30 phút rồi rửa lại bằng nước ấm. Xông mặt giúp tăng tuần hoàn máu, da dẻ mịn màng hơn. Thoa chanh vừa se nhỏ lỗ chân lông, vừa làm mờ thâm, mật ong thì làm mờ thâm, mịn da -> 1 công đôi ba chuyện Đợt mình chăm chỉ xông mỗi tuần, ai cũng khen da mặt mình cải thiện thấy rõ
    2. Tẩy tế bào chết 1-2 lần/tuần. Khi da bình thường mình dùng tẩy tế bào chết của St.Ives, khi có mụn bọc thì dùng nước muối ấm. Bạn nào bị mụn có thể thử lấy muối hột nghiền nhuyễn, trộn với một ít nước thành hỗn hợp sền sệt đắp lên chỗ bị mụn 10-15 phút rồi rửa sạch đi, mụn sẽ nhanh xẹp
    3. Sau khi rửa mặt, dùng toner giấm táo. Cái này thì nổi tiếng quá rồi, kiềm dầu, giảm mụn, mờ thâm
    4. Với da đã hết mụn, chỉ còn thâm, có thể bôi vitamin E buổi tối trước khi đi ngủ, sáng ngủ dậy da mịn cực kỳ (nhưng vào mùa hè thì ngủ dậy sẽ hơi nhờn).
    5. Với những ai làm siêng, có thể đắp dưa leo mỗi tối 30 phút. Cái này mình không làm, nhưng thấy chị mình làm cũng có hiệu quả. Tuy nhiên ăn nắng cực kỳ, phải che chắn tuyệt đối khi ra ngoài.
    6. Nếu làm siêng hơn nữa, đắp mặt nạ bột nghệ như sau:
    - 1 thìa bột nghệ
    - 1/2 thìa mật ong
    - 1 thìa bột mì
    - 2 thìa sữa tươi
    Trộn đều rồi đắp lên mặt 20-30 phút. Công dụng làm trắng da và mờ thâm. Vì có sữa và bột nên không sợ bị vàng da
    Chúc mọi người có làn da khỏe đẹp, say gút bai với mụn và thâm
    bạn chủ top ơi cho mình hỏi vitamin E bôi buổi tối có bí da với nổi mụn không? da mình là hỗn hợp thiên dầu và đang chữa mụn, mình định chữa nếu may mà hết mụn thì xử lý đống vết thâm bằng vitamin E nên tìm hiểu trước ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 228 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi socola1012003 Xem bài viết
    bạn chủ top ơi cho mình hỏi vitamin E bôi buổi tối có bí da với nổi mụn không? da mình là hỗn hợp thiên dầu và đang chữa mụn, mình định chữa nếu may mà hết mụn thì xử lý đống vết thâm bằng vitamin E nên tìm hiểu trước ^^
    Không sao nha bạn, bạn da hỗn hợp chứ mình da nhờn luôn nè, đợt đó bị thâm mình cũng bôi vitamin e buổi tối trước khi đi ngủ, sáng dậy mới rửa mặt. Đợt này trời mát nên ngủ dậy sờ da rất mịn, chỉ có mùa hè thì ngủ dậy da hơi nhờn, nên mùa hè mình để 1h rồi rửa chứ không để nguyên đêm
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi queenieq Xem bài viết
    mình chưa thử kiểu này, tại hồi đó mấy vết thâm nằm gần chỗ bị mụn quá, sợ bôi lên nó làm bít lỗ chân lông
    cảm ơn bạn, chắc mình sẽ chờ hết hẳn mụn vậy
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho hỏi bạn chủ top dùng srm gì vậy? da mình cũng dễ dị ứng, giờ đang phân vân giữa Cetaphil, Physiogel và Teen Derm
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

^ @hyacinth: tùy da bạn ơi, cetaphil hợp với da thường, teen derm cho da nhờn + mụn, còn physiogel thì mình không rõ
    btw, cảm ơn bạn chủ top đã chia sẻ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

- Hic các mẹ ơi giúp với, mặt nhiên nổi vài cục mụn nôn nóng quá mua oxy 10 sứt bây giờ nó bị dị ứng nổi nhiều hơn nữa cũng 2 tuần trước rồi, con đang sử dụng acnacare + madecassol + cetaphil, mà thấy cũng giảm nhưng mặt con h vết thâm đỏ lợt không có đậm con uống được gần 2 hộp acnacare rồi với sứt tuýp madecassoll thấy chẳng giảm tí nào nên con chuyển qua acnes scar care, h mặt con nổi mụn li ti không to lắm với mụn đầu đen còn vết thâm thì hơi giảm, mỗi ngày con có uống 1 ly chanh, rửa mặt xông hơi = nước muối, với con xài SRM của acnes luôn, theo các mẹ là con có nên tiếp tục không , phải thêm thời gian hay sao hic giúp con với (( có cần sử dụng chanh để thoa mặt không ...con cám ơn ạ (
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 228 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

^ 1. Acnes tính tẩy mạnh, nên đổi qua srm của các hãng dược như cetaphil (da thường và khô), teen derm (da nhờn), physiogel hoặc a-derma
    2. Chỉ xông mặt 1-2 lần/tuần, cũng ko nên rửa mặt bằng nước muối quá nhiều, sẽ làm khô da và dễ ăn nắng.
    3. Về việc giảm thâm, xem lại post 1, phải kiên trì vào
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zidane010 Xem bài viết
    - Hic các mẹ ơi giúp với, mặt nhiên nổi vài cục mụn nôn nóng quá mua oxy 10 sứt bây giờ nó bị dị ứng nổi nhiều hơn nữa cũng 2 tuần trước rồi, con đang sử dụng acnacare + madecassol + cetaphil, mà thấy cũng giảm nhưng mặt con h vết thâm đỏ lợt không có đậm con uống được gần 2 hộp acnacare rồi với sứt tuýp madecassoll thấy chẳng giảm tí nào nên con chuyển qua acnes scar care, h mặt con nổi mụn li ti không to lắm với mụn đầu đen còn vết thâm thì hơi giảm, mỗi ngày con có uống 1 ly chanh, rửa mặt xông hơi = nước muối, với con xài SRM của acnes luôn, theo các mẹ là con có nên tiếp tục không , phải thêm thời gian hay sao hic giúp con với (( có cần sử dụng chanh để thoa mặt không ...con cám ơn ạ (
    mình thấy ngoài những điều bạn chủ top nói, bạn phải che chắn cẩn thận khi ra nắng, không thức khuya vì từ 22h30 - 6h sáng hôm sau là lúc làn da tự phục hồi đấy, uống nhiều nước, chúc bạn mau hết thâm . Ah nên đi khám da liễu đàng hoàng chứ đừng tự mua thuốc bôi tùm lum nha. Hồi trước mình mua T3 mycin vì nhiều người khen rốt cục bôi lên mụn chẳng đỡ gì hết mà còn nặng thêm
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mấy cái bạn chủ top nói mình cũng đang làm, trừ khoản đắp mặt nạ bột nghệ dưa leo gì đó vì lười. công nhận hiệu quả khá ổn, với điều kiện duy trì thường xuyên
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4