TIN TÀI TRỢ.

[Hỏi & Đáp] Nỗi lo mụn trứng cá

• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.52K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 355 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Không hiểu sao dạo gần đây mình hay bị nổi mụn trứng phía trên trán mà thôi.. Mình đã thử dùng nhìu cách nhưng tình trạng vẫn không cải thiện là bao hết.. Chị em nào biết cách trị mụn giúp em với.

Date you up to the top was the day you started down the slope - Lakshmi Mittal

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhok_ty Xem bài viết
    Không hiểu sao dạo gần đây mình hay bị nổi mụn trứng phía trên trán mà thôi.. Mình đã thử dùng nhìu cách nhưng tình trạng vẫn không cải thiện là bao hết.. Chị em nào biết cách trị mụn giúp em với.

vậy chứ bạn đi spa chưa? mình đi spa để chạy liệu trình trị mụn đó
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

BẠn ơi, bạn giống mình quá, tự dưng hơn 3 tháng nay rồi mình bị mọc mụn, chỉ bị ở riêng trán và cằm, nhiều phát sợ luôn. Thực ra là vì từ hổi ra trường mình căng thẳng nên hay mất ngủ và thức đêm vì cv lận đận, mình nghĩ là bạn do stress và chế độ sinh hoạt thui. Bây h mình cố gắng ăn ngủ điều độ, ngủ đúng giờ (trước 11h) và rửa mặt ngày 2 lần bằng nc muối sáng, tối. Ngoài ra ko dùng j cả vì mình biết mình bị mụn do stress và thức đêm mà. Bây h mặt mình khá hơn nhưng mình cay nặn mụn nên bị thâm chút. hì. Chúc bạn sớm tút lại đc nhan sắc nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị có để tóc mái không? Có khi mụn là do tóc hoặc gối, chăn, nệm nằm không được vệ sinh, đương nhiên có thể là do stress nữa. Chị tập yoga, facial yoga và massage mặt thử xem, giúp thanh lọc độc tố và giảm stress nữa.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chữa mụn các bạn cần nên biết những điều sau đây, nếu không hiểu thì chữa cả đời cũng không thể khỏi
    Chữa mụn gồm 3 phần:
    1/ Nguyên nhân gây mụn, triệt các yếu tố hình thành nhân mụn, đây là căn nguyên từ gốc là do gan nhiễm độc ,nên cơ thể nó thải nhiều cặn bã, dầu qua da kích thích vi khuẩn
    2/ Mụn đã hình thành nhân, có bã, có cục dưới da nhưng chưa sưng viêm gọi là mụn chìm
    3/ Mụn đã sưng viêm tấy đỏ, có mủ, mụn bọc
    Các cách chữa bằng thuốc bôi, kem bôi láser, chọc nặn, hút mụn, đắp mặt nạ, ... đề chỉ giải quyết phần ngọn 2-3 nhưng không triệt được nguyên nhân gây mụn, khỏi tạm thời rồi mụn lại mọc sau đó 1 thời gian, giống như diệt cỏ chỉ cắt ngọn. Chỉ có 1 số loại thảo dược uống có thể khỏi mụn
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hồi trước e bị mụn kha khá cũng ở vùng trán. (nhất là e lại để mái nên trán càng dễ có mồ hôi)
    e nghe bạn e chỉ cho dùng kem dưỡng da Bạch liên (loại có tinh chất nghệ ấy ạ), e bôi tầm 1 tháng thì hết mụn vs da mặt mịn hơn, e chỉ bôi mỗi tối trk khi đi ngủ thôi ấy vì e khá lười hì. Còn e vốn khá trắng nên ko bt nó có làm sáng da ra hay ko, nhưng bạn e nói nó dùng thì thấy da sáng hơn nữa.
    C thử mua về dùng thử xem nhé. Chắc ko lo bị dị ứng đâu, vì e là đứa da nhạy cảm lắm mà dùng ổn nha @@ thấy nó nhẹ nhàng như kem dưỡng da thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 44 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

nếu bị stress mà tự dưng lên mụn tốt nhất là chị dùng mấy cái mà diệt mụn tại chỗ ý ) hiệu quả tiết kiệm nhanh gọn nhé hehe có cái của mario badescu dùng cũng tốt nhưng mà mắc hoặc k thì có cái drying lotion trị mụn siêu tốc đó giá rẻ hơn mà tác dụng tương đương :d
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 302 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Tùy nguyên nhân mà tìm cách trị thích hợp nha. Mình thấy có thể dùng tỏi chấm lên đầu mụn nếu mụn ít có thể làm giảm đáng kể.

Nếu dùng thuốc bôi thêm thì tìm thuốc DERMATON của Việt Nam mà bôi nha, khá rẻ chỉ 60k thôi mà hiệu quả thơm và k làm lột da như kem kháng sinh hay kem acid tretinoid.

Nếu bạn chỉ nổi mụn nhiều vào những ngày hành kinh thì có thể nấu nước đậu xanh, sữa đậu nành, sắn dây, hay rễ tranh mà uống, nói chung là đồ mát.

Thuốc kháng sinh Bệnh viện hay dùng trị mụn là Rulid có thể mua ở nhà thuốc, các bạn nhớ hỏi liều dùng và uống liên tục ít nhất 7-10 ngày tránh lờn thuốc.

Quan trọng nhất là vệ sinh gối ngủ, điện thoại đi động, cây nặn mụn, khẩu trang, móng tay thường xuyên tránh vi khuẩn mụn trên mặt đã hết nhưng lại bị tái nhiễm, mà cốt lõi là không nên nặn mụn nha, nếu bạn nặn xong 1 nốt mụn bạn sát trùng cây nặn mụn rồi nặn tiếp thì hãy nặn, nếu không bạn đang dây vi khuẩn mụn lên toàn bộ da mặt mà không hay đó.

hum nào rảnh mình tìm cái mặt mình lúc trước và sau khi trị mụn up cho mọi người xem. Nói chung là tuyệt cú mèo !
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mụn toàn mọc trên trán chứng tỏ gan của bạn đã tích lũy quá nhiều độc tố, sinh hoạt không quy luật, ngày đêm đảo lộn. Thời gian dài thức đêm sẽ làm cho gan không thể làm việc trong thời gian bình thường (10-12 giờ đêm), làm độc tố tích tụ lại.

nên bạn : Hãy để gan làm việc đúng giờ. Đúng 10 giờ tối lên giường ngủ để cho cơ thể bước vào trạng thái nghỉ ngơi, kể cả không ngủ được thì trạng thái thư giãn của cơ thể cũng có lợi cho việc bài trừ độc tố của gan.
    chúc bạn nhanh hết mụn.
    • 60 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi macha Xem bài viết
    Hồi trước e bị mụn kha khá cũng ở vùng trán. (nhất là e lại để mái nên trán càng dễ có mồ hôi)
    e nghe bạn e chỉ cho dùng kem dưỡng da Bạch liên (loại có tinh chất nghệ ấy ạ), e bôi tầm 1 tháng thì hết mụn vs da mặt mịn hơn, e chỉ bôi mỗi tối trk khi đi ngủ thôi ấy vì e khá lười hì. Còn e vốn khá trắng nên ko bt nó có làm sáng da ra hay ko, nhưng bạn e nói nó dùng thì thấy da sáng hơn nữa.
    C thử mua về dùng thử xem nhé. Chắc ko lo bị dị ứng đâu, vì e là đứa da nhạy cảm lắm mà dùng ổn nha @@ thấy nó nhẹ nhàng như kem dưỡng da thôi
    ban oi ban mua kem duong da bach lien o dau vay, nghe cai ten no la la. kem do co dat ko ban. minh cung bi mun nhieu qua ma chua co cach nao chua khoi het ca.
    • 21 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhluyen86 Xem bài viết
    Mụn toàn mọc trên trán chứng tỏ gan của bạn đã tích lũy quá nhiều độc tố, sinh hoạt không quy luật, ngày đêm đảo lộn. Thời gian dài thức đêm sẽ làm cho gan không thể làm việc trong thời gian bình thường (10-12 giờ đêm), làm độc tố tích tụ lại.

nên bạn : Hãy để gan làm việc đúng giờ. Đúng 10 giờ tối lên giường ngủ để cho cơ thể bước vào trạng thái nghỉ ngơi, kể cả không ngủ được thì trạng thái thư giãn của cơ thể cũng có lợi cho việc bài trừ độc tố của gan.
    chúc bạn nhanh hết mụn.
    híc nghe bạn nói mình cũng thấy chột dạ thay đổi thôi không mụn hết mặt mất
    • 45 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhok_ty Xem bài viết

y hệt tớ, bị mỗi trên trán, mụn bọc nữa chứ. giờ chữa lành rồi còn mỗi sẹo và vết thâm. đang nghiên cứu tìm review sp nào tốt để chữa 2 vấn đề này
    • 11 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

đang trong quá trình bị mụn đừng nên dùng kem hay mỹ phẩm gì nhé bạn! mình cũng từng bị mụn giống bạn do dị ứng kem! mặt nổi mụn cả năm trời nhìu lúc nằm khóc 1 mình vì thấy mặt mình ghê quá! cũng may mình tìm được một bạn bán hàng trên fb bán mặt nạ thuốc bắc chuyên trị mụn cho da nhạy cảm, da bị dị ứng mình liều mình mua về đắp thử sau gần 1 tháng đắp mụn và đi lấy nhân mụn ra giờ da mặt mình đã hết mụn mà mịn lắm, thấy sản phẩm hiệu quả và cực ký an toàn lành tính mình nhập về bán( nói là bán nhưng thật ra mình vừa bán cũng như để dành sài dần) vì sản phẩm rất an toàn, đc bào chế từ thuốc bắc gia truyền bạn có thể đem ra tiệm thuốc bắc để kiểm nghiệm xem trong đó có chưa chất độc hại hay ko nhé! nhìn thấy mấy bạn bị mụn cảm thấy rất đồng cảm và thương vì mình đã từng là các bạn đó nên rất hiểu! mình thật sự mún chia sẻ vs mọi người để mọi ng có thể hết mụn chứ ko quảng cáo ko đúng sự thật để các bạn mua sp của mình đâu!hi.bạn nhớ chăm sóc da kỹ càng nhé vì da bị mụn rất nhạy cảm! chúc bạn mau khỏi mụn!
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tùy loại da mà có cách trị mụn khác nhau.mình bị mụn và sau đó để lại vết thâm trên mặt.đặc biệt là mùa đông này nhìn rõ lắm.vì thế nhìn khuôn mặt không ưng ý lắm.sau đó mình đọc các phương pháp trị mụn. nhưng rồi mình thấy đắp mặt nạ tinh bột nghệ vừa đỡ tốn kém mà lại có hiệu quả cao.(hì hì.thực ra đắp mặt nạ tinh bột nghệ khá sang,vì tinh bột nghệ đắt mà,nhưng may mình mua được chỗ rẻ) sau khoảng 2 tuần,thấy có tác dụng rõ ràng luôn.da mặt sáng mịn và gần hết viết thâm.he he.bạn nên thử xem ntn, chúc bạn thành công.
    • 54 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

da bạn hiện tại có bị nhờn ko, nếu có bạn dùng tinh dầu để làm bớt nhờn trước nhé, mình đang trị mụn cám bằng cách này nè:
    Xông mặt: cho 5 giọt tinh dầu vào một bát nước sôi, cho mặt vào xông tầm 5-10p, rửa sơ lại mặt = nước lạnh, lau khô
    Massage mặt: cho 5 giọt tinh dầu vào một ít nước nóng( lượng vừa đủ để thoa mặt) dùng bông hấp thoa đều lên vùng bị mụn. Bạn dùng thử một tuần nhé
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 5 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mụn thì chỉ có cách trị bằng mật ong + nước cốt chanh là hiệu quả nhất thôi, kết hợp sử dụng với kem dưỡng nữa, mình thì đang xài loại Face Diamond của spa queen nó chuyên về trị mụn và trắng da còn trị vết thâm hình như là có loại kem khác nữa, nhưng theo mình thấy dù có là trị mụn hay vết thâm thì kết hợp dùng loại mặt nạ trên là hiệu quả nhất.
    • 138 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

bạn đi khám bác sĩ đi, bên Orient skincare nè, mình thấy bên đó điều trị tốt, trị mụn bằng bắn laser kết hợp với chăm sóc da, nên da điều trị mụn xong thì cũng không bị thâm sau mụn nữa.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trước hết bạn phải chăm sóc da mặt đúng cách nhé ! Trước đây mình cũng từng bị mụn rất nhiều và đây là 1 số kinh nghiệm đút kết từ bản thân mình hi vọng bạn cải thiện được làn da của mình :

1) Rửa mặt 2 ngày 1 lần , sáng và tối ..hạn chế dùng sữa sữa mặt vì đa số SRM khi sử dụng nhiều lần trong ngày sẽ làm da bạn bị khô , buổi sáng nên chọn sữa rữa mặt dịu nhẹ .
    2) Không dùng khăn lau mặt , dùng bông tẩy trang
    3) dùng nước hoa hồng làm se khít lỗ chân lông hoặc toner làm se khít lỗ chân lông
    4)Cung cấp độ ẩm cho làn da của mình : xịt khoáng
    5)Kem dưỡng/ kem trị mụn ban ngày /ban đêm ( nên chọn hãng có uy tín chút xíu , theo mình bạn nên chọn dòng dược mỹ phẫm của Pháp sẽ có kết quả hơn )
    6) Nên đắp mặt nạ trị mụn và dưỡng da 1 tuần 2 lần ( mình thì dùng mặt nạ bột trà xanh matcha của Nhật Bản vừa trị mụn , ngăn ngừa lão hóa da mà còn giảm thâm , trắng sáng da )
    7) Không sờ tay lên mặt nhiều lần trong ngày , ngủ đủ giấc , an nhiều rau xanh , trái cây , hạn chế ăn các món xào , chiên , nướng nhiều dầu mỡ , cay ..Giữ tinh thần ở trạng thái thoải mái , k tress ..

Hi vọng bạn cải thiện được phần nào làn da mụn của mình .
    • 377 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mình muôn thanh lý Dược mĩ phẩm Ecurin - Đức
    gồm 1 tẩy da chết + 1 nước hoa hồng ( dành cho da mụn nhạy cảm) được bác sĩ da liễu kê toa, ai quan tâm thì liên lạc cho mình nhé 0986662198

Gởi từ ứng dụng Webtretho trên iPhone
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi.đắp mặt nạ tinh bột nghệ + mật ong đi, T có mụn rồi cứ hay nặn cơ, thế trên trán đầy mụn. t đắp mặt nạ này được đó.giờ trên trán mình chỉ có vài vết thâm mờ nhạt nữa thôi.