Tiền sản giật khi mang thai

• 0 Lượt chia sẻ
  • 516 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,639 Bài viết

• 5,737 Được cảm ơn

Khi mang thai, người mẹ sẽ đối diện với nhiều nguy cơ, trong đó em biết tiền sản giât là 1 chứng bệnh rất nguy hiểm. Chuyên gia cho em hỏi tiền sản giật ảnh hưởng như thế nào tới mẹ và con, và nhóm phụ nữ ở độ tuổi nào thì dễ mắc hội chứng này nhất? Có cách nào phòng được tiền sản giật không ạ?

Qlbx0b1Qlbxp7

EyxaIqFEyxap7
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Laura Xem bài viết
    Khi mang thai, người mẹ sẽ đối diện với nhiều nguy cơ, trong đó em biết tiền sản giât là 1 chứng bệnh rất nguy hiểm. Chuyên gia cho em hỏi tiền sản giật ảnh hưởng như thế nào tới mẹ và con, và nhóm phụ nữ ở độ tuổi nào thì dễ mắc hội chứng này nhất? Có cách nào phòng được tiền sản giật không ạ?
    Chào bạn,

Tiền sản giật là một bệnh nguy hiểm trong thai kì. Chẩn đoán tiền sản giật thường sau tuần 20 thai kì với triệu chứng tăng huyết áp và có đạm trong nước tiểu. Phụ nữ trên 40 hoặc nhỏ hơn 18 tuổi thường có nguy cơ tiền sản giật. Tiền sản giật gây nhiều biền chứng trên mẹ và thai nhi; đối với mẹ gây xuất huyết não, phù phổi, suy gan cấp, suy thận cấp, rối loạn đông máu; đối với thai nhi gây nhau bong non, thai chậm tăng trưởng trong tử cung. Hiện tại, một số nghiên cứu cho thấy Asiprin liều thấp có hiệu quả trong phòng ngừa cho đối tượng có nguy cơ trung bình - cao nhưng hiện nay chưa sử dụng thường quy.

Lưu ý: Trong thai kỳ, luôn sử dụng được phẩm (nếu cần thiết) phải theo chỉ định của BS sản khoa bạn nhé!

BTC_Enfamama