Làm sao để tránh sinh con nhẹ cân?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.41K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thưa chuyên gia.
    Bạn em có bầu, bụng cũng rất to. Lúc chưa bầu thì cao 1m68, nặng 58kg, cân nặng đến khi gần sinh là 80kg. Sống ở TP. HCM, điều kiện gia đình cũng khá giả nên vấn đề ăn uống có dưỡng chất cũng được chú ý trong thời gian mang thai. Tuy không hiểu tại sao, khi sinh, bé chỉ được 3kg. So với số kg mà mẹ tăng thì bé có vẻ nhẹ cân phải không ạ.
    Em nhờ chuyên gia tư vấn giúp, tại sao lại có trường hợp như vậy, và làm sao để con sinh ra có cân nặng tốt.
    Xin cảm ơn chương trình, cảm cơn chuyên gia ạ.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 7,212 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Em thấy mẹ nó sinh em bé 3kg là được rồi mà. Có người thế này, có người thế kia. Nhưng con cân nặng như vậy là ok rồi, ko cần quá lo lắng đâu. Giờ quan trọng là nuôi cho cục cưng mau lớn thôi
    • 9,718 Bài viết

• 2,866 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thông thường bé gái 3 kg là được nhưng bé trai thì hơi nhỏ. nếu như mẹ nó nói thì ăn bao nhiêu vào hết mẹ chứ con thì được ít. Tùy theo cơ địa và bé trong bụng mẹ có hấp thụ được không thôi. Tuy nhiên mẹ ăn đủ dinh dưỡng là không lo sợ cho thai đâu nhé. Ra ngoài có điều kiện nuôi con lớn cũng được mà
    • Thành viên tích cực 2015
    • 13 năm
    • 4,239 Bài viết

• 759 Được cảm ơn

Nhiều khi con không hấp thụ á, như hồi tớ sinh thằng út, bác sĩ bảo xác định mổ rồi thì cứ ăn nhiều vào, hồi đó đúng dịp Tết con Hổ nữa chứ, mình ăn thật lực theo lời bác sĩ, kết quả vào cả mẹ lẫn con. òa òa, mẹ to thì thôi rồi
    Mẹ yêu Cún và Nhím nhất nhất nhất
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được gửi đến chuyên gia rồi nhé

Chúc bạn vui khỏe

BTC_Enfamama
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con trên 3kg thì cùng đã mừng lắm rùi, nhưng mình thấy hơn những 20kg mà con được có nhiêu đó, trong khi các mẹ lên có 13- 14 kg nhưng con gần 4kg.Mình không biết tại sao nữa, lỡ chừng mình lên có 13-14kg như những mẹ khác thì chắc con dưới 3kg quá hà
    • 352 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huyen0062 Xem bài viết
    Thưa chuyên gia.
    Bạn em có bầu, bụng cũng rất to. Lúc chưa bầu thì cao 1m68, nặng 58kg, cân nặng đến khi gần sinh là 80kg. Sống ở TP. HCM, điều kiện gia đình cũng khá giả nên vấn đề ăn uống có dưỡng chất cũng được chú ý trong thời gian mang thai. Tuy không hiểu tại sao, khi sinh, bé chỉ được 3kg. So với số kg mà mẹ tăng thì bé có vẻ nhẹ cân phải không ạ.
    Em nhờ chuyên gia tư vấn giúp, tại sao lại có trường hợp như vậy, và làm sao để con sinh ra có cân nặng tốt.
    Xin cảm ơn chương trình, cảm cơn chuyên gia ạ.
    Xin chào bạn!

Sự tăng cân của bé phụ thuộc vào sự tăng cân của mẹ khi mang thai. Trung bình, mẹ tăng từ 9 đến 12 kg trong suốt thai kỳ.
    Ba tháng đầu tiên, cân nặng của mẹ tăng khoảng 2 kg.
    Ba tháng giữa tăng 3-4 kg và ba tháng cuối là 5-6 kg. Số cân nặng tăng trong thai kỳ có thể ít hơn một chút (7-8 kg) hoặc nhiều hơn một chút (15-16 kg), tùy cơ thể từng người mẹ, không có điều gì đáng lo. Cân nặng thai phụ tăng ở :khối lượng mỡ, cơ, khối lượng tử cung trong đó có nước ối, bánh nhau, sự lớn dần của thai nhi. Như vậy có những thai phụ tăng cân rất nhiều nhưng em bé lại nhẹ cân lúc sinh và ngược lại. Điều quan trọng nhất là mẹ phải ăn uống các chất dinh dưỡng đầy đủ hợp lý và giữ mức tăng cân trong khoảng bình thường như đã nêu trên

BTC_Enfamama
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nói chung em bé ra đồi tầm 3 kg trở lên là được rồi. Nhưng vì thấy mẹ tăng cân nhiều quá mà con thì lại nhẹ quá so với trong lượng mẹ tăng cân nên mới lo lắng như vậy. Thật ra mẹ tăng cân nhiều chưa chắc con được tăng nhiều, nhưng ngược lại có những mẹ tăng rất ít, nhưng con lại tăng cân quá trời. Cái này thì tùy thuộc vào cơ địa của từng người thôi àh,.
    • 2,588 Bài viết

• 434 Được cảm ơn

Cảm ơn chuyên gia đã trả lời nhé. Sáng đến giờ mình và cô em gái mới có bầu vào đây đọc và tìm hiểu được bao nhiêu là thông tin: ăn gì, không ăn gì, uống sữa bầu từ khi nào .... thấy lý thú quá. Nhà mình cũng xác định chỉ cần em bé cân nặng trong khoảng 3kg là ok rồi nên có tpic này cũng thấy hiểu biết thêm được nhiều điều
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 183 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình tăng 20kg nhưng khi sinh bé gái cũng được 3,5kg: nhẹ kg hơn mẹ tưởng
    Rút kinh nghiệm từ bản thân thì mẹ phải ăn đủ 4 nhóm : bột đường- xơ- béo- đạm.Không ăn quá nhiều 1 nhóm nào, nếu mẹ nào đã hơi thừa cân thì ăn ít tinh bột hơn so với mẹ bầu khác. Đừng nghĩ mẹ ăn gấp đôi cho cả 2 mẹ con mà chỉ ăn lượng bình thường, chia thành nhiều bữa nhỏ và tăng cường uống sữa hơn.
    Nếu mẹ nào tăng cân quá nhanh thì giảm , tránh các món ngọt. Vì ăn nhiều đường thì mẹ mập mà còn nguy hiểm cho con trong bụng nữa
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 888 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_mup Xem bài viết
    Em thấy mẹ nó sinh em bé 3kg là được rồi mà. Có người thế này, có người thế kia. Nhưng con cân nặng như vậy là ok rồi, ko cần quá lo lắng đâu. Giờ quan trọng là nuôi cho cục cưng mau lớn thôi
    Người ta bảo cũng đừng ham hố em bé trong bụng to quá, ra ngoài nuôi từ bên ngoài mới thấy tốt hơn. Mình thấy em bé 3kg cũng là đạt lắm rồi đó chứ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,029 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

theo mình thấy bé sanh đủ tháng mà khoảng 3 ký thì cũng khá ổn , không vấn đề gì .