TIN TÀI TRỢ.

Những điều thú vị về trẻ sơ sinh sẽ khiến các ba mẹ phải ngạc nhiên.

• 85 Lượt chia sẻ
  • 17.1K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Hôm nay ngồi rảnh rảnh, tìm được một bài thấy xinh xinh, chia sẻ lại cho các mẹ đây ạ )
    Em biết được tầm 3/10 thôi, không biết các mẹ khác sao ...

CPEYfnt

Thực tế, phải vài tuần sau sinh, trẻ mới bắt đầu nhận thức được sự khác nhau của màu sắc. Còn trẻ sơ sinh chỉ có thể nhìn thấy màu đen, trắng và xám, với khoảng cách 20,32 cm đến 30,48 cm từ khuôn mặt của mình. Do các tế bào thần kinh trong võng mạc và não kiểm soát tầm nhìn vẫn chưa phát triển đầy đủ.

N3OE6vz

Sự thật là mắt của các bé thường rất đáng yêu, chúng rất to và tròn.

I8HpvjW

Trẻ sơ sinh có khả năng biết bơi? Điều này nghe có vẻ hơi vô lí nhưng theo nghiên cứu cho thấy, tất cả các bé sinh ra đều có khả năng bơi lội, điều này có liên quan đến khoảng thời gian 9 tháng 10 ngày bé trôi nổi trong môi trường nước ối trong bụng mẹ và khả năng này sẽ nhanh chóng mất đi sau khi bé chào đời.
    I2uHGKm

Trẻ sơ sinh ngủ gần như cả ngày. Vì não bộ trẻ cần đến 50% glucose, do đó trẻ cần ngủ nhiều để phát triển não bộ.

B0hIP6L

Khác với người lớn, trẻ sơ sinh có số xương cao gần gấp 2 lần, nghĩa là 300 chiếc. Những chiếc xương sẽ nối vào nhau khi trưởng thành, khi đó chỉ còn 206 chiếc xương.

qLQE8Ky

Trẻ sơ sinh không có xương bánh chè, chỉ có những sụn giống với bánh chè. Những sụn này không phát triển đến khi bé được 6 tháng tuổi. Đó là lý do tại sao trẻ trườn bò bằng tay thay vì kết hợp cả chân.

hUVfrw2

Chắc bạn đã từng mắng yêu công chúa, hoàng tử bé bỏng của mình rằng “khóc dỗi mẹ không ra nước mắt”, nhưng thật ra trẻ không thể sản xuất hoặc tiết ra nước mắt cho đến khoảng ba tuần sau sinh. Điều này xảy ra là do tuyến nước mắt của trẻ mới sinh chưa thực sự được phát triển đầy đủ ngay sau khi bé chào đời.

y8XdIzu

Tất cả các giác quan của bé đều phát triển rất mạnh mẽ ngay từ khi chào đời. Bé có thể phân biệt được giọng mẹ với giọng người khác hoặc mùi hương của mẹ. Tuy nhiên thị lực của bé lại bị hạn chế, bé chỉ có thể nhìn được vật trong khoảng cách 20- 30 cm.

0aRjUs9

Ngoài lưỡi, trẻ sơ sinh còn có nụ vị giác ở trên lưng và hai bên miệng, trước khi nhận được mặt mẹ, khả năng phát hiện mùi của bé rất tốt, và bé tìm được vú mẹ rất nhanh nhờ khứu giác.

kKrTqnJ

Trong suốt thai kì, thai nhi có thể gửi tế bào gốc từ cơ thể của chính mình để khắc phục những tổn thương trên cơ thể mẹ.

Nguồn sưu tầm: Brillkids Việt Nam
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 232 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Cảm ơn bài viết của bạn thật hay
    • 630 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

bạn ơi, thế có cách nào để tiếp tục khả năng biết bơi của các bé không?
    0_tgwtt1223345666777888
    • 16,165 Bài viết

• 1,442 Được cảm ơn

Các bé bên nước ngoài được học bơi từ rất sớm ấy, con mình hè sang năm cũng cho đi học k đến lúc lại bị mất mất khả năng bẩm sinh
    kho0epq7v8qkkLYhDSn32hfo2pn9zk
    • 82 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Bài viết thật hay. Mình cũng chỉ mới nắm được 50% thui!
    • 672 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Tê Giác 2 tuổi đến nơi rồi mà em còn chỉ biết có vài điều trên này thôi. Thank mn nhé
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bài viết hay quá chị (y)
    Dịch vụ chụp ảnh chân dung ngoại cảnh, cặp đôi, mẹ và bé tại thành phố Hồ Chí Minh
    Giabaophotography.com
    FB:Gia Bảo Photography
    0949 123 649 Call/SMS/Viber/Zalo
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Theo mình những chia sẻ trên chính xác, mình cũng đang áp dụng và kết hợp với đọc truyện cho con nghe bằng ứng dụng truyện cổ tích này https://itunes.apple.com/vn/app/truy...5161?l=vi&mt=8
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hay. vậy mà mình không biết ,thank bạn nhé
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đáng yêu quá các mẹ ơi
    senviet.com.vn - địa chỉ uy tín bán vòng tay gỗ sưa đỏ, vòng gỗ tử đàn đỏ, vòng gỗ trầm hương chất lượng và rất uy tín!
    Đặc biệt gia vong deo tay bang go sua tại Sen Việt luôn là tốt nhất thị trường vì có xưởng sản xuất.
    • 223 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bài viets rất hay
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f2758/ao-nguc-cho-con-bu-hang-chat-dep-made-in-vn-can-tuyen-dai-ly-ck-cao-giam10-nhan-dip-trung-thu-2433736/