Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

[Câu chuyện đầu tiên của bé - 2012] - Tuần 5 - Kỉ niệm Vân Khánh yêu quý của anh Hai Tom tròn 1 tuổi

• 3 Lượt chia sẻ
  • 1.67K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Tên bé: NGUYỄN HUỲNH VÂN KHÁNH
    Ngày sinh: 08/08/2012
    Ngày dự sinh: 12/08/2012
    Số tuần mang thai: 39.5 tuần
    Cân nặng: 2.8kg
    Chiều dài: 50cm
    Nhật ký chào đời của bé:

Dự sanh 12/8 là Chủ Nhật, hôm đó mới thứ 3/07/08/2012, mình đi Vũ Anh khám định là khám 1 lần rồi cuối tuần nhập viện sanh luôn -vì các lần trước khám HVuong. Vào chờ bs khám xong thì bác bảo 39,5w rồi, nở 1cm, em bé 2,5kg - kết luận NHẬP VIỆN.

Ối trời, mình vẫn còn đang tự lái xe tung tăng đi làm, đi tới đi lui có thấy gì đâu mà bảo nhập viện hở ông . Rồi bs bảo vào nằm đo tim thai. Nằm rồi ngủ quên lúc nào không hay, lát sau cô y tá bảo xong rồi ra khám lại - 30p sau. BS vẫn bảo 1cm. Rồi mình hỏi giờ sao bác, bác bảo cũng NHẬP VIỆN thôi. Mình bảo mình còn xe ở cơ quan, chưa chuẩn bị đồ đạc gì cả. Bác bảo có gì đâu mà chuẩn bị, này nọ kia, rồi mình năn nỉ bác cho về. Ok bác cho về và không quên dặn có gì là chạy zô bv lại liền. Mình khấp khởi vừa mừng vừa lo bắt taxi chạy vội về cơ quan chạy xe về, đến nhà là 4h chiều rồi, ăn uống tắm rửa gội đầu, cắt móng tay chân, bla bla xong thì 7h tối. Lấy cái giỏ đồ em bé và mẹ để sẵn. Bàn với xã là nằm ngủ phát rồi sáng đi cũng được vì chưa thấy gì cả, không đau, không có ối chảy...

9h tối, tự nhiên thấy lo lo, thôi nhập viện trớt cho khỏe. Hai vợ chồng đùm đề ra gọi taxi đi - đùm đề cho lắm vào trong khi bv đã có sẵn đồ cho em bé rồi. Đến nơi làm thủ tục, thay quần áo bv (sạch sẽ thơm tho và mới tinh) và có bs vào thăm khám, cũng 1cm.

Ngủ 1 đêm ở "khách sạn Vũ Anh" thì chồng phải về đi làm, 7h sáng bv cho đồ ăn sáng mà không ăn được vì tự nhiên thấy đau đau bụng, ráng uống miếng nước. BS vào khám, 2cm. Quằn quại trên giường đối phó với từng cơn gò đến 11h30 thì thấy vỡ ối. Chảy tùm lum, mình đứng lên đi vào phòng sanh - ối chảy từ phòng mình đến phòng sanh - gần đó cách khoảng 20m thôi - rất tiện lợi.

Nằm lên bàn sanh, bs khám tiếp thì thấy 4cm rồi, bác bảo 1h mới sanh, rồi cho truyền dịch. Mình nằm đó vừa tập thở vừa quặn mình vì đau và lạnh nữa - bởi vậy nhớ mang vớ theo nha - đẻ xong mới mang vào. 12h30 mình thấy đau quá, bs hỏi có chịu nỗi không? mình nói đau chịu được, bác bảo vậy chưa đẻ được đâu, phải qua 1h cơ. 1h kém 5p bác vào khám tiếp thì 8cm rồi, ối ra gần hết, mình thấy đau quá rồi, tức tức chổ đó rồi, mình ngoái người gọi chị y tá kêu giùm bác, "chị ơi!" thì vừa lúc đó bác vào bác còn hề là "chị nào, chị Phi hả?" hehe, rồi bác với tay tính lấy cái áo bờ lu mặc vào thì mình kêu bác "chắc sinh bác ơi" rồi bác lại bảo "nào hít thở sâu vào nào, rồi thở ra từ từa và RẶN !" Ôi, mình hít 1 hơi thiệt sâu rồi thở từ từ ra miệng và rặn một phát, em bé đi ra cùng cả nùi nhau và đủ thứ hầm bà lằng. Mình thấy nhẹ nhõm hẳn, sờ cái bụng xẹp lép, nhìn qua con thấy đỏ hỏn, đếm ngón chân tay, .. hehehe.

"2,8kg, 13:05p nha mẹ!" - em bé được cho nằm nôi riêng với đèn chiếu làm ấm bé sau khi bé được vệ sinh, mặc quần áo và quấn khăn.

Mình nằm trên bàn sanh 15p tơ hơ như vậy cho chảy hết sản dịch ra thì bác vào khâu khâu nhíp nhíp. Chích mũi thuốc tê rồi mà mình vẫn cảm nhận được mũi kim đi vào từng thớ thịt. Má ơi, lại một lần nữa khâu khâu..

Lần đau đẻ này đã được rút kinh nghiệm từ tập 1 nên mình lạc quan hơn và mau hồi phục hơn rất nhiều. 2 tiếng sau đã được về phòng cho em bé bú, 3 tiếng đã đi tiểu được, 1 ngày sau đã đi tiêu được, thêm cái nữa là TÂM LÝ, rất quan trọng nha các mẹ. Bệnh viện sạch sẽ, đội ngũ y tá bác sĩ vui vẻ, biết động viên sản phụ thì họ thấy được an ủi rất nhiều. Y tá bác sĩ hỏi thăm mình suốt, thích lắm. Giường chiếu sạch sẽ, phòng ốc gọn gàng ngăn nắp, riêng biệt, yên tĩnh và không một tiếng động âm thanh hay lời la ó nào cả. Chỉ có tiếng em bé khóc chào đời thôi !

Vậy đó, cái sự đi đẻ của mình lần này nó tuyệt vời lắm.

-------------

Vân Khánh nay đã được 1 tuổi hơn rồi, trộm vía con ăn ngoan ngủ ngoan, bữa nào mà được khen chút là con về quấy mẹ liền. Vì thế mà ai khen con là mẹ lo lắm.

Tặng cả nhà tấm hình bé My 11 tháng tuổi - sữa mẹ hoàn toàn - 11kg:

IMG_9030copy_zpse1e4aa81

Chúc các bé hay ăn chóng lớn nhé.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 213 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

trv con yêu quá. giống cu nhà mình cũng sữa mẹ hoàn toàn, 10t đã 11kg rùi
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 6,153 Bài viết

• 17,251 Được cảm ơn

hình bé đáng iu thật
    • Thành viên tích cực 2015
    • 8 năm
    • 812 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

nhìn con cưng quá nè

• 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CafeCC Xem bài viết
    trv con yêu quá. giống cu nhà mình cũng sữa mẹ hoàn toàn, 10t đã 11kg rùi
    Bé mình hồi 10m cũng được 11kg, sau đó bị tiêu chảy do uống kháng sinh của bệnh viêm tai giữa, thế là tụt cái vèo xuống 10kg, giờ vớt vát được thêm 0,6kg rồi, hihi.
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,119 Bài viết

• 2,819 Được cảm ơn

Yêu cả 2 mẹ con luôn nè. Mẹ đi sinh mà sao thấy d6e4 dàng quá vậy nè. Nhìn con gái muôn cắn ghê ta.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 385 Bài viết

• 1,362 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chúc con gái, khỏe mạnh, thông minh, hay ăn chóng lớn
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 49 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

con yêu quá
    • 6,735 Bài viết

• 9,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Làm mẹ rồi chị mới nhận thấy một điều là tất cả các bà mẹ đều dũng cảm hết. Mang nặng, đẻ đau, rồi còn đau dư âm sau đẻ, nuôi con thế nào, dạy con ra làm sao ... nữa! Chúc mừng mẹ đã sinh ra 2 thiên thần rất đáng yêu, và chúc mừng My ngoan tròn 1 tuổi nha!
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Làm mẹ rồi chị mới nhận thấy một điều là tất cả các bà mẹ đều dũng cảm hết. Mang nặng, đẻ đau, rồi còn đau dư âm sau đẻ, nuôi con thế nào, dạy con ra làm sao ... nữa! Chúc mừng mẹ đã sinh ra 2 thiên thần rất đáng yêu, và chúc mừng My ngoan tròn 1 tuổi nha!
    Hồi đó khi chưa mang thai thì sợ có bầu, trong lúc bầu thì sợ nghén, nghén hết thì sợ đi đẻ, trong khi đẻ thì sợ bị mổ, đẻ xong rồi thì lo em bé ra k có sữa cho con, có sữa rồi thì lo không biết bé bú đủ không, .rồi lại lo số ml con bú sữa... rồi nuôi con, số lần con ngủ trong ngày, ... ôi đủ thứ cái tiếp nối chị nhỉ.

Vậy đó mà con em nay đã tròn 1 tuổi rồi. Em còn nhớ như in từ lúc có bầu Tom cho đến lúc có bầu My rồi sinh TOm và sinh My. Ôi, thật tự hào và hãnh diện vì mình cũng đã bầu đã sinh rồi nuôi 2 con được từng này.

Mong mãi mãi bình an và hạnh phúc chị nhỉ.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Tuan 5 co it bai tham du nhi.
    • 418 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Dễ thương quá, khâm phục em quá !