TIN TÀI TRỢ.

Cách kiểm tra mắt trẻ nhỏ bị lé cực chuẩn bà mẹ nào cũng nên biết

• 836 Lượt chia sẻ
  • 55.5K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 932 Bài viết

• 966 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Các mẹ ạ, lúc con em 5 tháng em chơi với con, nhìn vào mắt con, thấy mắt bé có vẻ bị lé, tròng đen bên mắt trái cứ chạy vào trong thế nào í...

Lo lắng, em tìm hiểu trên sách báo thì được biết trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ hay có hiện tượng lé lắm, vì tròng mắt chưa chuyển động theo đều và theo nhịp nên sẽ có hiện tượng này và bé lớn tháng tí nữa sẽ hết. Đồng thời em cũng nghe nhiều người bảo, có thể do mẹ để bé quay đầu ngước nhìn một chỗ có ánh sáng quá lâu cũng dẫn đến tình trạng này, thế là em xoay đầu thường xuyên cho con, bên cạnh đó, kỹ hơn em còn đưa những đồ chơi có màu sắc qua qua lại lại để mắt bé nhìn theo di chuyển nhìn theo, nhưng kết quả vẫn không khả quan.

Tình trạng này kéo dài tới khi bé một tuổi nhưng em chưa đưa con đi bác sĩ vì cứ chờ… con lớn tháng tí nữa sẽ hết như nhiều người bảo. Một hôm tình cờ chị bạn cùng cơ quan chồng em đến nhà lấy tài liệu, nhìn con em chị bảo mắt bé có vẻ không bình thường. Và chị chỉ ra dấu hiệu nhận biết chính xác tình trạng mắt lé sau một lúc quan sát con em:

- Con thường nhìn lệch, nhìn nghiêng hoặc quay đầu mới nhìn thấy đồ vật ở bên cạnh.

- Mắt con không có phản ứng với ánh sáng hoặc không tập trung vào một món đồ chơi.

b%C3%A9-mat-le
    Ảnh minh họa từ internet

Sở dĩ chị rành chuyện này vì trước con chị cũng bị, may phát hiện kịp thời và đưa đi bác sĩ sớm, nhưng mắt con chị do bị lệch trục mắt mà trục này do thủy tinh thể quyết định nên không thể chữa khỏi 100%, chỉ làm giảm nhẹ thôi.

Nghe lời chị, hôm sau, em đưa con đến bệnh viện mắt khám, bác sĩ xác nhận là con em bị lé thật các mẹ ạ, trời ơi, tội nghiệp con gái em. Nhưng cũng may, tật lé mắt của con em theo lời bác sĩ có thể chữa khỏi được chỉ cần tuân thủ theo hướng điều trị của bác sĩ.

Đôi mắt là cửa sổ tâm hồn của con, nên các mẹ có con nhỏ nhớ kiểm tra mắt con để nếu phát hiện tật lé mắt đưa con đi chữa trị kịp thời cơ may chữa trị khỏi sẽ rất cao. Theo đó, trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ được chữa lác trước 3 tuổi, tỷ lệ thành công lên tới 92%, 6-8 tuổi là 62%. Nếu để lâu, mắt bé sẽ thành tật nên khả năng phục hồi sẽ kém.

Xem thêm các bài viết khác
    https://www.webtretho.com/forum/f3199...y-nhe-2333532/
    https://www.webtretho.com/forum/f92/b...rang-ko-34434/
    https://www.webtretho.com/forum/f854/...-nuoi-2292173/

Xem thêm clip cảm động cha quỳ gối chịu đòn roi để có tiền mổ mắt cho con
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,463 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Tẹo về kiểm tra ngay xem bé nhà mình có bị như vậy không.
    npk12345

Đánh Rơi Một Chấm Ân Tình.......
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 71 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

• Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 87 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Thế này về e cũng phải kiểm tra ngay mới được, chứ nhỏ mà bé bị lé thì lo lắm lại sợ ảnh hưởng đến mai sau
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 92 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

pphair kiểm tra cho con thôi
    • 829 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

• 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi, hiện giờ mắt con bạn đã hết hẳn
    comment by WTT mobile view
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn ơi, hiện giờ mắt con của bạn đã khỏi hẳn chưa ạ ?
    comment by WTT mobile view
    • 351 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

cám ơn bạn phải theo dõi từ mấy tháng là được bạn nhỉ
    • 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

HÌnh như trẻ con hầu như đều kiểu như bị lé ý, nhưng lớn lên sẽ tự hết
    .................HẠNH PHÚC ẢO LẮM.......................
    • 223 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn bài viết của b
    https://zaodich.webtretho.com/forum/f2758/ao-nguc-cho-con-bu-hang-chat-dep-made-in-vn-can-tuyen-dai-ly-ck-cao-giam10-nhan-dip-trung-thu-2433736/