Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tự dùng kháng sinh tại nhà có tốt không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 784 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 547 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị của em có biết về dược. Mỗi khi cháu bé ở nhà bị bệnh cảm cúm, ho, chị em thường không đưa cháu đi khám bác sĩ mà tự mua thuốc cho cháu uống, trong đó có cả kháng sinh như Cotrim. Em nghe nói là không nên tự mua thuốc kháng sinh uống. Xin BS cho biết nếu tự điều trị bằng kháng sinh như thế có gây hại gì đến sức khỏe của cháu không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 713 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Chào bạn,

Thắc mắc của bạn đã được chuyển đến Bác sỹ Trương Hữu Khanh - trưởng khoa Nhiễm - Bệnh viện Nhi Đồng I.

Bác sĩ sẽ trả lời thắc mắc của bạn vào buổi giao lưu sẽ diễn ra vào lúc 14:00 – 16:00, thứ 6 ngày 30/8/2013 tại Webtretho.

BTC_Lifebuoy
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebethotho Xem bài viết
    Chị của em có biết về dược. Mỗi khi cháu bé ở nhà bị bệnh cảm cúm, ho, chị em thường không đưa cháu đi khám bác sĩ mà tự mua thuốc cho cháu uống, trong đó có cả kháng sinh như Cotrim. Em nghe nói là không nên tự mua thuốc kháng sinh uống. Xin BS cho biết nếu tự điều trị bằng kháng sinh như thế có gây hại gì đến sức khỏe của cháu không?
    Mình không tự tiện dùng kháng sinh đâu, vì kháng sinh có tính chất diệt khuẩn, bác sỹ thường nắm phác đồ điều trị sẽ cho lượng và loại kháng sinh thích hợp cho bé ở giai đoạn nào của bệnh. Với lại dùng không đúng dễ bị lờn lại ko hết bệnh nữa.
    • 713 Bài viết

• 499 Được cảm ơn

Bạn thân mến,

Nếu dùng kháng sinh hợp lý đủ ngày và những loại đơn giản thì cũng không ảnh hưởng gì đến sức khỏe của bé. Tuy nhiên, đa số cảm cúm, ho, sổ mũi thì chưa cần dùng kháng sinh. Cotrim là một kháng sinh khá rẻ và cũng có tác dụng, nhưng đa số vi khuẩn đã kháng được kháng sinh này.

BS. Trương Hữu Khanh
    • 1,571 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

MÌnh cũng ko tự tiện dùng kháng sinh cho con. thay vì đợi con ốm rồi uống thuốc thì mẹ nó tăng cường phòng bệnh cho con. Những căn bệnh cảm cúm ho đều rất dễ để phòng tránh bệnh mà. Mẹ nó chịu khó vệ sinh cho bé = xà phòng diệt khuẩn sẽ phòng đc bệnh cho bé.
    • 3,558 Bài viết

• 2,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng không dám tự tiện dùng kháng sinh vì không biết rõ bé bị bệnh gì, dùng lại nào cho thích hợp. Cho bé đi bác sĩ mình cũng cố gắng cho bé uống đủ từ 5-7 ngày cho đủ liều vì không đủ rất dễ bị nhờn kháng sinh.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 4,235 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Lifebuoy Xem bài viết
    Bạn thân mến,

Nếu dùng kháng sinh hợp lý đủ ngày và những loại đơn giản thì cũng không ảnh hưởng gì đến sức khỏe của bé. Tuy nhiên, đa số cảm cúm, ho, sổ mũi thì chưa cần dùng kháng sinh. Cotrim là một kháng sinh khá rẻ và cũng có tác dụng, nhưng đa số vi khuẩn đã kháng được kháng sinh này.

BS. Trương Hữu Khanh
    Bác sỹ ơi cho em hỏi, cái kháng sinh Cotrim có phải là loại thông dụng để trị ho sổ mũi không? Em đi bác sỹ mỗi khi con em bị ho sổ mũi người ta thường cho dùng kháng sinh có hoạt chất cefixime, loại kháng sinh này đã bị khuẩn kháng lại chưa ạ?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói gì nói chứ người lớn thì tự mua thuốc uống được, còn trẻ em thì nên cho con đi khám trước khi dùng thuốc sẽ tốt hơn mẹ nó ạ!