TIN TÀI TRỢ.

Review: Cháo lươn xứ Nghệ cho anh chị em!

• 1.1K Lượt chia sẻ
  • 16.6K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 159 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đi ngang quán này rất nhiều lần rồi nhưng chưa khi nào vào cả vì cái bảng “cháo lươn xứ Nghệ” đặt ở đầu hẻm nói thật là không…bắt mắt lắm. Tôi thi thoảng có nhìn vào trong hẻm nhưng chưa khi nào thấy bàn ghế gì, cứ nghĩ là giờ đó họ chưa bán. Trưa nay có bạn đồng nghiệp rủ đi ăn, chỉ đích danh là phải ăn quán đó vì thèm. Tôi mới có dịp ăn cháo lươn xứ Nghệ.

Muốn ăn thì phải đi lên lầu nên trước đây chả trách sao tôi cứ chạy ngang nhìn vào là chẳng thấy bàn ghế ghì bày ra hết. Ở trên khá thoáng mát, rộng rãi và có hơi vắng vẻ. Thấy bảng hình như buổi tối bán lẩu dê. Nghe đồng nghiệp nói, chiều chập tối quán mới bắt đầu có khách, địa điểm này nổi tiếng trong khu vực lắm, từng thấy cả nghệ sĩ vào ăn. Quán này lâu năm rồi, chất lượng rất uy tín.

Lúc dọn tô cháo ra, thú thật tôi nhìn thấy nó chẳng hấp dẫn gì cả. Cháo trắng, có dầu gì trên mặt như là dầu sa tế. Liếc sang tô của anh bạn đối diện thấy anh ta rất điềm nhiên lấy thìa trộn tô cháo từ dưới đáy lên, màu sắc bắt đầu xuất hiện. Tội liền làm theo ngay. Khi vừa trộn lên, ở dưới đáy tô bắt đầu trồi lên bao nhiêu là thịt lươn, củ ném xào, mùi thơm của rau răm, ngò gai xộc thẳng vào mũi. Hương thơm tỏa ra, màu sắc bắt đầu chuyển sang vàng nghệ siêu hấp dẫn, thật sự đang đói mà ngửi thôi cũng muốn tỉnh.

3d309673438358fb83daadba3595beb3
    tô cháo khi vừa dọn ra như cháo trắng với dầu vậy.

585f91f2858f14a3d20c877a7485915b
    tô cháo sau khi trộn lên thì nó hấp dẫn thế này. Mùi thơm tuyệt lắm lắm!

Cháo nóng hổi, phải thổi phù phù khi ăn. Trong cháo có nghệ, có củ ném, có dầu sa tế nên vừa thơm, cay thì không cay gắt mà càng ăn nó càng thấm, ăn xong mồ hôi trán túa ra, người tỉnh táo hẳn. Hạt gạo nấu nhừ nở bung ra hết, cháo không quá lỏng cũng không quá đặc, rất vừa ăn. Lươn được tuốt thịt ra, cho rất nhiều vào tô ăn đến hết tô mới hết lươn đấy ạ, rất tử tế. Lươn thịt ngọt, săn và dai dai, nói chung không chê được điểm gì. Phần tôi là một tô cháo lươn với một chai nước suối lạnh là 45 nghìn đồng.

b5172e256b33e9bc13391bb597d37492
    Thịt lươn được lọc hết xương ra, rất dễ ăn

83e1be6dcf57795a5b3589b71c9d6584
    Ăn xong chờ tính tiền chụp lại cái quán luôn, thoáng đãng và mát mẻ.

Quán nằm trong hẻm 422 Lê Văn Sỹ quận 3 nhé các bạn!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 51 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Đọc tưởng bở, đến câu chốt là quán ở TP HCM làm mình tụt hết hứng!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 296 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Tối qua mình mới đi ăn xong. Ngon thật đấy cả nhà. Đi buổi tối, khá đông khách, chờ khoảng 7 8 phút gì đó. Tô trong hình chụp nhìn nhỏ chứ ở ngoài cũng to. Ăn no phềnh bụng ra luôn.Tô đặc biệt mình kêu là 50K, rất nhiều lươn. Tô bình thường là 35K. Thích nhất ở quán này là các em phục vụ rất dễ thương, ngoan, lễ phép, tận tình.

Mình up cái hình hôm qua chụp đây. Y như chủ top này nói, lươn nằm tụt hết ở dưới đáy, khuấy lên thì biết dưới đó như kho báu á, có cả củ ném nữa

1798695_10152022116088494_1551793671_n
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đính chính lại là củ nén" hay còn gọi là hành tăm nha các bạn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Thì lươn chả toàn nằm dưới bùn còn gì.
    Chị mình cũng là chủ quán cháo lươn xứ Nghệ đây, mẹ nào có thèm thì ở P. An Bình, Biên Hòa nhé. Ngon tuyệt cú mèo luôn. Những bạn gái gần đến ngày đèn đỏ thì chỉ cần 1 tô cháo này thôi là thoải mái cả người. Quán chị mình tên Thu Hiền
    Mọi người có tiện thì ghé ủng hộ nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 21 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

ở Nghệ An gần nhà mình ăn suất 20k là ngon lắm rồi, ăn 30k thì lươn nhiều lắm, còn khách du lịch thì toàn 50k thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 54 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em nghe nói cháo lươn thì phải nấu nghệ tươi cay cay mới ngon, cháo này như bỏ nước màu chứ ko phải nghệ ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hôm nay ghé vào quán này vì nghe danh đã lâu. Nhưng quán phục vụ quá là ko chuyên nghiệp, rất hụt hẫng. Mấy em phục vụ chậm chạp, đợi đồ ăn hết 30p, mình rủ bạn đi nên đợi lâu thấy rất ngại, trong khi quán cũng ko đông là mấy. Ăn xong thì bị đau bụng, tức cơ, tức ngực. Ko biết là bị gì nhưng thấy tức cả mình. Một lần và mãi mãi cho quán này. À, có tốn phí gửi xe nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chị ơi,cho em địa chỉ cụ thể của quán ở An Bình, Biên hòa nhé. Em muốn đi ăn
    • Thành viên webtretho
    • 5 năm
    • 716 Bài viết

• 164 Được cảm ơn

ôi ngon quá!!!! Mình cũng muốn thử nấu món này
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 258 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ha noi an o dau ngon ha cac me
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hà nội có thể lên quán lươn trên đội cấn, ngay qua chỗ gần ngã tư giao với liễu giai ấy.
    Giá cả phải chăng
    • 30 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dtnlanvn Xem bài viết
    Hôm nay ghé vào quán này vì nghe danh đã lâu. Nhưng quán phục vụ quá là ko chuyên nghiệp, rất hụt hẫng. Mấy em phục vụ chậm chạp, đợi đồ ăn hết 30p, mình rủ bạn đi nên đợi lâu thấy rất ngại, trong khi quán cũng ko đông là mấy. Ăn xong thì bị đau bụng, tức cơ, tức ngực. Ko biết là bị gì nhưng thấy tức cả mình. Một lần và mãi mãi cho quán này. À, có tốn phí gửi xe nữa.
    Hix, cái hiện tượng này liệu có phải là dị ứng bột ngọt ko mọi người? Mình và vợ đang tính đi ăn thử món này, nhưng mà cả 2 đứa đều bị dị ứng bột ngọt cả(không phải cứ có bột ngọt là bị mà là bỏ nhiều bột ngọt thì mới bị, vì ở nhà 2 vc nấu ăn cũng có dùng bột ngọt)
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Món này mở bán lúc mấy giời vậy mọi người? Để hôm nào mình dẫn cháu mình đi ăn.
    • 75 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

ngon quá trời ơi, nhìn mà thèm. ở HN hình như ko có hàng nào
    • 83 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Món ngon quê mình đây mà. Mình ăn cháo lươn ở nhiều nơi ở Sài Gòn, quán người nghệ nấu cũng có nhưng ăn cảm thấy vẫn không ngon, vị nó cũng không giống như mình ăn ở quê. Nên chỉ về quê mình ăn mới là ngon nhất thôi.