TIN TÀI TRỢ.

Tiết kiệm thế nào để chuẩn bị sinh em bé? - Thảo luận

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.44K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vợ chồng mới cưới, đang còn ở nhà thuê, thu nhập thì trung bình mỗi người khoảng 5tr/tháng thui. Tụi mình tính sang năm kiếm em bé nhưng không biết phải tốn khoảng bao nhiêu và phải tiết kiệm như thế nào để có thể lo cho con. Đau đầu thiệt chị em ui

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 6,735 Bài viết

• 9,269 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thành thật khuyên bạn nên tìm hiểu và mua 1 gói bảo hiểm chăm sóc sức khoẻ từ phía các công ty, nó sẽ giúp bạn nhẹ gánh khi sinh nở được phần nào. Đó là lúc khám thai và sinh thôi. Còn khi có con rồi thì phần chi phí cho con sẽ không nhỏ đâu. Bạn cố gắng ăn uống để cho con bú sữa mẹ sẽ tiết kiệm được một khoản đáng kể đấy, còn thừa thì mỗi tháng cất lại tầm 2tr, cứ 5tr là mình mang gửi tiết kiệm. Bạn tìm hiểu xem lãi suất ngân hàng nào hấp dẫn thì gửi nhé, hôm nọ nghe bạn kia mách gửi 20tr ở ngân hàng Bản Việt được tặng áo mưa / mũ bảo hiểm cao cấp kìa, bạn muốn gửi ko? Đang mùa mưa này, nhận quà là áo mưa cũng được. Nhận mũ bảo hiểm thì càng tốt hơn vì ra đường là phải dùng đến rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IrisNguyen Xem bài viết
    Mình thành thật khuyên bạn nên tìm hiểu và mua 1 gói bảo hiểm chăm sóc sức khoẻ từ phía các công ty, nó sẽ giúp bạn nhẹ gánh khi sinh nở được phần nào. Đó là lúc khám thai và sinh thôi. Còn khi có con rồi thì phần chi phí cho con sẽ không nhỏ đâu. Bạn cố gắng ăn uống để cho con bú sữa mẹ sẽ tiết kiệm được một khoản đáng kể đấy, còn thừa thì mỗi tháng cất lại tầm 2tr, cứ 5tr là mình mang gửi tiết kiệm. Bạn tìm hiểu xem lãi suất ngân hàng nào hấp dẫn thì gửi nhé, hôm nọ nghe bạn kia mách gửi 20tr ở ngân hàng Bản Việt được tặng áo mưa / mũ bảo hiểm cao cấp kìa, bạn muốn gửi ko? Đang mùa mưa này, nhận quà là áo mưa cũng được. Nhận mũ bảo hiểm thì càng tốt hơn vì ra đường là phải dùng đến rồi.
    cảm ơn bạn nhiều nhé. À, mà mới lần đầu tiên mình nghe về bảo hiểm chăm sóc sức khỏe í, bạn có từng mua chưa, của công ty nào, giới thiệu mình đi để tham khảo xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,029 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

Tầm lương ấy thì anh/chị phải lập 1 khoản tiết kiệm ngay từ bây giờ rồi . Em thấy bên ngân hàng Viet Capital Bank có mở nhiều gói tiết kiệm đó , anh/chị chọn gói khoảng 3 tháng cũng dc .
    • 185 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

2 VC bạn mới cưới, mức thu nhập còn khiêm tốn thì đừng nghĩ đến chuyện sinh con sớm làm gì, Chịu khó phấn đấu them một thời gian nữa cũng đâu muộn. Con cái sinh ra thì dễ nhưng để dành cho con những gì tốt đẹp nhất cũng gian nan lắm.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,056 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Mình lại có suy nghĩ khác, con cái là trời cho, lúc đang sinh nở được thì sinh, nhiều người lo làm giàu rồi sau này muốn cũng khó, thời giờ ăn uống thế nào mà cứ khó chứ hồi trc thì các cụ dễ lắm.
    Có tiền mà không có con thì buồn lắm, mà phụ nữ lại càng tủi thân
    Việc tiết kiệm để sinh con thì phải có kế hoạch để tiết kiệm hiệu quả nhất.
    Ví dụ, hàng tháng bạn để được 2tr, vài ba tháng rồi mở sổ gửi tiết kiệm. đến lúc sinh cũng có ít tiền tầm 20-30tr, nếu dư giả hơn thì bắt đầu mang bầu mua bảo hiểm để lúc khám, sinh đc hưởng chế độ
    Việc phát sinh thu nhập ngoài thì cũng để riêng ra, của biếu (bố mẹ, anh chị e) cũng để ra, gửi tiết kiệm..., không nên mua vàng vì xác định mình sẽ dùng trong thời gian ngắn hạn, vàng dễ lên xuống, bán bị lỗ.
    Việc chi tiêu của bạn có thể phân ra các định lượng cơ bản:
    Ví dụ: tiền nhà, điện nước,net.. 2tr
    Tiền ăn: 3tr
    các khoản linh tinh: 2tr
    Sơ sơ là như thếvà tùy gia đình bạn để điều chỉnh.
    Chỉ cần cố định mức tiêu và đặt ra mốc, nếu du di thì cũng k nhiều đâu.
    Còn một vấn đề nữa là chồng bạn, bạn phải lên kế hoạch và cho chồng hiểu hoàn cảnh, chứ đàn ông thì tiêu tiền vô tội vạ, sợ lắm. Đứa tiết kiệm đc 5k thì đứa khác tiêu 10k