Nuôi lợn tiết kiệm!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.7K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 85 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Nếu kiếm nhiều tiền mà tiêu cũng nhiều, không để ra được đồng nào tiết kiệm mỗi tháng thì cũng không ổn chút nào. Không quan trọng mỗi tháng kiếm được nhiều hay ít, điều quan trọng hơn là mỗi tháng tiết kiệm được bao nhiêu? Nếu như lương 2 vợ chồng em kiếm được 10 triệu, mỗi tháng tiết kiệm được 10% số lương (tức 1 triệu), 1 năm tụi em để ra có được 12 triệu, như vậy thì nghèo quá các mẹ nhỉ? Các mẹ mỗi tháng tiết kiệm được bao nhiêu ạ? Nên tiết kiệm hơn 10% số lương mình có không các mẹ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 483 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

mình có con rồi nên phải tích lũy cho con bạn ạ. nếu bạn chưa có bé thì cũng nên tích lũy để sau này lo cho con được đầy đủ. 12tr/năm cũng là khá rồi đấy bạn. cứ vậy nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 26 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình nghĩ tiết kiệm 1 tháng 10% trong bối cảnh lạm phát như bây giờ là không ổn lắm. Bạn thử để dành 20% - 30% xem sao. Góp gió thành bão mà, góp nhìu 1 tí thì bão nhanh thành, chứ góp ít quá thì lâu lắm bạn ạh...
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,057 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

E cũng tiết kiệm nhưng là để ngân hàng, ở nhà có con lợn đất thì hằng ngày đi chợ về e toàn cho vào nó, chẳng quan tâm là thừa 10k. 50k, hay là 2-3k coi như mình k quan tâm đến nó nữa
    thế mà cuối năm e mổ lợn cũng đc hơn 1tr đấy ạ, nó đủ tiền xe tàu một lần gđ e về quê đấy
    Như vậy lại thấy vui vui
    • 59 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình cũng thích bỏ heo lắm đấy, có 2 con heo luôn, sẵn để trang trí luôn ý mà, cứ nhét vào, cuối năm thịt nó cũng được kha khá. Lương 2 vc bạn 10tr cũng bằng vc mình, không biết nhà bạn thì sao chứ 2 đứa mình phải thuê phòng mỗi tháng 2tr, mà mình vẫn tích cóp được 30% đấy, mình nấu ăn nhà và mang cơm theo cho cả 2 vc đi làm, thi thoảng mới ăn ngoài. Phần để dành mình chia 3 hình thức :
    * Gởi về mẹ dưới quê chơi góp hụi hàng tháng.
    * 2 tháng thì mua 1/2 chỉ vàng 24k để dành.
    * Được chừng 5tr thì mình làm cái sổ tiết kiệm, lãi suất còm nhưng chủ yếu để dành thui.
    Miễn sao đừng cầm tiền trong túi, dễ tiêu pha lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,515 Bài viết

• 996 Được cảm ơn

10% ít quá bạn ơi, chịu khó tằn tiện thêm tí cho lên chừng 20% đi. Cứ thắt từ từ, đừng bó nhanh quá kẻo quá đà thành hà tiện thì cũng không nên. Với lại tiền phải để lưu thông thì kinh tế mới phát triển được nên nếu để dành được khá khá thì đem gởi tiết kiệm chứ đừng bỏ trong bụng heo, vừa không đem lại lợi nhuận cho mình, vừa góp tay kìm hãm kinh tế nước nhà
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 630 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nó ơi, đừng có lo, tích tiểu thành đại mà. Cứ kiên nhẫn đi nhé!
    Thanks for always beside me! :Rose:
    MTM0MjE2NDkyMQ
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,057 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ranmapluoibieng Xem bài viết
    Mình cũng thích bỏ heo lắm đấy, có 2 con heo luôn, sẵn để trang trí luôn ý mà, cứ nhét vào, cuối năm thịt nó cũng được kha khá. Lương 2 vc bạn 10tr cũng bằng vc mình, không biết nhà bạn thì sao chứ 2 đứa mình phải thuê phòng mỗi tháng 2tr, mà mình vẫn tích cóp được 30% đấy, mình nấu ăn nhà và mang cơm theo cho cả 2 vc đi làm, thi thoảng mới ăn ngoài. Phần để dành mình chia 3 hình thức :
    * Gởi về mẹ dưới quê chơi góp hụi hàng tháng.
    * 2 tháng thì mua 1/2 chỉ vàng 24k để dành.
    * Được chừng 5tr thì mình làm cái sổ tiết kiệm, lãi suất còm nhưng chủ yếu để dành thui.
    Miễn sao đừng cầm tiền trong túi, dễ tiêu pha lắm.
    Mẹ này khá quá, còn quán triệt đưa cơm đi đc cơ mà, cái khoản này e kém lắm, toàn ngủ nướng
    mà mức tiết kiệm này chắc chưa có con
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 630 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Anhchi2609 Xem bài viết
    Mẹ này khá quá, còn quán triệt đưa cơm đi đc cơ mà, cái khoản này e kém lắm, toàn ngủ nướng
    mà mức tiế tkiệm này chắc chưa có con
    Đúng thế, Chẳng phải kể công đâu nhưng thực sự thêm một đứa con phải lo nghĩ thêm nhiều lắm, cắt giảm bao thứ mà ko dám cắt thứ chi phí gì cho con. Đang cân nhắc mãi lấy đà chưa dám có bạn thứ hai, hihi.
    Thanks for always beside me! :Rose:
    MTM0MjE2NDkyMQ