TIN TÀI TRỢ.

Có nên ghi chép chi tiêu hàng tháng vào sổ không các mẹ nhỉ? - Thảo luận

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.36K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Theo các mẹ trong thời bão giá này, thay vì chi tiêu một cách tuỳ hứng, chúng ta có nên sắm một quyển sổ nhỏ và bắt đầu kê ra những khoản thu chi rõ ràng cho từng tháng không nhỉ? Mình cũng hay ghi lại những khoản mình có trong tháng, tiền ông xã đưa, tiền lương của mình, tiền tiết kiệm của hai vợ chồng, sau đó chia ra từng khoản nhỏ, ví dụ như 300.000 để riêng ra để dành cho đám cưới, đám ma trong tháng, 300.000 để phòng lúc con ốm... Còn lại để ra một khoản tiết kiệm và tiền chợ, như thế mình ít bị tiêu lẹm vào và cháy túi mỗi cuối tháng, cũng bớt được việc hứng lên mà mua sắm bừa bãi. Các mẹ thấy thế nào?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 483 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

mình cũng đang làm thế đấy bẹn ạ. ghi chép ra cuối tháng cùng xã ngồi lại xem trong tháng mình đã chi tiêu những gi? có khoản nào chưa hợp lý để tháng sau rút kinh nghiệm cũng hay lắm ý. cùng thực hiện thôi các mẹ ơi?
    • 1,571 Bài viết

• 682 Được cảm ơn

Mình cũng đang dùng sổ ghi chép đó bạn a. việc ghi chép chi tiêu hàng tháng vô cùng có lợi trong việc quản lý chi tiêu đó. Mình sẽ biết đc các khoản chi so với thu nhập hàng tháng từ đó cân nhắc chi tiêu tiết kiệm hơn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 18 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Dành thời gian mà ghi chép nhật ký chi tiêu được thì tốt lắm luôn ý các mẹ ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,278 Bài viết

• 361 Được cảm ơn

Hi hi ngày xưa, mình thấy các chị các cô cứ ghi ghi chép thấy sao mà buồn cười thế, sao mà phải ghi chép tiêu gì thì nhớ ngay ....Đến bgio khi đã có con nhỏ rồi thì mình mới thấy ghi chép lại chi tiêu là rất cần thiết nhất là với người dễ bị sa ngã trong shoping hihi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 561 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Ghi chép lại được thì tốt, chỉ sợ nhớ nhớ quên quên vì một ngày chi nhiều khoản quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,708 Bài viết

• 799 Được cảm ơn

mình dùng cái tiện ích trên caibop.com, thú vị lắm, tuy nhiên nếu mẹ nào k hay online thì dùng hình thức ghi chép là hay nhất ạ, nhà mình có riêng từng mục chi nên ghi lại rất tiện.
    • 12 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình đã thử ghi chép rồi, được 1 thời gian rồi cũng lơ đểnh ak..mềnh hay chia thu nhập ra từng khoản nhỏ, khoản nào dùng việc ấy...và đi đâu cũng nên đem vừa đủ thôi..
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,130 Bài viết

• 2,086 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày trước em cũng có dùng sổ ghi chép nhưng được thời gian lại thôi ah
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,160 Bài viết

• 1,518 Được cảm ơn

mình có trang web này hay nè mẹ nó ơi, hàng ngày em vào đó check vào những mục thu chi, để kiểm soát tài chính. 2 vợ chồng nên có mật khẩu chung và yêu cầu chồng cũng ghi vào đó luôn.
    Các mẹ có thể tham khảo trang caibop.com nha. nhờ nó mà e tiết kiệm dc kha khá ý, hehe
    GPsqp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 20 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng làm như thế nhưng thật sự mình đã bỏ cuộc. Những cái vụn vặt như mua năm ba nghìn cái này cái nọ không lẽ cũng lôi ra ghi, mà một nách 2 em như mình thời gian thở cũng không có nữa là, mà tính lại mau quên nên cứ tới chiều là quên sạch những cái linh tinh, chỉ những khoản to to mới nhớ nổi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 630 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    NGhe ra thì có vẻ tủn mủn, tuy nhiên ko làm việc nhỏ thì chẳng thể kiểm soát được việc lớn mẹ nó ạ!
    Thanks for always beside me! :Rose:
    MTM0MjE2NDkyMQ
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,056 Bài viết

• 331 Được cảm ơn

E nghĩ là cần thiết, tuy nhiên với cá nhân e thì việc khó khăn là chi tiêu của xã mình không kiểm soát đc.
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Nhìn chung các mẹ đều ủng hộ hình thức này đúng ko!cảm ơn cả nhà đã cùng chia sẻ nha, mình thấy cá nhân mình cũng đã và đang tiết kiệm được kha khá từ hình thức này đấy,khoản tiền dư ra mình cũng dành dụm để đi gửi ngân hàng. Tuy lãi suất có hơi thấp nhưng mình nghĩ an toàn. Nhờ chương trình này mà mình mới khám phá ra Viet Capital đấy, ko ngờ Ngân hàng này lại ở gần nhà mình, hehe, thế là tiện cả đôi đường các mẹ ạ!
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,774 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Mình cũng ủng hộ việc ghi ra các khoản chi tiêu. Từ ngày ra các khoản chi tiêu, mình cắt giảm được rất nhiều các khoản chi bất thường. Trước đây, mỗi khi thấy cái áo hay cái quần nào đẹp đẹp lại nghĩ "thôi kệm sắm thêm 1 cái có là bao." Nhưng đến cuối tháng, đó là khoản đáng kể. Từ ngày ghi ra, mình biết rõ trong tháng đã chi gì, khoản tiền bất thường là bao nhiêu và từ đó cân nhắc kỹ trước khi mua...hihi.
    Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt…
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,029 Bài viết

• 511 Được cảm ơn

ngày xưa mình cũng chịu khó ghi lắm - được cả năm đấy ah . đến khi có bé nhỏ ra đời thì thu thiệt chẳng có thời gian để ngủ nữa . Hình thức tiết kiệm chính của em là 1 ngày xài 100k thôi và lập 1 tài khoản tiết kiệm nho nhỏ ở ngân hàng. Em thấy là bên trang vietcapitalbank.com.vn cũng có CT vay 0 lãi suất nè , mà k biết là lãi bên này giá bao nhiêu nhỉ . có ai dang gửi tiết kiệm bên này k .
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,579 Bài viết

• 1,331 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái này nhà mình cũng làm lúc mới cưới nhau và duy trì được 1 năm sau đó, nhìn chung thì thấy ưu điểm là thống kê được tháng đó đã chi tiêu gì mà mình không nhớ, cũng như các khoảng tiền cần phải điều chỉnh. Mình cũng tiếc là không thể duy trì vì sau này con cái nên cũng nhiều lúc quên quên, nhớ nhớ rồi bỏ qua. Bây giờ thì chọn cách để riêng các khoản tiền cố định ra, sau đó cứ thế sd thôi hihi
    Anh Hai ngoan
    5Dji0sKzp7

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    fwWKqzjAp7
    • 1,880 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

ghi lại như vậy rất tốt để điều chỉnh chi tiêu của mình đấy các mẹ ạ, ví dụ tháng trước lỡ tay phung phí quá nhiều cho việc mua những cái áo cái quần vớ vẩn ko dùng đến thì tháng này phải chùn tay lại trước những cám dỗ đó hihi
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,070 Bài viết

• 2,200 Được cảm ơn

nên chị ah, tính em ẩu đoảnh chưa làm dược nhưgn em thấy tiền tiêu như giấy bay nên em nghĩ nên ghi lại để đièu chỉnh chị ah
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 640 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Mình hoàn toàn ủng hộ việc ghi chép, theo dõi chi tiêu và mình đang thực hiện đây. Trước kia không ghi chép, tiêu lại hoang, đến cuối tháng thấy hoảng vì chỉ biết tổng thiệt hại hết bao nhiêu tiền còn lại không biết mình đã tiêu cái gì mà nhiều thế. Giờ ghi chép lại theo dõi được khoản nào phát sinh, khoản nào tiêu hợp lý khoản nào khôn ghợp lý để tháng sau điều chỉnh. Mình không ghi vào sổ hàng ngày đâu vì lách cách lắm, mình ghi vào phần Note ở điện thoại, sau đó 1 tuần mình nhập vào file excel theo dõi chi tiêu mà mình tự chế, cuối tháng tổng kết, khoản nào thừa thiếu chênh lệch nhìn ra ngay. Các khoản thu nhập và chi tiêu mỗi tháng mình cũng phải ghi để còn theo dõi khoản thu nhập cả năm của hai vợ chồng nữa ấy
    Chung tay ủng hộ chương trình suất ăn miễn phí cho trẻ em nghèo viện nhi
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2