Có nên chà chanh trực tiếp cho bé

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.89K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 146 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Mẹ mình bảo khi bé bị rôm sảy nhiều, khi tắm cho bé mình nên cắt một lát chanh chà xát lên chỗ bị rôm sảy , như vậy sẽ hết . Bác sỹ cho em hỏi có nên làm như vậy không ạ ?
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,175 Bài viết

• 3,797 Được cảm ơn

Mình không nghĩ là xát chanh lên người bé đâu. Cọ xát vào phần da bị rôm sảy có thể làm bé bị chảy máu, tổn thương. Nếu tắm bằng chanh nhà mình thường vắt lấy nước, lọc hạt ra và hòa vào chậu nước tắm cho bé thôi.
    • 3,471 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi da bé bị tổn thương mà bạn chà chanh thì bé sẽ rất rát da do bản thân chanh chứa rất nhiều acid citric, bạn chà chanh xem chừng còn làm tình trạng rôm sảy ở trẻ trầm trọng hơn đó, mình nghĩ tốt nhất bạn nên dùng những sản phẩm phòng ngừa rôm sảy từ thảo dược, được sản xuất trong nước bạn ah.
    • 84 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bạn không nên chà chanh trực tiếp lên người bé. Chanh chứa nhiều axit, trong khi da bé lại mỏng manh, dễ bị tổn thương, chanh sẽ khiến bé bị khô da, rát và xót. Để điều trị rôm sảy, bạn chỉ nên tắm cho bé bằng sữa tắm trị rôm sảy chuyên dụng và giữ gìn vệ sinh cơ thể bé cẩn thận.
    • 6,397 Bài viết

• 12,998 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuylinh1983 Xem bài viết
    Mẹ mình bảo khi bé bị rôm sảy nhiều, khi tắm cho bé mình nên cắt một lát chanh chà xát lên chỗ bị rôm sảy , như vậy sẽ hết . Bác sỹ cho em hỏi có nên làm như vậy không ạ ?
    Theo mình là không nên, chanh có tính axit, tính bào mòn cao trong khi da bé mỏng manh. Pha nước chanh với nước thôi ạ.
    Chỉ mẹ mới hiểu
    https://www.webtretho.com/forum/f3162...Pampers_subbox

Anh Bill và con là tình yêu lớn của đời mẹ! Bố Kute là tình yêu nhỏ thôi.
    XJ03p7KPsxp7
    • 422 Bài viết

• 167 Được cảm ơn

Chà chanh trực tiếp lên người bé sẽ khiến axit có trong chanh làm hại làn da mỏng manh của bé, đặc biệt là bé có rôm mà chà chanh vào thì cực kỳ xót. Bạn hãy tắm cho bé bằng sữa tắm diệt khuẩn để giữ cho làn da bé khỏe mạnh bạn nhé!
    • 496 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Chào bạn,

Tắm chanh cho trẻ sơ sinh, trẻ nhỏ đã là một thói quen của rất nhiều bà mẹ.

Nhưng việc tắm chanh là không cần thiết, thậm chí gây hại vì da trẻ rất non, mỏng.Vì khi bạn kì cọ, chất axit trong chanh có thể làm bong tróc các mảng da non, gây xót và tẩy mạnh làm ảnh hưởng đến quá trình lên da non, nhất là nếu pha quá nhiều chanh vào chậu nước tắm hoặc dùng chanh thoa trực tiếp lên da.

Tốt nhất, nên tắm cho trẻ bằng các loại sữa tắm có thương hiệu dành cho trẻ sơ sinh, trẻ nhỏ. Các loại sữa tắm trung tính này có tác dụng làm sạch da trẻ nhẹ nhàng.

Thân mến,

BTC_PhytoBEBE