TIN TÀI TRỢ.

Có nên cho con học thêm nhiều?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.74K Lượt đọc
  • 95 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 241 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Con mình 5 tuổi rồi, qua năm sau là bắt đầu vào học lớp 1. Mình muốn cho con đi học thêm anh văn để năm sau bé thi vô trường chuyên. Nhưng thấy con học thêm toán với học chữ đã mệt lắm rồi, giờ được nghỉ hè lại bắt đi học thêm nữa thì cũng thương lắm, mà không học thì lại thua bạn bè. Học nhiều thấy con mệt mỏi mà tội con quá, chẳng biết thế nào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 44 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

giờ con nhà ai cũng muốn vô trường điểm với trường chuyên. Học mấy trường đấy áp lực lắm chị ơi.
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Con còn những hơn 1 năm để học mà bạn. Cứ vừa học vừa chơi thôi, cho nó dễ vào đầu.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,376 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhaHoaGiay Xem bài viết
    Con mình 5 tuổi rồi, qua năm sau là bắt đầu vào học lớp 1. Mình muốn cho con đi học thêm anh văn để năm sau bé thi vô trường chuyên. Nhưng thấy con học thêm toán với học chữ đã mệt lắm rồi, giờ được nghỉ hè lại bắt đi học thêm nữa thì cũng thương lắm, mà không học thì lại thua bạn bè. Học nhiều thấy con mệt mỏi mà tội con quá, chẳng biết thế nào.
    Em cũng hiểu được tình cảnh của chị. Nhà ông anh em cũng thế, có đứa cháu năm tới này vào lớp 1, ông anh thì muốn cho nó đi học thêm trước lớp 1 vào hè này, để đến giữa hè thì cho nó vào lớp chuyên. Nhưng bà chị dâu thì không muốn thế, học ở đâu cũng dc. Quan trọng là tiếp thu được hết kiến thức cần có là dc. nên gia đình cải nhau ầm ĩ mấy ngày nay. Nhưng em nghĩ, Học trường nào cũng thế, biết là học lớp chuyên cũng có lợi thế hơn tí xíu. Nhưng nếu mà cứ ép nó như thế thì có khi tác dụng ngược á chứ.
    9c7fe698-3ee0-4e98-a78a-6ba12cc23817_zps08e6f671
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Vừa đọc bài này hay không chịu được, hihi. Gửi mẹ Hoa Giấy và các mẹ tham khảo:
    http://sinhvienusa.org/2013/05/31/thac-si-pham-ngoc-duy-bo-roi-con-sai-lam-khong-the-sua-chua/?fb_action_ids=10201184821171646&fb_action_types=o g.likes&fb_source=other_multiline&action_object_ma p={"10201184821171646"%3A459183760842728}&action_t ype_map={"10201184821171646"%3A"og.likes"}&action_ ref_map=[]
    • 3,854 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Mình nghĩ trẻ con chưa chịu được nhiều áp lực như người lớn đâu, nên cho con vừa học vừa chơi, phân bố thời gian hợp lý, chứ cứ để con học suốt ảnh hưởng đến sức khỏe lắm.
    • 85 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HeeKim Xem bài viết
    Em cũng hiểu được tình cảnh của chị. Nhà ông anh em cũng thế, có đứa cháu năm tới này vào lớp 1, ông anh thì muốn cho nó đi học thêm trước lớp 1 vào hè này, để đến giữa hè thì cho nó vào lớp chuyên. Nhưng bà chị dâu thì không muốn thế, học ở đâu cũng dc. Quan trọng là tiếp thu được hết kiến thức cần có là dc. nên gia đình cải nhau ầm ĩ mấy ngày nay. Nhưng em nghĩ, Học trường nào cũng thế, biết là học lớp chuyên cũng có lợi thế hơn tí xíu. Nhưng nếu mà cứ ép nó như thế thì có khi tác dụng ngược á chứ.
    vẫn biết thế, nhưng chất lượng đào tạo của trường chuyên vẫn tốt hơn nhiều chứ chị.
    • 3,854 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Mà nhà có con đến độ tuổi đi học thì càng phải chú ý chọn thực phẩm nào có nhiều dưỡng chất để cung cấp cho con, theo mình con đi học nhiều cứ cho con mang theo sữa tới lớp là tiện nhất, vừa cung cấp đủ dinh dưỡng lại vừa không phải lo khâu làm nóng hay bảo quản lạnh gì, cứ đục cái ống mút vào làm 1 hơi là yên tâm.
    • 241 Bài viết

• 128 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi channgansaophaixoan Xem bài viết
    vẫn biết thế, nhưng chất lượng đào tạo của trường chuyên vẫn tốt hơn nhiều chứ chị.
    em cũng nghĩ như chị, nên băn khoăn cả tuần nay mà chưa biết có nên đăng ký học thêm cho con không nữa.
    • 12 năm
    • 4,268 Bài viết

• 3,597 Được cảm ơn

Con mình cũng đang ở độ tuổi như con bạn, thấy các nhà cho con đi học ầm ầm, cũng sốt ruột ghê. Mình phân vân không biết có nghỉ hè rồi chẳng biết có nên cho con tiếp tục học thêm không, hay cho con nghỉ hơi 2 tháng hè nữa?
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

em cũng nghĩ như chị, nên băn khoăn cả tuần nay mà chưa biết có nên đăng ký học thêm cho con không nữa.
    Hình như cái link mình gửi mọi người không đọc được ah? Chẳng thấy ai phản hồi gì cả. Một điểm quan trọng ở trong đấy là thế này nhé.
    "
    Mục đích nguyên thủy của giáo dục là giúp mỗi cá nhân học để làm người, để phát huy hết được các tiềm năng vốn có, họ sống hài hòa và hiệu quả với môi trường quanh mình; chứ không phải để lấy bằng cấp. Làm việc trong ngành giáo dục, tôi có để ý thấy một điều, những học sinh bị đánh giá là bình thường, thậm chí có kết quả kém với thi cử trong nước – các em lại rất thành công khi đi du học và lúc ra ngoài cuộc đời. Các phụ huynh đừng quá quan trọng điểm số, thứ bậc, các kỳ thi – những thước đo nặng tính hình thức, không đảm bảo chính xác để đánh giá các tiềm năng của con em mình.
    Phải nhớ rằng, điểm số không quyết định hạnh phúc hay cơ hội thành công của trẻ khi trưởng thành. Trong những thập kỷ gần đây, đã có rất nhiều những nhà giáo dục hàng đầu thế giới phê phán việc lạm dụng các kết quả kiểm tra trong trường học để đánh giá thành quả học tập và phát triển của học sinh cũng như thành tích của các trường và của các nền giáo dục. Quan điểm giáo dục mới xem trọng phát triển các năng lực như tư duy logic, giải quyết vấn đề, khả năng làm việc liên cá nhân và năng lực sáng tạo."

Bởi vậy, chẳng việc gì phải cứ cho con học thêm nhiều các mẹ ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 năm
    • 4,268 Bài viết

• 3,597 Được cảm ơn

Nhưng mẹ ThanhQuynh ơi, mình thấy các mẹ cho con học sớm lắm, lại bảo là bồi dưỡng tài năng ngay khi còn nhỏ, rồi luyện chữ, làm toán nhoay nhoáy thậm chí còn đọc báo rồi cơ. Con mình đến bảng chữ cái còn chưa thuộc ý, hic
    Thế nên mình vẫn phân vân lắm.
    • 13 năm
    • 1,357 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ruabe Xem bài viết
    Nhưng mẹ ThanhQuynh ơi, mình thấy các mẹ cho con học sớm lắm, lại bảo là bồi dưỡng tài năng ngay khi còn nhỏ, rồi luyện chữ, làm toán nhoay nhoáy thậm chí còn đọc báo rồi cơ. Con mình đến bảng chữ cái còn chưa thuộc ý, hic
    Mình nghĩ, cứ chơi với con nhiều, cho con tiếp xúc với nhiều thứ khác nhau, đi kèm với việc ăn uống đủ chất, con sẽ có những kỹ năng khác mà nhà trường không dạy. Đến khi đi học, con được học kiến thức ở trường nữa là ổn. Nếu con đã có thể phát triển các kỹ năng khác kia, đương nhiên trí não con sẽ được phát triển, khi đó tiếp thu bài học ở trường chỉ là chuyện nhỏ.
    • 3,854 Bài viết

• 1,126 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, con học nhiều quá thế có sợ con mệt quá không, hơn nữa vào lớp đi học con lại biết trước nhiều thế sẽ sinh tâm lý chủ quan đấy. Mình thấy Bộ Giáo dục có chủ trương không cho con học sớm quá,các trường cũng không dạy trước chương trình mà. Theo số thống kê từ bộ thì sau khi hết học kỳ 1 thì trình độ của các bạn cả học trước và không học trước là đều gần bằng nhau hết, bạn học trước nhiều cũng không hơn bạn học đúng đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 1,376 Bài viết

• 1,026 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi channgansaophaixoan Xem bài viết
    Mình không phủ nhận là chất lượng trường chuyên không cao hơn mấy trường bình thường. Nhưng con trẻ mỗi đứa mỗi khác. Nếu cháu ấy cố gắng học để vào trường chuyên vì em cháu thich học ở đó thì không sao. Còn có đứa nó học vì sự em buộc của mình thì không tốt cho sự định hướng của bé sau này. Cái đó là suy nghĩ của riêng cá nhân thôi. Cháu nhà em thì cứ cho học bình thường, đúng tuyến là được. Học thêm thì cũng có. Nhưng học để biết căn bản, chứ không nhồi nhét cháu.
    9c7fe698-3ee0-4e98-a78a-6ba12cc23817_zps08e6f671
    • 12 năm
    • 4,268 Bài viết

• 3,597 Được cảm ơn

Vẫn xác định tư tưởng là tới khi đi học, con sẽ được cô giáo dạy dỗ nhưng các mẹ thử tưởng tượng, vừa vào lớp 1, các bạn đọc bài trôi chảy còn con mình ê a từng chữ, hic. Mà cô giáo đương nhiên thích các bạn biết chữ rồi, chưa biết cô dạy nhiều cô mệt,
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,969 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

con em còn nhỏ nên cũng k biết sau này như thế nào. Nhưng em thấy 4y là người ta đã cho đi học cái gì mà tính nhanh ý. E thấy nhiều bé học xong về làm phép tính nhẩm nhanh mà siêu lắm. Thấy cũng ham. Nên thiết nghĩ có khi chúng nó có học cũng hơn ý ah
    Bố mẹ yêu cả 2 công chúa

Em Ốc nhà tớ nè
    421190_194408640693551_8754483_n

Em Nghé nè
    398184_200436700090745_1373295684_n
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,969 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

Vẫn xác định tư tưởng là tới khi đi học, con sẽ được cô giáo dạy dỗ nhưng các mẹ thử tưởng tượng, vừa vào lớp 1, các bạn đọc bài trôi chảy còn con mình ê a từng chữ, hic. Mà cô giáo đương nhiên thích các bạn biết chữ rồi, chưa biết cô dạy nhiều cô mệt,
    Vâng, e cũng nghĩ như thế. Nếu mình là giáo viên có đc sự chung tay giáo dục con (học trước) của bố mẹ thì gv nhàn quá. hihi. Nói thế chứ e vẫn nghĩ phải phối hợp và học cùng con trước cho nó an tâm
    Bố mẹ yêu cả 2 công chúa

Em Ốc nhà tớ nè
    421190_194408640693551_8754483_n

Em Nghé nè
    398184_200436700090745_1373295684_n
    • 3,675 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Mới nghỉ hè mà các trường đã phát tờ rơi các loại chương trình học cho phụ huynh lựa chọn rồi.Con còn nhỏ thì cũng cho học thêm vừa phải thôi. Môn nào con yếu thì hãy cho học chứ học nhiều đuối sức lắm, thương các con cực
    • 3,675 Bài viết

• 2,146 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi neko83 Xem bài viết
    Vâng, e cũng nghĩ như thế. Nếu mình là giáo viên có đc sự chung tay giáo dục con (học trước) của bố mẹ thì gv nhàn quá. hihi. Nói thế chứ e vẫn nghĩ phải phối hợp và học cùng con trước cho nó an tâm
    Úi em trước cũng học làm giáo viên mà tư tưởng cũng tự do, thường là nương theo sở thích và khả năng của con mà lựa chọn xem có nên cho con học hay không thôi, lắm cái con không có năng khiếu, ép cũng không nổi ấy
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5