TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm phân biệt đồ da thật, đặc biệt là túi xách, ví, thắt lưng

• 17.2K Lượt chia sẻ
  • 232K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 2 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Xin chia sẻ với các mẹ chút ít kinh nghiệm phân biệt đồ da thật với đồ giả da, mong rằng sẽ có ích cho những mẹ đã, đang và sẽ có nhu cầu mua đồ da thật vì đặc tính siêu bền của chúng, đặc biệt như các mặt hàng túi xách, ví, thắt lưng là những mặt hàng hiện nay được làm giả da rất tinh xảo, thật khó để có thể phân biệt được nếu như không có một chút hiểu biết nào về da thật. Bài viết hơi dài nên có lẽ sẽ mất chút thời gian của các mẹ, nếu mẹ nào có thời gian và quan tâm thì nên đọc hết ạ

Đồ da rất bền, dùng rất thích nên việc mong muốn được sở hữu một món đồ (giày dép, túi ví) bằng da thật là điều rất đáng lưu tâm của mọi người. Hàng thật giả lẫn lộn trên thị trường rất nhiều nên mọi người nhiều khi không thể tự phân biệt được mà phó mặc vào sự uy tín của cửa hàng mình mua.
    Gia đình em có kinh nghiệm nhiều năm làm việc với da (gia công mũ giày dép, trực tiếp cắt da, thiết kế mẫu giày dép) nên em cũng có chút ít kinh nghiệm để phân biệt da thật và giả da, xin được chia sẻ cùng các mẹ, nhất là mặt hàng túi xách, ví, thắt lưng để các mẹ hiểu rõ hơn phần nào trước khi quyết định mua hàng. Bài viết này được tổng hợp từ kinh nghiệm của gia đình em cộng với những bài viết em sưu tầm được mà em thấy đúng và dễ hình dung nhất cho các mẹ.

Em đơn cử đầu tiên bằng mặt hàng túi xách.

Trong thế giới đồ da, túi xách hàng hiệu, có bốn loại da thường được dùng nhất: Da bò bền hơn cả, da trâu kém bền hơn da bò và rẻ hơn, da cừu non mềm và mỏng chỉ thường dùng làm áo jacket, và da cừu đắt hơn. Những sản phẩm da cá sấu, da đà điều thường là loại rất đặc biệt hoặc rất đắt tiền.

Chính vì sự phổ biến của nó mà túi xách da là mặt hàng thời trang bị làm giả nhiều nhất trên thị trường hiện nay, cũng còn bởi giá thành đắt đỏ của nó. Túi xách da giả thường được làm bằng chất liệu vinyl, PU với trình độ chế tạo ngày càng tinh xảo hơn. Hàng giả da cũng có nhiều loại, có loại giả da kém cũng có loại rất tốt gần như có thể được đem so sánh với da thật tuy nhiên giá thành của loại này rất cao, có những loại còn đắt hơn da thật nhiều lần mà độ bền chỉ tuowg đương nhau thôi ạ.

1.Nhìn: Việc đầu tiên khi xem xét một chiếc túi xách da luôn bằng việc nhìn thật kỹ bề mặt túi. Nếu là da thật, trên bề mặt sẽ có những vết lồi lõm, tùy theo trình độ thuộc và gia công mà bề mặt da sẽ có độ phẳng, mềm…tuy nhiên vẫn còn để lại dấu vết gồ ghề tương đối. Trong khi đó, những loại giả da sẽ bằng phẳng. Da thật nhìn kỹ sẽ có những lỗ chân lông nhỏ, còn da giả thì không.

2.Sờ: Đặt bàn tay lên bề mặt túi xách và cảm nhận. Nếu là giả da, sẽ cảm nhận được độ trơn láng nổi cộm của lớp nhựa (plastic) được tạo bởi các chất liệu tổng hợp khi chúng được làm cho sáng bóng. Điều này sẽ rõ ràng hơn khi bạn chạm bề mặt này vào mùa đông,tay sẽ cảm thấy lạnh.Còn da thật thì sẽ cảm nhận được độ mềm và mịn màng bất cứ lúc nào chạm vào. Hơn nữa, da thật không bao giờ cho cảm giác mát lạnh ngay cả trong mùa đông.

3.Ngửi: Nhãn hàng túi xách Louis Vuitton thường nói về cách nhận diện thương hiệu của họ là bằng mùi hương đặc biệt của các cửa hàng, đó là mùi của da thật. Quả là như vậy, những chiếc túi được làm từ da thú thì thường có mùi chất béo của động vật (như mùi hơi thối thối), còn giả da thì ngửi thấy mùi nhựa tổng hợp.

4.Ấn: Dùng ngón cái và ấn mạnh lên bề mặt túi. Nếu là da thật, sẽ để lại vết lõm xung quanh ngón tay cái của bạn. Tuy nhiên, khi bạn bỏ tay ra, vết lõm sẽ mất đi chứng tỏ độ đàn hồi của bề mặt da thật. Còn với da giả, các chất liệu tổng hợp sẽ không thể có được độ đàn hồi này, vết lõm cũng sẽ còn hằn nguyên bởi các lớp hạt vật chất nhân tạo, tạo thành lớp da giả đã bị tách rời ra.

5.Quan sát: Quan sát một mặt cắt của da và phần da đã thuộc, bạn sẽ thấy da thật bao gồm các sợi không đều nhau. Vì vậy, khi bạn dùng ngón tay cạo lên bề mặt da, (nhằm cố để lại vết trầy, xước) thì chúng sẽ không có thay đổi gì rõ ràng. Trong khi với da giả, chúng vốn có kết cấu dệt sợi, không phải là khối đặc nên chúng sẽ bị trầy xước.

6.Làm ướt: Nhỏ một vài giọt nước lên bề mặt túi da. Nếu là da thật thì sau một vài phút, bạn sẽ thấy vệt nước lan rộng ra, thấm vào da qua các lỗ chân lông. Da thật luôn hấp thu độ ẩm.

7.Đốt: hoặc hơ lửa miếng da. Thông thường đối với túi xách da thật sẽ có một con da ( miếng da nhỏ) đi kèm theo túi để khách hàng thử. PHƯƠNG PHÁP NÀY ĐƯỢC NHIỀU NGƯỜI THỬ NHẤT VÀ CŨNG DỄ NHẤT. Nếu là da thật, bạn sẽ ngửi được mùi khét như mùi của tóc cháy và da KHÔNG SUN LẠI như khi đốt giả da. Còn da giả sẽ cho mùi nhựa cháy.

8.Màu sắc: Màu của da giả luôn tươi sáng, còn màu da thật thì tối hoặc chỉ sáng như màu sương mai. Nhưng với công nghệ thuộc da và pha da ngày càng tinh xảo, những túi da thật đầy màu sắc đang rất phổ biến để kịp phục vụ nhu cầu Bền-Đẹp-Thời trang của các mẹ, các chị rồi đấy ạ

Một số hình ảnh của da thật để các mẹ so sánh :

image

image

Copy_of_2

Copy_of_4

untitled

Hi vọng bài viết sẽ giúp ích cho mẹ nào đang cần mua đồ da thật!
    Chúz các mẹ hôm nay và ngày mai luôn luôn vui vẻ và hạnh phúc !

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 409 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Cám ơn mn. Cái cách ngửi, em ko thấy mùi động vật? >.<
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 6 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

nếu là da thật thì có mùi mỡ béo béo ngai ngái đó bạn, mình làm trong chỗ túi xách bóp da thật lâu năm nên cũng có kinh nghiệm phân biệt. Dễ biết nhất là lỡ hơ quẹt lửa gần da là nó có mùi tóc cháy y hệt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nói thì dễ, để mà có thể phân biệt thì phải mua thật nhiều may ra mới thành thạo được. Nhờ người trong nghề hoặc mua chỗ uy tín .
    • 33 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Sao các bạn không thắc mắc là da thật ở Việt Nam ở đâu sản xuất, hay toàn nhập khẩu China. mà đã nhập của thằng china thì cái gì nó chả làm giả được. cứ về các làng nghề da giày ở Phú Xuyên, Hà Nội thì sẽ biết thật giả thế nào
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các loại túi xách, ví các mẹ mua sẵn trên thị trường nếu là hàng TQ thì 95% là da công nghiệp kể các các loại túi xách có giá vài triệu. Trc mình mua các em bán hàng toàn nói túi da thật, giờ chồng làm đồ da thật handmade lôi đống túi ra kt mới biết hóa ra mình toàn mua giả da giá cắt cổ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 586 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

kinh nhiệm hay quá, cảm ơn b nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 30 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

theo mình dùng da giả mà bền là tốt nhất. da thật tốt đấy, sành điệu... mà cứ nghĩ đến mấy con bò, cá sấu, cừu, trâu ,cáo....bị giết và bộ da của nó đang bên mình sợ chết khiếp.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

e đã làm rồi cám ơn chị nhiều ^^
    • 15 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hihi, hay quá, có thêm chút kinh nghiệm
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,031 Bài viết

• 2,741 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    E đang muốn mua ví cầm tay nữ (bóp đựng xiền) bằng da thật 100% mà ko biết ở đâu uy tín tại SG. Các mẹ chỉ giúp e với!
    Tẩy chay tk bẩn bựa!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cá sấu, rắn, v..v... bị lột da khi còn sống. Sau đó người ta vứt chúng đấy, chúng cũng ko chết ngay mà tiếp tục đau đớn trong 1 thời gian trc khi chết hẳn. Trước mình cũng ko biết đâu, còn mẹ mình cũng ưng đồ da lắm, nhưng h tưởng tượng ra lịch sử của những cái bóp da trước khi nó thành bóp mà thấy ghê.
    Bạn có thể xem video cách lấy da thật ở facebook "Vì động vật - Actions for the welfare of animals in Vietnam" (mình dùng máy tính bảng ko share link đc). Nói 1 cách ăn theo bọn tây thì... Happy Cruelty-free New Year nha!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 124 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hay quá, cảm ơn chủ top chia sẻ
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em_be_HN Xem bài viết
    E đang muốn mua ví cầm tay nữ (bóp đựng xiền) bằng da thật 100% mà ko biết ở đâu uy tín tại SG. Các mẹ chỉ giúp e với!
    Emcó bà chị làm ví bằng da thật, là da bò, da trăn, da cá sấu và da đà điểu. Nhưng mà mẫu thì không đa dạng lắm! Vs lại cũng hok có nhìu màu sắc. Nếu c còn cần thì viber cho em: 0936745123 Em sẽ hỏi giá giúp c!
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ kunny3011, nhờ mẹ mà em ko bị gạt mua cái túi xách giả, xém tý nữa là tiu với thằng bán túi ^^
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn có thể qua web http://dodahandmadevn.com/ hoặc https://www.facebook.com/dodahandmadevn . đây là nơi làm đồ da thủ công handmade bằng da thật nhé. làm theo mẫu khách luôn ý
    • 16 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn sự chia sẻ của bạn nhé!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

LÀM MỚI CHIẾC TÚI CỦA BẠN VỚI KEM TẨY THẦN KỲ với giá chỉ 105k

Với một cô gái hiện đại như các bạn thì việc sở hữu nhiều chiếc túi và giày dép là chuyện đương nhiên hết sức, giống như trời là phải có mây và em là phải đẹp vậy.

Và vấn đề nan giải nhất là làm sao để bảo quản và giữ gìn những chiếc túi luôn mới sáng/bóng và sạch sẽ, đặc biệt là những túi da màu sáng. Và sau những ngày lặn ngụp trong mớ hỗn độn, tìm tòi cho ra phương pháp để làm mới tủ giày dép của mình mà hiệu quả, tiết kiệm thời gian, an toàn (không làm hại đến bề mặt được làm sạch), CHÚNG TÔI ĐÃ TÌM RA. ‪#‎kem‬ ‪#‎tuixach‬ ‪#‎taytrang‬

💍KEM TẨY RỬA THẦN THÁNH “TÊN” sản phẩm của Thái Lan với tác dụng tẩy sạch các vết dơ và ố giúp cho bề mặt sạch và sáng bóng như mới .

💍Sản phẩm dùng được cho túi xách, giày dép và các đồ trang sức hoặc vật dụng bằng da, simili như đồng hồ da, sổ tay da, thậm chí cho cả ghế salon da cao cấp. Đặc biệt với công thức nhẹ nhàng không màu không mùi, các bạn hoàn toàn yên tâm để tẩy và làm sạch các bề mặt da từ cao cấp đến siêu cấp. ‪#‎da‬ ‪#‎simili‬

☀ Cách sử dụng: Chỉ cần với khăn giấy hoặc khăn mềm sạch, lau một chút kem lên chỗ cần tẩy rửa hoặc lau nhẹ toàn bộ bề mặt túi để làm sạch vết dơ và mang lại vẻ ngoài hoàn toàn mới cho chiếc túi. Thật đơn giản và nhanh chóng đúng không nào các cô gái?

P.H store chuyên hàng xách tay Mỹ, Pháp , Nhật & túi xách da second hand
    40 Nguyễn Tri Phương, p6 q5
    090385965
    kem_lau_tui
    • 35 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Theo những kinh nghiệm này thì mình thấy mua đồ da ở CAMELO là chuẩn nhất. Vào cửa hàng của họ mình thấy đặc mùi như mn nói là chuẩn nhất. Shop ở trong ngõ thôi mà đông khách phết
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

oanh dau
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2