Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Đồ thêu tay và may đo

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.6K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Mẹ SB ơi, em không thích sao hồi đó tự mày mò học làm gì, nhưng giờ em chả có thời gian huhu. Cái máy khâu chồng sợ chật nhà không cho mang về nên để ở nhà bà ngoại, thế thì còn may vá gì.
    Thôi thế em thích gì thì em nhờ chị nhé
    Saving my energy.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,295 Bài viết

• 1,947 Được cảm ơn

Chị Loan SB ơi, em đặt may một chiếc cho Bi bầu với nhé. Cảm ơn chị nhiều nhiều.
    Bi cao 93cm, người dài không bụ bẫm đâu, nhưng hôm nọ em mua váy 5 tuổi của Colorful mặc vẫn được còn hơi chật, hay các mẹ đánh số sai.
    Thế hôm nào các mẹ đi Ninh Hiệp rủ em đi với nhé, em mới được rỗi rãi buổi trưa.
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Oanh ơi, cái váy của Sếu là cái đầu tiên, bây giờ chị may cẩn thận hơn vì rút ra được một số kinh nghiệm rùi mừ.

Nếu ai cũng có hứng tự may đo thì nên tìm cuốn sách Kỹ Thuật Cắt May Toàn Tập của TG Triệu Thị Chơi, trong ấy có rất nhiều kiểu cách cơ bản và nâng cao và hướng dẫn rất tỉ mỉ, dễ học. Và các mẹ cũng đầu tư thêm một chiếc máy may để bàn chạy bằng mô tơ khoảng vài trăm ngàn. Thú thực là mình thấy rất thú vị với công việc mới này, nó làm mình ham thích và giảm hẳn strét từ công việc đấy. Có lúc may xong váy rồi tớ ngắm nghía mãi không chán và thậm chí k muốn trả lại cho khách, chỉ muốn giữ lại làm kỷ niệm, hì hì.

Mẹ Tấm à, vải mua ở Ninh Hiệp một phần đã bị biến thành học phí rồi. Cũng may là may cho người lớn k dc thì mình để cắt cho người bé.

Lily à, nếu sợ chật nhà thì chuyển cái máy ấy thành máy để bàn đi. Chỉ cần gắn cái mô tơ vào là chạy ngon lành. Cái máy may của chị bây giờ là cái máy đạp chân cổ điển của mẹ chồng chị mua từ những năm 80 cơ đấy. Giờ gắn mô tơ vào vẫn chạy bt.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho em góp vui với. Em cũng làm cắt may vì vậy nếu các chị muốn cắt may em sẽ vẽ bản thiết kế cho. Chỉ việc vẽ lại ốp vào vải và cắt thế là xong.
    Rất vui được giúp các chị em
    Thiên tài cũng lớn lên từ trẻ nhỏ
    • 4,795 Bài viết

• 597 Được cảm ơn

chị Sếu bờm giỏi thật đấy ,em cũng thích may vá lắm , nhưng khổ nỗi em chỉ biết may kg biết cắt, làm sao bây chừ? Susothantien ơi , chắc là phải nhờ bạn vẽ bản thiết kế thôi , sau đó về nhà dựa vô cái bản đó mà cắt.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

BoiBoi1
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Chị Loan ơi muốn học thì học ở đâu hả chị? em cũng muốn tự tay may cho con gái lắm
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 383 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Ôi ôi, Susothantien ơi,... bạn có vui lòng dạy cho mình cách may quần soÓc yếm cho bé trai không? Cần những số đo nào để mình về đo????
    Chị Loan SB ơi, em cũng may đồ cho con em đấy nhưng mà xấu lắm, mọi người chỉ quay mặt đi mà không dám chê. Chỉ có mỗi cái túi ngủ là được vì nó to lùng phùng. Em chẳng có cơ bản gì, lại thêm cái tội ẩu. Chị mua quyển sách toàn tập ấy ở đâu vậy?
    NQM (HN)
    • Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 1,070 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BePiu
    Chị Loan SB ơi, em cũng may đồ cho con em đấy nhưng mà xấu lắm, mọi người chỉ quay mặt đi mà không dám chê.
    Ha ha, tớ tưởng may đồ cho bọn trẻ này là dễ nhất vì không sợ bị chúng nó chê :4:
    Mẹ SB ui, chạy = mô tơ thì em chịu vì em rờ rẫm chậm lắm, chưa kịp soi thì nó đã chạy vèo 1 cái hết đường may luôn rồi :eek:
    Saving my energy.
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Mẹ 2 con gái ơi, mình có đi học theo lớp nào đâu. Mình mua quyển sách, rồi mua vải về tự may (vải rẻ = học phí rẻ hì hì). Sau khi may vài cái thì mình rút kinh nghiệm dần và sẽ ngày một đẹp hơn. Cạnh nhà mình có cửa hàng vắt sổ, rất tiện. Đúng là bọn trẻ con rất thích mẹ may. Bọn nó cứ ríu rít xung quanh, vui lắm. Bờm nhà mình cắt được mấy cái áo hỏng cho mẹ rồi đấy (chả là thấy mẹ may may cắt cắt, cậu ta nhân lúc mẹ k để ý cũng vẽ phấn lung tung rồi cắt cả mấy tấm vải tớ vừa mua xong)

Mẹ Piu ơi, quyển sách ấy mình mua ở hiệu sách trên phố Tràng Tiền (Cùng phía với Hiệu Sách Thăng Long, gần thẳng với Phố Nguyễn Xí ấy). Và trong sách có cả quần sooc yếm nữa đấy, cả mũ, găng ss cùng rất nhiều kiểu quần áo trẻ em, số đo mẫu tùy độ tuổi vv, nói chung là đầy đủ để mình có thể làm ddc SP đẹp. Kiểu nào khó mình cũng phải vẽ trước ra giấy sau mới vẽ lên vải.

Cái máy mô tơ tưởng khó dùng nhưng lại rất dễ Lily ạ. Chỉ cần học may vài đường bằng quần áo cũ là mình có thể rút ra dc kn khi nào may nhanh, chậm, và rất nhẹ nữa.

Mẹ Chíp ơi, muốn học thì đến nhà tớ, gần như ngày nào về nhà mình cũng sà vào cái máy may ngay để kịp may váy cho các mẹ đặt. Mình sẽ chỉ cho mẹ chíp cách vẽ vài đường cơ bản, như cổ, nách, đũng vv rồi từ đấy mẹ sáng tạo thêm ra.

À mình sẽ tìm cách đưa vài cách vẽ các kiểu áo quần đơn giản lên mạng cho các mẹ học nhé. Các mẹ đợi đến tuần sau nhé.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 2,540 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Iem ngưỡng mộ bác Sếu&Bờm quá!
    Hồi xưa mẹ cho học cả thêu, may, đan, nấu nướng đủ cả.
    Em toàn tự làm cho mình thích lắm & SP đầu tay ấy giờ cứ giữ khư khư chẳng mặc vừa cũng chẳng muốn cho. :4:
    Giờ có con gái em thích tự may cho chomchom lắm nhưng em bị công nghiệp hoá mất rồi.
    Đi làm bận túi bụi về làm osin cho 2 ba con nó là hết ngày.
    Chị sướng thật có cả thời gian giảm stress bằng nữ công gia chánh.
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Các mẹ iu quí,

Anh xã mình sẽ về HN mang theo măng cụt, cơm cháy SG. Mình muốn mời các mẹ tới để chia sẻ số lượng quà quá lớn ... các mẹ SG gửi cho mình vào ngày mai.

Thời gian: 12h ngày mai, 10/6
    ĐC: 31 Hai Bà Trưng, HN.

(Các mẹ gửi xe chỗ Tràng Tiền Plaza rồi đi bộ lại chỗ mình nhé).

Ai đến được thì nhắn mình qua thoxuanquynh@yahoo.com để đặt mua cơm rang giúp, mình sẽ ăn cơm rang hoặc mì xào + 88888 và chia sẻ các sản phẩm mà tớ mới may xong. Tớ sẽ chờ các mẹ nhắn tin đến 10 h sau đó sẽ chốt ds các mẹ để đặt cơm và mỳ.
    • 99 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Me Seu & Bom oi em gui mail cho chi, chi da nhan dước chua a
    Thuy (Ha Noi)
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 2,304 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

• 26 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pham huong
    mẹ Kem này: bạn Hiền nhận may đồ cho các bé ĐT: 8210500.
    "của người phúc ta" tí, chị Loan NP nhé!
    Mình cũng có con gái nhưng còn nhỏ xíu, chưa biết đi. Muốn may cho con mấy chiếc váy hoa đơn giản nhưng chẳng biết may ở đâu. Bạn cho mình hỏi bạn Hiền này mở hiệu may ở đâu để mình mang vải hay đến đó đặt may được không.
    • Đồng hành cùng nhà tài trợ
    • 15 năm
    • 5,177 Bài viết

• 1,201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi happyvalley
    Hôm qua mình vừa qua Ngô Quyền - số 46, ở đó họ bán một số sp xuất thừa sang Nhật, toàn đồ ren và thêu tay xinh xắn vô cùng, và đặc biệt là giá cả chấp nhận được, có cả bộ table cloth, túi vải nhỏ nhỏ đựng hoa khô xinh ơi là xinh có 10k, vỏ gối ôm, váy bé gái thêu đẹp yêu vô cùng khoảng 150k, nhiều thứ khác nữa, mẹ nào rảnh thì qua xem đi, hôm qua mình khuân về được vô khối thứ.
    Tui mua được 2 cái váy xinh ghê, về bắt con mặc làm mẫu luôn để đưa lên avatar. Cái nó đang mặc giá 25K đấy. Còn cái sát nách thì 35K. Vừa rẻ vừa hợp với những đưa lười và vụng về như tui.
    ới chị Sếu%Bờm ơi, hôm nào cho em đặt hàng với. Mà chị có may đồ người lớn không? Váy cho cả mẹ và con ấy
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me cua gau
    Cái nó đang mặc giá 25K đấy. Còn cái sát nách thì 35K. Vừa rẻ vừa hợp với những đưa lười và vụng về như tui.
    ới chị Sếu%Bờm ơi, hôm nào cho em đặt hàng với. Mà chị có may đồ người lớn không? Váy cho cả mẹ và con ấy
    Trông đẹp nhỉ, trời ui, tôi chưa học thành nghề mà có khi đã thất nghiệp rồi nếu mua rẻ thế. Mình mới học được bài 1 là váy trẻ con thôi, chưa học đến bài váy cho mẹ, nếu đặt váy của Gấu thì nhận

Các mẹ xem 2 cái váy tôi mới may xong đây:

• 2,255 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Sếu và Bờm
    Trông đẹp nhỉ, trời ui, tôi chưa học thành nghề mà có khi đã thất nghiệp rồi nếu mua rẻ thế. Mình mới học được bài 1 là váy trẻ con thôi, chưa học đến bài váy cho mẹ, nếu đặt váy của Gấu thì nhận

Các mẹ xem 2 cái váy tôi mới may xong đây:

Chị Loan ơi,em phục chị quá cơ,váy chị may đẹp thế còn gì nữa.
    Nếu em muốn học thì đến nhà chị à? Ngoài giờ hả chị? Em đến học thật đấy nhé,ko đùa chị đâu đấy,chị sắp xếp time mà dậy cho em
    Kiu kiu chị nhiều nhé
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi ôi, Susothantien ơi,... bạn có vui lòng dạy cho mình cách may quần soÓc yếm cho bé trai không? Cần những số đo nào để mình về đo????
    Chỉ cần đo chiều dài quần rồi cắt thêm phần yếm trên ( trừ đi phần dây đai ).
    Cứ post mẫu lên đi rồi em sẽ có bản vẽ cụ thể
    Thiên tài cũng lớn lên từ trẻ nhỏ
    • Thành viên Webtretho
    • 15 năm
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

THêm một thứ trang trí nữa cho áo váy bé gái: Em mua hạt cườm bán rất nhiều ở Hàng Bồ, về xếp hình lên váy, áo rồi là, ủi lên, hoặc dùng kim chỉ đính lên. Đẹp lắm các chị ạ, mà điệu nữa.
    Me Ong
    • Mẹ Anh Minh Khách
    Các mẹ ơi,

Mình đã đưa công thức may áo cho bé ở trang này: các mẹ vào xem nhé. Trong trang này còn có số đo mẫu để may váy đầm cho bé nữa (từ 1-13 tuổi). Tuy vậy cái thân trên họ thiết kế hơi ngắn, các mẹ nên may dài thêm 1 chút thì sẽ đẹp hơn hoặc dựa vào số đo ở mẫu váy thực của bé ở nhà. Chúc các mẹ may được những bộ cánh đáng yêu cho con.

Ai cần may mẫu gì thì ới, mình sẽ tìm công thức đưa lên cho.