TIN TÀI TRỢ.

Chỉ giúp mình nơi học thiết kế thời trang

• 7 Lượt chia sẻ
  • 129K Lượt đọc
  • 982 Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 22 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Các chị có ai từng học về thiết kế thời trang ko? Con bé em mình đang học lớp 10 nhưng không chịu học văn hóa nữa mà muốn học thiết kế thời trang. Dù biết là hơi mộng mị nhưng bố mẹ cũng chiều ý nó và kêu mình tìm. Khổ nỗi nó chưa hết lớp 10 nên giờ không vô trường nào được, có chị em nào biết khóa đạo tạo ngắn hạn hay kinh nghiệm nào khác không nhé! Chân thành cảm ơn!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 89 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Critian Xem bài viết
    Các chị có ai từng học về thiết kế thời trang ko? Con bé em mình đang học lớp 10 nhưng không chịu học văn hóa nữa mà muốn học thiết kế thời trang. Dù biết là hơi mộng mị nhưng bố mẹ cũng chiều ý nó và kêu mình tìm. Khổ nỗi nó chưa hết lớp 10 nên giờ không vô trường nào được, có chị em nào biết khóa đạo tạo ngắn hạn hay kinh nghiệm nào khác không nhé! Chân thành cảm ơn!
    *
    Chị ơi, he he, em cũng mộng mị như em ý nhà c đây.
    Em vừa đăng kí theo học 1 khóa ngắn hạn về Nghệ thuật sáng tạo chất liệu ở Hv thời trang London HN xong. Họ có nhiều khóa ngắn hạn lắm ( vẽ, thiết kế trên canh, tư vấn kiểu dáng thời trang...), em hem nhớ hết được ah. em ý theo học được đấy chị ạ; học xong nếu thích thì đăng kí học dài hạn 1 hoặc 2 năm, bằng cấp là của ĐH Northumbria - Anh cấp; giảng viên là người nước ngoài. có gì chị alo đến họ tư vấn cho; nhiệt tình lắm ý, chờ e kiếm lại các số tí ah.

48, đường Tô Ngọc Vân,
    Phường Quảng An, Quận Tây Hồ, Hà Nội
    Việt Nam

T: +84 (4)3 719 9706

E: info@fashionstudies.com.vn

Facebook: www.facebook.com/hocvienthoitranglondonhanoi
    Chợt thấy cô đơn ngập lối...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 235 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

- Nếu bé nhà chị k muốn học văn hóa nữa thì ép cũng mệt; đi học cái gì phù hợp với năng khiếu thì dễ phát triển và thành công hơn. Hồi xưa em mà biết thì em đã theo học nghề em thích lâu rồi chứ ko có chui đầu đi học đh rồi lúc lo xin việc đúng ngành rất khổ, vào nhà nước thì ko có xiền, huu. Đứa bạn em thì khác, dù bố mẹ ko hài lòng, nó bỏ đh đi học tk thời trang ở trường học viện thời trang London Hà Nội giờ đi làm ngon lành; bố mẹ nó lại vui. Nó học có 2 năm ở VN thôi, sau đó du học 1 năm ở Anh. e thấy nó học ngành này vất vả lắm đấy, ai lười là không theo nổi đâu.
    chị cứ tìm hiểu đi, cũng có nhiu nơi dạy đó.
    Hà Nội mùa này vắng những cơn mưa.......
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 22 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Ở TP HCM có cái nào tương tự vậy không các bạn? Mình ở trong này, thanks mọi người vì thông tin đã chia sẻ nha
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • 21 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ở trong Nam hình như có trường quốc Thảo sao ý, c google đi
    • 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thấy ở Hà Nội có trung tâm DEC cũng được khá nhiều bạn đánh giá ok, mình cũng có đứa cháu học ở đó, nó đang học cấp 3 thấy bảo tinh thần học tập rất vui, giáo viên nhiệt tình, cơ sở vật chất ổn. Bạn vào đây nghiên cứu xem sao:http://dec.edu.vn/index.php?usv=news...du&menu=eduth#
    hôm nọ lọ mọ tìm đc trang này.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 235 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aconducon Xem bài viết
    Mình thấy ở Hà Nội có trung tâm DEC cũng được khá nhiều bạn đánh giá ok, mình cũng có đứa cháu học ở đó, nó đang học cấp 3 thấy bảo tinh thần học tập rất vui, giáo viên nhiệt tình, cơ sở vật chất ổn. Bạn vào đây nghiên cứu xem sao:http://dec.edu.vn/index.php?usv=news...du&menu=eduth#

Mình cũng từng qua trung tâm nay hỏi khóa học rồi mà, thấy cũng bình thường thôi, cơ mà học phí cũng cao cao; có lẽ thích hợp với mẹ nào may vá cho chồng con hơn là các em sinh viên. không biết bây giờ thế nào. Nhưng nếu học chuyên nghiệp thì nên theo học ở 1 trường đào tạo chuyên sâu, bàn bản như ĐH Mở, mỹ thuật cn, học viện thời trang London Ha Noi.
    • 421 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ùi ùi...bọn trẻ bây giờ cá tính thật mạnh. Hôm trước qua nhà chị bạn, thấy mắng con: "...dẹp bớt cái tôi cá nhân đi...". Thấy con bé đáp lại "Mẹ chẳng bảo con sống là phải có chính kiến, sao mẹ lại mắng con như thế.... Con quyết định như vậy là có cân nhắc, chứ không phải là quyết định cảm tính...". Hỏi ra mới biết là chị ấy rất bức xúc vì bao năm cho con theo học chuyên Amsterdam và gia đình định hướng cho bé theo con đường khoa học; nhưng trời xui đất khiến thế nào nó lại đòi theo học ngành thiết kế thời trang mới chết chứ.... Cũng chẳng biết thế nào cho nó phải nhỉ, bởi bọn trẻ cũng có cái lý của chúng nó và hơn nữa chỉ có chúng mới là người khởi tạo ra thành công trong sự nghiệp của mình; bố mẹ chỉ là người định hướng và tạo điều kiện thôi.
    • 22 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Cũng đang quan tâm đây, mình muốn tham gia khóa ngắn hạn thui, học cơ bản cho biết này biết kia rùi định hướng tiếp! Tại tự nhận thấy mình nửa vời nên hok dám chôn chân ở những trường đào tạo dài hạn, sợ mất tiền mà nữa chừng lại nản thì mệt -cha mẹ ^^! Có ham chứ chưa chắc đã đam mê ! hự!
    1
    • 235 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Ở Học viện Thời trang Lon don Hà Nội có các khóa đào tạo ngắn hạn đấy bạn, học buổi tối, rất thích hợp với người đi làm, mình vừa đăng kí và đang tham gia lớp Vẽ minh họa thời trang; cô giáo nước ngoài dạy nhiệt tình và hay lắm, sau 2 buổi mà mình vẽ đã đẹp lên nhiu rồi ấy. hí hí - chúc bạn thực hiện dc đam mê của mềnh, có j lên đây chia sẻ thông tin cho cả hội bít với.
    • 421 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chẳng hiểu mình có duyên với cái thời trang thời chót này thế nào mừ...nó lại vận vào nhà mình mới chết chứ. Đứa cháu lớn con bà chị, đẹp trai lai láng, học hành thông minh tiến bộ...sắp tốt nghiệp đại học Đại học kinh tế (leo cây sắp đến ngày ăn quả) lại đòi rẽ ngang theo học thời trang.... Tội nghiệp bà chị mình than khóc kêu gào thảm thiết...nó tửng từng tưng bảo rằng...Ngày xưa học kinh tế là do ý nguyện của cha mẹ... Cha mẹ rùi cũng sẽ về già chẳng thể bao bọc mãi được...Nó thì có chút vẽ vời được mọi người khen, tính tình nó thì nội tâm không hợp với kinh tế...Sau này ra trường mà không đam mê phấn đấu thì có bằng tốt nghiệp kinh tế cũng bằng thừa...Chi bằng, bây giờ làm lại thì tiết kiệm được mấy năm....Mình nghe mẹ con nói qua nói lại mà chẳng biết phải khuyên nhủ gì...đành ngậm miệng lẩn về...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 421 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Để đạt được sự đồng thuận của gia đình cho rẽ ngang theo học ngành thời trang, thứ 7 tuần trước, ông cháu nhà mình khiêng mình và bà chị đi xem Triển lãm và trình diễn thời trang tốt nghiệp của Học viện thời trang London Hà nội (chủ đề: Vững bước_Moving forward).
    Ấn tượng đầu tiên là khâu tổ chức diễn ra hết sức bài bản và chuyên nghiệp. Sinh viên được tham gia trực tiếp vào việc tổ chức sự kiện. Điều này giúp sinh viên hiểu được cách thức tổ chức, triển khai một sự kiện lớn và phần nào trải nghiệm công việc thực tế. Mà làm thời trang high end thì chắc chắn sự kiện phải nối liền với sự kiện.
    Thiên đường các báo chí và truyền hình đến đưa tin: Điều này các trường công lập của ta chưa làm được. Các sinh viên tiếp cận cánh nhà báo hết sức tự nhiên và chủ động. Có vẻ như đây không phải là lần đầu tiên họ tương tác với báo giới. Hỏi ra mới biết rất nhiều sinh viên trong số họ hiện đang là cộng tác viên trong các chuyên mục thời trang trên các báo, các truyền hình.... Rất ấn tượng với bạn sinh viên bé bé xinh xinh có tên "Quản Thùy Chi"_Bạn này là cộng tác viên chương trình Xưởng thời trang VTV6, ông cháu mình giới thiệu vậy.
    Khu trưng bày là khu mà các sinh viên tương tác với người đến xem giúp người xem hiểu rõ insight của bộ sưu tập trước khi được đưa lên trình diễn. Hay thật, trước đây mình chỉ quen thuộc với việc trước khi một bộ sưu tập được trình diễn trên truyền hình thì MC giới thiệu dăm câu ba điều thi ý chí chủ quan và cảm nhận của họ. Vì vậy bộ sưu tập nào cũng thấy giống bộ sưu tập nào mà không thấy được cái mới và cái sáng tạo trong bộ sưu tập của họ là gì. Khi nghe sinh viên nói chuyện mới thấy công việc của họ thật quá là vất vả; thức khuya dậy sớm để cập nhật xu hướng, dã ngoại tìm ý tưởng, lộn hết chợ này đến chợ khác tìm vải, sáng tạo mẫu vải mới, hoa văn mới, cắt mẫu rồi bỏ, may xong lại xé bỏ...tìm người mẫu, chụp ảnh đưa vào handbook... Cơ man nào là việc. Bà chị mình tỏ ra có vẻ hơi hoang mang và nghi ngờ về việc con trai có khả năng vượt qua núi thử thách này nhưng liếc sang thì thấy cậu ta rất phấn khởi; đoán là cậu ta đang hy vọng thuyết phục được mẹ cho theo học.
    Buổi trình diễn may mắn trời lại không mưa nên khách rõ là đông. Mấy cô cậu hot boy, hot girl cứ lượn đi lượn lại trước cánh nhà báo. Tây tàu đông đáo để... Cặp MC, thấy mấy bạn trẻ ngồi bên cạnh kháo nhau, là mời từ chương trình thời trang nào đó bên VTV. Dàn người mẫu đồng đều được tung lên sàn...Các bô sưu tập đều có tính ứng dụng cao...
    Tối qua, thấy cậu cháu gọi điện thông báo là gia đình đã chính thức cho theo đuổi ước mơ và đam mê thời trang.
    • 89 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Cặp MC, thấy mấy bạn trẻ ngồi bên cạnh kháo nhau, là mời từ chương trình thời trang nào đó bên VTV. Dàn người mẫu đồng đều được tung lên sàn...Các bô sưu tập đều có tính ứng dụng cao...
    Tối qua, thấy cậu cháu gọi điện thông báo là gia đình đã chính thức cho theo đuổi ước mơ và đam mê thời trang.[/QUOTE]

Hehhe , mẹ này viết dài hơi thế, cơ mà em đọc xong ùi nhéo
    em cũng đi xem hum đó đây, mưa bão đùng đùng mà túm váy lên taixi, tại vì là bạn thân của em cũng tham gia ah; em chật vật mãi mới có vé đó,
    - MC là sinh viên của trường đấy chị ah, hem phải là MC VTV nào đâu, hoành tráng chưa?
    sinh viên ở đây nhiu người giỏi tiếng Anh mờ,
    Em cũng công nhận chương trình của trường này làm hoành tá tráng khủng, đọc báo còn thấy bóng dáng mềnh trên đó cơ mờ, hô hô, thảo nào các con giời đi xem đông quá.
    Chợt thấy cô đơn ngập lối...
    • 421 Bài viết

• 770 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BBtinhsi88 Xem bài viết
    Hehhe , mẹ này viết dài hơi thế, cơ mà em đọc xong ùi nhéo
    Là nó quyết định rẽ ngang trong hoàn cảnh khác người và học chuyên ngành cũng không phổ biến....nên tiện thể ngồi luyện gõ 10 ngón luôn thể hì hì.... Theo học chuyên ngành hẹp biết đâu lại trúng số độc đắc nhỉ...nói vậy thôi, trẻ con bây giờ tính kỹ lắm, giờ dân tình cũng chịu chi cho ba cái vụ ăn mặc ghê cơ...bé nhà này mới học lớp 6 thôi mà nó cứ tính việc như thần ấy..... Hôm vừa rồi lôi bản cân đối thu chi gia đình ra hạch toán kế toán mà thấy chi cho ăn mặc của cả nhà trung bình lên tới cả 20% chứ chẳng chơi....
    • 252 Bài viết

• 981 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bechuoidangyeu Xem bài viết
    - ..... Đứa bạn em thì khác, dù bố mẹ ko hài lòng, nó bỏ đh đi học tk thời trang ở trường học viện thời trang London Hà Nội giờ đi làm ngon lành; bố mẹ nó lại vui. Nó học có 2 năm ở VN thôi, sau đó du học 1 năm ở Anh. e thấy nó học ngành này vất vả lắm đấy, ai lười là không theo nổi đâu.
    chị cứ tìm hiểu đi, cũng có nhiu nơi dạy đó.
    Nghe chị nói về các thách thức của nghề mà em thấy lo lo. Chẳng hiểu mình có đi được đến cuối chặng đường không nhỉ? Cơ mà nhìn đi nhìn lại chỉ thấy bồ kết ngành nay thui...
    • 252 Bài viết

• 981 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bonghoabinh Xem bài viết
    Chẳng hiểu mình có duyên với cái thời trang thời chót này thế nào mừ...nó lại vận vào nhà mình mới chết chứ. Đứa cháu lớn con bà chị, đẹp trai lai láng, học hành thông minh tiến bộ...sắp tốt nghiệp đại học Đại học kinh tế (leo cây sắp đến ngày ăn quả) lại đòi rẽ ngang theo học thời trang.....Sau này ra trường mà không đam mê phấn đấu thì có bằng tốt nghiệp kinh tế cũng bằng thừa...Chi bằng, bây giờ làm lại thì tiết kiệm được mấy năm....Mình nghe mẹ con nói qua nói lại mà chẳng biết phải khuyên nhủ gì...đành ngậm miệng lẩn về...
    Đọc chia sẻ của chị em thấy tự tin phừng phừng...Anh ấy học kinh tế đến năm cuối rồi mà còn rẽ ngang...Em mà dẫm chân anh ấy thì chắc cũng mất toi mấy năm...bao tiền của nhỉ...cuộc đời lại ngắn đi vì sống mà chẳng được sống.... Nghĩ cũng đúng, làm việc mà không có đam mê thì sống cứ như sống hộ người khác vậy...
    • 252 Bài viết

• 981 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Là nó quyết định rẽ ngang trong hoàn cảnh khác người và học chuyên ngành cũng không phổ biến....nên tiện thể ngồi luyện gõ 10 ngón luôn thể hì hì.... Theo học chuyên ngành hẹp biết đâu lại trúng số độc đắc nhỉ...nói vậy thôi, trẻ con bây giờ tính kỹ lắm, giờ dân tình cũng chịu chi cho ba cái vụ ăn mặc ghê cơ...bé nhà này mới học lớp 6 thôi mà nó cứ tính việc như thần ấy..... Hôm vừa rồi lôi bản cân đối thu chi gia đình ra hạch toán kế toán mà thấy chi cho ăn mặc của cả nhà trung bình lên tới cả 20% chứ chẳng chơi....
    Em còn hơn một năm nữa mới phải ra quyết định...có gì chị thi thoảng cập nhật tình hình của cậu cháu chị để em học hỏi kinh nghiệm với ạ....
    • 252 Bài viết

• 981 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aconducon Xem bài viết
    Mình thấy ở Hà Nội có trung tâm DEC cũng được khá nhiều bạn đánh giá ok, mình cũng có đứa cháu học ở đó, nó đang học cấp 3 thấy bảo tinh thần học tập rất vui, giáo viên nhiệt tình, cơ sở vật chất ổn. Bạn vào đây nghiên cứu xem sao:http://dec.edu.vn/index.php?usv=news&view=cols&cat=edu&menu=eduth#
    Ui, em vừa lọ mọ ở Top của Dec bên trang làm cha mẹ về...Chị ơi em băn khoăn là bên đó chỉ là trung tâm thôi, học để làm nghề thì cũng okie, dưng mà muốn đi xin việc để học hỏi kinh nghiệm, mở rộng quan hệ...để xây dựng cơ đồ cho mình về lâu về dài thì khó. Bằng của trung tâm mà so với hệ thống bằng cấp của Tổng cục dạy nghề thì chỉ được liệt vào "chứng chỉ sơ cấp nghề" thôi ạ. Đọc chia sẻ của chị em chợt nghĩ là có thể em sẽ tham gia học ở trung tâm theo kiểu nhập môn nghề nghiệp (hướng nghiệp) có khi lại hay chị nhỉ!
    • 252 Bài viết

• 981 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE/]Hehhe , mẹ này viết dài hơi thế, cơ mà em đọc xong ùi nhéo
    em cũng đi xem hum đó đây, mưa bão đùng đùng mà túm váy lên taixi, tại vì là bạn thân của em cũng tham gia ah; em chật vật mãi mới có vé đó,
    - MC là sinh viên của trường đấy chị ah, hem phải là MC VTV nào đâu, hoành tráng chưa?
    sinh viên ở đây nhiu người giỏi tiếng Anh mờ,
    Em cũng công nhận chương trình của trường này làm hoành tá tráng khủng, đọc báo còn thấy bóng dáng mềnh trên đó cơ mờ, hô hô, thảo nào các con giời đi xem đông quá.[/QUOTE]

Oài, vậy là phải cày tiếng Anh từ bi giờ rùi....nghe các chị kể mà ham. Hôm vừa rồi em cũng nhận được tin trên facebook của trường về Ngày hội thông tin...lại nghĩ còn những hai năm nữa biết đâu mình lại thay đổi định hướng nghề nghiệp nên không tham gia...Lần tới em phải khám phá trường LCFS này mới được....
    • 67 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Ùi ùi...bọn trẻ bây giờ cá tính thật mạnh.
    Chẳng phải cá tính mạnh đâu chị ợ, đơn thuần là thế hệ chúng em chịu sức ép lớn hơn. Bố mẹ đã để lại cái bóng quá lớn rùi lại yêu cầu "con hơn cha thì nhà (mới) có phước"...Thế hệ đi trước có cơ hội sai thì sửa hoặc sai làm lại....Còn chúng em chẳng có cơ hội như vậy vì rơi vào thế có gì đó để mà mất (phải bảo toàn và nhân lên giá trị vật chất bố mẹ đã tạo ra) vì vậy phải tính toán thật kỹ và không có nhiều cơ hội làm lại.... "Người chọn nghề" thì xác suất thành công vẫn cao hơn là thụ động để "nghề chọn người" phải vậy không ạ?