TIN TÀI TRỢ.

Những điều cần biết trước khi làm phẫu thuật thẩm mỹ

• 1.05K Lượt chia sẻ
  • 20.1K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,006 Bài viết

• 3,391 Được cảm ơn

(Webtretho) Phẫu thuật thẩm mỹ từ lâu đã trở nên rất phổ biến trong cộng đồng chị em phụ nữ; tất nhiên rồi, chúng ta ai mà chẳng có một vài điểm không hài lòng trên cơ thể mình và mong muốn mình trở nên xinh đẹp hơn. Nhưng phẫu thuật thẩm mỹ cũng giống những ca phẫu thuật khác, đều có những rủi ro và biến chứng mà bạn cần quan tâm. Dưới đây là một vài điều bạn nên biết trước khi quyết định thực hiện phẫu thuật thẩm mỹ.

Sức khỏe
    Trước khi thực hiện bất cứ một cuộc phẫu thuật nào, bạn cũng cần xem xét lại sức khỏe của mình có đảm bảo điều kiện để chịu đựng hay không. Hầu hết người bình thường khỏe mạnh đều có đủ tiêu chuẩn sức khỏe để thực hiện phẫu thuật. Tuy nhiên, bạn cũng nên trình bày rõ ràng với bác sĩ của mình về lịch sử các loại bệnh cũng như những loại thuốc bạn đang dùng, các loại dị ứng… Nếu tình trạng sức khỏe hiện tại không cho phép bạn thực hiện phẫu thuật thẩm mỹ, và bạn không thông báo đầy đủ cho bác sĩ thực hiện cho mình, thì chính bạn sẽ là người phải hoàn toàn chịu tra trách nhiệm về những biến chứng hoặc rủi ro xảy ra sau này.

wtt-5006
    Ảnh: Getty Images
    Các loại phẫu thuật
    Bạn cần phải tìm hiểu về phương pháp phẫu thuật mà mình dự định thực hiện. Ví dụ khi thực hiện phẫu thuật ngực có nâng ngực nội soi, cấy mỡ tự thân… bạn cần phải biết qui trình thực hiện thế nào để đạt được kết quả như mình mong muốn. Ngoài ra, việc hiểu và so sánh giữa các loại phẫu thuật cũng sẽ giúp bạn biết được ưu điểm, nhược điểm của từng loại để chọn lựa cách tốt nhất và an toàn nhất cho bản thân.

Kết quả dự kiến
    Sau khi thực hiện phẫu thuật, bạn sẽ trông thế nào? Bạn cần tìm hiểu trước điều này để tránh những kì vọng quá cao. Các bác sĩ sẽ trình bày cho bạn về kết quả có thể đạt được sau phẫu thuật, lí do tại sao đó là kết quả tốt nhất cho bạn. Đồng thời, bạn cũng cần biết những điều cần làm trong thời gian hậu phẫu để đảm bảo được kết quả phẫu thuật tốt nhất.

Các rủi ro và biến chứng
    Rủi ro và biến chứng trong phẫu thuật là điều không ai báo trước được. Nhiễm trùng là một trong những biến chứng có thể xảy ra, ngoài ra bạn sẽ có những vết sẹo và tùy thuộc vào tay nghề của bác sĩ cũng như tình trạng cơ thể, và các vết sẹo có thể trở nên sần sùi, lồi lên trông rất xấu. Một rủi ro khác đó là mặc dù kĩ thuật của các bác sĩ rất hoàn hảo, phẫu thuật thành công nhưng bạn không thấy hài lòng với kết quả mình có được. Điều này thường xảy ra khi bạn và bác sĩ không có những thảo luận rõ ràng về qui trình và kết quả phẫu thuật trước khi thực hiện. Trong trường hợp xấu nhất, đặc biệt trong các ca phẫu thuật lớn như hút mỡ bụng, tử vong cũng có thể xảy ra. Vì thế, bạn đừng ngại ngần khi đặt nhiều câu hỏi cho bác sĩ và tham khảo ý kiến của những người đã thực hiện loại phẫu thuật tương tự. Trên mạng hiện nay cũng có rất nhiều thông tin để bạn có thể tự tìm hiểu về sự nguy hiểm tiềm tàng, tác dụng phụ và các biến chứng có thể gặp phải trong ca phẫu thuật của mình.

Nói trước về những rủi ro không phải là để bạn tự hù dọa bản thân mà để giúp bạn hiểu rõ hơn những gì mình sắp trải qua, để cảm thấy thoải mái và yên tâm hơn với cuộc phẫu thuật sắp tới.

wtt-330
    Ảnh: Getty Images
    Bác sĩ
    Việc chọn lựa bác sĩ phẫu thuật cho mình rất quan trọng, bởi nó có ảnh hưởng lớn nhất đến kết quả mà bạn mong muốn đạt được. Chính vì thế hãy tìm hiểu thông tin, danh tiếng cũng như kinh nghiệm của bác sĩ. Họ đã thực hiện phẫu thuật này bao nhiêu lần rồi? Chuyên môn của họ là gì? Hỏi thăm bạn bè xung quanh hoặc tốt nhất là những người đã từng thực hiện phẫu thuật với bác sĩ đó. Tham khảo thông tin từ các bệnh nhân cũ này có nhiều lợi ích vì bạn có thể hỏi thêm kinh nghiệm, mức độ hài lòng cũng như thấy được sự khác biệt giữa kết quả trước và sau khi thẩm mỹ. Đặc biệt bạn cần tránh xa các phòng khám không rõ ràng, làm ăn mập mờ, các bác sĩ tự do… để không gặp phải những hậu quả đáng tiếc.

Giá thành
    Đây cũng là một tiêu chí khá quan trọng bởi thông thường các loại phẫu thuật thẩm mỹ rất tốn kém, không chỉ là chi phí phẫu thuật mà còn chi phí để duy trì các phẫu thuật đó. Cần có sự so sánh giá cả chung trên thị trường cũng như có một số sự lựa chọn giữa các bác sĩ phẫu thuật. Những người có danh tiếng và tay nghề tốt thường chi phí khá mắc, bạn cũng không nên ham rẻ mà hối hận về sau.

Thời gian phục hồi
    Cho dù phẫu thuật thẩm mỹ thường không đòi hỏi nhiều thời gian cho việc phục hồi nhưng bạn vẫn phải biết mình cần bao nhiêu thời gian nhằm chuẩn bị công việc, xin nghỉ phép… và cũng là để dự trù thời gian cho việc nghỉ ngơi sau phẫu thuật cho hợp lí.
    [SIZE=4][COLOR="#FF0000"][B][COLOR="#FF0000"][COLOR="#000000"][Nghệ sỹ nửa mùa][/COLOR][/COLOR][/B][/COLOR][/SIZE]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 6,521 Bài viết

• 1,856 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là cần thận không bao giờ thừa. Các mẹ hãy tự đặt câu hỏi cho chính mình, tự trả lời. Rồi chọn lựa, đặt câu hỏi, tình huống cho bác sĩ phẫu thuật, người có kinh nghiệm.... Tuy nhiên nếu cứ sợ sệt quá, đa cảm quá thì không bao giờ dám bứt phá đâu ạ.
    • Đang bị khoá tại MGOD
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 645 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Em cũng ham làm đẹp nhưng cũng nhát lắm nghe mấy đứa bạn đi phẫu thuật về bảo đau lắm nên run chân hihi.
    • 40 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mn cho e xin điạ chỉ này đc khôg ? Em năm nay 20 tuổi rồi . Em rất xấu hổ với bạn bè vì cái sẹo ở môi . Hồi nhỏ em bị sứt môi nhưng được bác sĩ khâu rồi . Giờ vẫn để lại sẹo và viền môi lệch nhau trông rất rễ nhìn thấy . Chính vì vậy mà em luôn núp mình ít giao tiếp với mọi người thậm chí em còn phải ngỉ học sớm vì chúng bạn chê cười . Nhiều lúc em cũng nghĩ thoáng rằng : ờ ! mình là con trai đấy , phải mạnh mẽ lên họ nói gì thì mặc . Nhưng em cũng không thể nào mạnh mẽ lên được , bởi đôi lúc đi xa em hay bắt gặp những ánh mắt liếc nhìn em chằm chằm và lúc bấy giờ thì mặc cảm trong em dữ dội lắm . Thật sự có đôi lúc em đã nghĩ quẩn . Lớn tần này rùi mà em cứ num núp ở nhà đó . tâm sự này chả biết dãi bầy cùng ai , mong quý bạn đọc cho em 1 lời chia sẻ . Em xin chân thành cám ơn và mong nhận được hồi âm . (seooi_mihaita@yahoo.com.vn)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 216 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

cái j cũng có hên xui.. ngta làm thì đẹp mà tới mình thì... sợ sợ
    • 274 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chendongzhonggua Xem bài viết
    Mn cho e xin điạ chỉ này đc khôg ? Em năm nay 20 tuổi rồi . Em rất xấu hổ với bạn bè vì cái sẹo ở môi . Hồi nhỏ em bị sứt môi nhưng được bác sĩ khâu rồi . Giờ vẫn để lại sẹo và viền môi lệch nhau trông rất rễ nhìn thấy . Chính vì vậy mà em luôn núp mình ít giao tiếp với mọi người thậm chí em còn phải ngỉ học sớm vì chúng bạn chê cười . Nhiều lúc em cũng nghĩ thoáng rằng : ờ ! mình là con trai đấy , phải mạnh mẽ lên họ nói gì thì mặc . Nhưng em cũng không thể nào mạnh mẽ lên được , bởi đôi lúc đi xa em hay bắt gặp những ánh mắt liếc nhìn em chằm chằm và lúc bấy giờ thì mặc cảm trong em dữ dội lắm . Thật sự có đôi lúc em đã nghĩ quẩn . Lớn tần này rùi mà em cứ num núp ở nhà đó . tâm sự này chả biết dãi bầy cùng ai , mong quý bạn đọc cho em 1 lời chia sẻ . Em xin chân thành cám ơn và mong nhận được hồi âm . (seooi_mihaita@yahoo.com.vn)
    nếu bạn cảm thấy thay đổi khiến bạn tự tin lên thì ko việc gì phải ngại, mình ko thể thay đổi thế giới thì mình sẽ thay đổi bản thân, chẳng ai trách một người muốn mình đẹp lên đâu bạn, vấn đề là bạn phải tìm hiểu thật kĩ việc phẫu thuật sẹo môi này như thế nào và ở đâu cho an toàn nếu ko sẽ để lại di chứng còn nghiêm trọng hơn tự tin lên, bạn sẽ làm được
    • 274 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tyvua Xem bài viết
    Em cũng ham làm đẹp nhưng cũng nhát lắm nghe mấy đứa bạn đi phẫu thuật về bảo đau lắm nên run chân hihi.
    cứ dao kéo là đâu mà bạn nhưng mà nhiều người vì đẹp nên mới dũng cảm được, mình ko thấy lo lắng lắm về sắc đẹp của mình thì cũng đâu nhất thiết phải chịu đau đâu, vì những thứ giả sau này cũng thường ko được khỏe mạnh như tự nhiên mà
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • 58 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Em sợ di chứng đau nhức về già lắm ạ, nên chắc theo đuổi vẻ đẹp tự nhiên thôi ạ.
    • 210 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

có rất nhiều người ưng ý với kết quả phẫu thuật thẩm mỹ bạn à, chỉ hơi đau một tí thôi sau khi phẫu thuật xong lúc hết tê thôi à, bạn bữa nào thử đến tư vấn thử, ngày nay nhiều chị em chọn phẫu thuật thẩm mỹ để cải thiện nhan sắc lắm
    • 210 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

quan trọng nhất vẫn là lựa chọn Bác Sỹ uy tín để làm, làm một lần là đẹp, không thì chỉnh tới sửa lui ghê lém
    • 120 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn thông tin bạn đã chia sẻ nhiều nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 6,539 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Em cũng muốn xin cái địa chỉ nào uy tín chút.