TIN TÀI TRỢ.

Bọc răng sứ có đau và hại sức khỏe ko ạ, các mẹ giúp em với

• 6 Lượt chia sẻ
  • 202K Lượt đọc
  • 210 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng mới đi bọc răng sứ được mấy tháng nhưng chỉ 1 cái thôi vì bị mẻ. Lúc đầu nghe bác sĩ bảo phải mài nhỏ cái răng để trồng cái răng sứ lên em nghe mà sợ quá vì cái khoản chịu đau e kém lắm nhưng được tiêm thuốc mê, rồi làm vèo 1 cái, khoảng độ 30, 40 phút gì đó là xong mà không thấy đau gì hết. Khi hết thuốc mê cũng chỉ hơi đau thôi:Smiling:

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbaucaccac Xem bài viết
    Sau một hồi tìm hiểu về việc bọc răng sứ em đã quyết định bỏ ra một khoản kha khá để làm răng vì răng em bị nhiễm tetracylin, nhìn bị xỉn nhưng chất lượng răng thì vẫn tốt. em quyết tâm đi làm lắm rùi nhưng vẫn hơi phân vân vì sợ đau khi làm răng và sợ sau này ảnh hưởng đến sức khỏe. Em nghe nói là bị tụt lợi với lại khoảng chục năm sau là bị bong.......hix.
    Có mẹ nào đã làm rùi hoặc hiểu về bọc răng sứ thì cho em một lời khuyên với ạ
    Cảm ơn các mẹ và Mong tin các mẹ nhiều.

Theo ý kiến của mình nếu răng của bạn chỉ bị nhiễm tetracylin nhưng bạn vẫn hài lòng về hình dáng răng (không hô, không móm), thì bạn không nhất thiết phải bọc răng sứ, bạn cứ đến các nha khoa tin cậy (do bạn bè giới thiệu) tẩy trắng răng thử xem và bạn nên tẩy kiểu kết hợp: vừa tẩy tại phòng khám vừa làm khay tẩy trắng đem về nhà ngậm thêm khoảng 3-5 ngày. Còn trường hợp bọc sứ toàn hàm thì bạn nên cân nhắc kỹ, nếu bạn gặp phải nha sĩ tay nghề không cao thì những trường hợp các mẹ ở trên mắc phải không phải là hiếm. Và theo mình biết nếu làm sứ toàn hàm thì bạn nên làm răng sứ mà lõi ở bên trong phải từ 4tr một răng trở lên ( như cercon, lõi kim loại quí.....) nếu bạn làm răng sứ kim loại thường thì khoảng 2-3 năm sau phần kim loại nằm trong nướu răng sẽ thấm ra ngoài viền nướu làm nước răng bạn bị thâm đen rất khó coi và đến lúc đó bạn có nhiều tiền vẫn không khắc phục được.....
    • 26 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tớ cũng làm rồi nè, tình trạng cũng giống bạn đó, bọc sứ hiện tại là bền nhất, còn được mấy chục năm thì mấy ông bs tớ làm cũng nói công nghệ mới được vài năm thôi. Nói chung về mặt thẩm mỹ thì quyết tâm làm, còn mình chưa thấy ảnh hưởng gì đến sức khỏe. Giờ là được 3 năm rưỡi rồi đấy!

À, mình cũng nhiễm têta nhưng mà còn bị tiện ngang răng nữa nên k làm không được.
    Nếu răng bạn đều đặn, chỉ bị ố thôi thì tẩy trắng là tốt nhất.

Địa chỉ tớ làm: Bác sĩ Trung, khu đền bù Hồng Hà , Bs viện RHM, xưa làm phòng yêu cầu 3, giờ chuyển lên dạy rồi. Phòng khám tại nhà, khám ngoài giờ, có bảo hành.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Chủ đề tương tự như thế này được bàn nhiều ở mục "Sức khoẻ" bạn vào đây đọc nhé https://www.webtretho.com/forum/f113/...07/index2.html
    Các bạn hiện nay hầu hết đã ý thức được việc làm răng sứ lợi hại như thế nào nên hãy cố gắng chọn giải pháp tốt nhất cho mình.
    Gác kiếm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Mình giới thiệu lại với các bạn về loại tẩy trắng hiện đại nhất thế giới hiện nay nhé:
    Tẩy trắng sâu là một kỹ thuật tẩy trắng hiện đại và đột phá về công nghệ cho thế giới một cách nhìn mới về tẩy trắng. Nó an toàn và hiệu quả với cả những trường hợp bệnh lý nặng mà trước đây các kỹ thuật tẩy trắng khác không làm được chẳng hạn như nhiễm tetracylin, nhiễm fluor...
    Thuốc tẩy trắng của kỹ thuật này có tên thương mại là: KöR Whitening Deep Bleaching™ do BS Rod Kurthy phát minh. Thuốc được sản xuất và phân phối độc quyền trên toàn thế giới, tại Việt Nam công thức này chỉ có duy nhất tại 2 phòng khám của bằng hữu với tôi là Nha khoa O'care 346-348 Võ Văn Tần,P.5.Q.3,Tp.HCM và Nha khoa Phương Nam 167 Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội.
    Quy trình tẩy sẽ bao gồm 1 đến 2 lần bạn tẩy tại phòng khám BS và 2 đến 4 tuần bạn tẩy tại nhà. Thuốc tẩy có kèm theo thuốc chống ê buốt đặc biệt. Trước khi tẩy trắng tất cả các răng sâu cần phải trám để tránh kích thích tuỷ do dùng thuốc, răng sẽ được cạo vôi và dùng thuốc để loại trừ viêm nướu nếu có.
    Các bạn tham khảo thêm trang web này để chiêm ngưỡng những kết quả tuyệt vời của tẩy trắng nhé: http://www.korwhitening.com/before-after.asp
    Gác kiếm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

:Smiling:
    Gác kiếm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 91 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    rất đau dù đã tiêm thuốc tê, nhưng 5 năm nay chẳng làm sao. Hồi đó mình làm rẻ bèo. Biết thế bọc nguyên bộ cho...... lấp lánh
    • 26 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Mình làm cũng đã gần 3 năm rồi, nói chung là ổn lắm, lúc đầu cũng sợ sợ, vì mình làm 2 cái răng cửa, nó mà làm sao thì chết mất. May mà cũng ổn, ăn uống cắn xé thoải mái lắm, thỉnh thoảng cũng lo nó mà rơi ra thì...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Gác kiếm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Gác kiếm
    • 92 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi smilegirl123 Xem bài viết
    Mình thấy nhiều người bọc răng sứ rùi, đún là cái răng đó nhìn rất ngay ngắn và bóng bẩy, nhưng mà nó cứ trắng hơn răng thật nên nếu chỉ bọc mấy cái thì mấy cái đó nổi bật lên hẳn không cân xứng với những răng còn lại. Nếu bọc cả hàm thì nhìn màu cũng không thật nhìn là biết ngay, chưa kể một số người do bọc hơi dày hay sao mà mình thấy hô ra, còn một vấn đề nữa là mình thấy ở chân răng chỗ bọc sứ cứ tím tím ý.
    Chị ơi người ta có so màu răng thật của mình để làm răng giả sao cho màu tương đồng với nhau mà. Chứ có phải người ta làm răng giả trắng bong bóc đâu
    • 92 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giot_suong Xem bài viết
    sao nghe mọi người kể khiếp thế, e thì khác hoàn toàn,lúc e tới kiểm tra răng,lúc đầu ko định đi nhưng mama e kêu đi kiểm tra đi,thế là cái răng hàm nhai bác sĩ kêu phải bọc sứ ko thôi sẽ hư răng đó ,lúc đó phải nhổ đi ,rất uổng nên bs khuyên bọc sứ cái đó,e sợ đau,nhưng nghe bảo bác sĩ này làm nhẹ mà hay lắm,và bsĩ này từng đạt bằng thủ khoa nha sĩ gì đấy nên rất giỏi,mà đúng thật,bọc xong cái đó e mún bọc cả hàm lun ấy chứ,nhưng tốn tiền lắm,và bác sĩ cũng nói răng còn tốt lắm,chỉ có cái đó là bị vậy thôi,mà làm nhẹ nhàng lắm nhé,nói chung cả quá trình như thế ko thấy đau gì cả,chỉ hơi hơi gọi là nhức chút lúc mài răng xong về nhà đợi làm răng sứ thôi,sau đó thì vô cùng hoàn hảo cho đến bây giờ hình như là khoảng 4 năm rồi,vẫn chưa bị gì cả,răng vẫn tốt,ăn uống ko sao cả,mama của e lớn tuổi rồi,chơi làm cả hàm,hết mấy chục triệu,đẹp mỹ mãn lun,ăn uống ngon lành,và làm xong còn quay lại cám ơn bác sĩ nữa chứ tuy là tốn nhiều tiền nhưng mà mama e vui lắm vì răng tốt và ăn thấy ngon miệng.và chỗ này e thấy nhiều khách là việt kiều tới làm lắm,giá thì hơi cao so với phòng mạch khác.hồi trước e sợ tới phòng răng vô cùng,nhưng từ ngày được mama dắt đi thì thôi rồi,từ nay tự nhủ vài tháng đi kiểm tra răng 1 lần,vì ko còn lo đau nữa.hihi,nói ra như đang pr cho phòng mạch nhỉ, nhưng thật sự là vậy.
    Chị giống chị gái em, cũng đi làm răng sứ 4 cái răng cửa vì bị ngã xe gãy mất 2 cái răng, cũng chẳng thấy đau j cả. Và đến giờ cũng hơn 2 năm rùi răng vẫn OK mà ko thấy bị đen chân răng như nhiều người. Có lẽ do tay nghề bác sĩ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Các bạn đọc chủ đề này:https://www.webtretho.com/forum/f113/...ang-su-302107/ để thấy có nhiều bạn kém may mắn hoặc đã qua lúc may mắn khi đi bọc răng sứ tùy tiện nhé.
    Gác kiếm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 40 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DoctorLee Xem bài viết
    Các bạn đọc chủ đề này:https://www.webtretho.com/forum/f113/...ang-su-302107/ để thấy có nhiều bạn kém may mắn hoặc đã qua lúc may mắn khi đi bọc răng sứ tùy tiện nhé.
    Thế bác sĩ ơi, đã trót bọc răng sứ 2 năm trước rồi thì phải làm sao ạ? Bây giờ nướu dễ bị chảy máu ạ. Hic!
    • 85 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

mình cũng bị vàng do uóng thuốc,,cũng làm rồi và cũng tư vấn nhiều. kinh nghiệm là chọn bs thật tốt,,làm ở bv trung uơng,răng đẹp cũng làm con người xinh, duyên dáng hơn,,bs của mình còn tư vấn khi chọn răng sứ phải chọn màu đồng đều với hàm cũ,,cũng may hàm của mình khi cười chỉ hở hàm trên nhiều, chỉ làm 6 răng thôi,,bs nói thích thì làm ca hàm dưới, không thì cũng ko sao,,chọn màu k trắng quá, bs co hẳn mẫu răng cho mình chọn, nói tóm lại, ở nc ngoài và nhiều ca sĩ cũng lam, họ vẫn xinh ma có sao đâu, miễn là đầu tư răng nên ko sợ tốn tiền vì nó sống cùng mình cả đời, đừng tiếc ban nhé,,,làm răng sứ đúng là có mài răng,, nhưng phai có đau thì mới có đẹp,,mình làm đến giờ ăn uóng vô tư, ko kieng gì,,chọn bàn chải nên dùng loại mềm, nhiều lúc còn quên là mình bọc răng,ông xã láy mình mà cũng ko biet mình bọc, mình kể ra còn ko tin,, chúc bạn có nụ cười xinh nhe, tự tin len
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,821 Được cảm ơn

Mình vừa bọc 6 chiếc răng sứ, nụ cười tự tin lên hẳn:Smiling: nhưng ko biết đc bao lâu đây? Qua đợt làm răng khá vất vả mình thấy ghen tị với ai có hàm răng chắc khỏe, dù xấu xí hay ngã màu (tốt gỗ hơn tốt nước sơn).
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pharos06 Xem bài viết
    Thế bác sĩ ơi, đã trót bọc răng sứ 2 năm trước rồi thì phải làm sao ạ? Bây giờ nướu dễ bị chảy máu ạ. Hic!
    Nướu ở răng giả dễ bị chảy máu nguyên do là tình trạng viêm nhiễm mạn tính gây ra. Các yếu tố gây viêm nhiễm này có thể là: Răng giả làm không khít sát gây nhồi nhét thức ăn tạo điề kiện cho vi khuẩn phát triển bên dưới răng giả, do răng giả làm không đúng hình thể gây mất cơ chế làm sạch tự nhiên của răng, do răng giả làm lấn sâu quá dưới nướu, hoặc do làm bằng vật liệu không tốt của TQ gây dị ứng...
    Bạn nên làm lại răng giả đó để giúp chân răng thật của mình duy trì được lâu.
    Gác kiếm
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 0947538609 Xem bài viết
    mình cũng bị vàng do uóng thuốc,,cũng làm rồi và cũng tư vấn nhiều. kinh nghiệm là chọn bs thật tốt,,làm ở bv trung uơng,răng đẹp cũng làm con người xinh, duyên dáng hơn,,bs của mình còn tư vấn khi chọn răng sứ phải chọn màu đồng đều với hàm cũ,,cũng may hàm của mình khi cười chỉ hở hàm trên nhiều, chỉ làm 6 răng thôi,,bs nói thích thì làm ca hàm dưới, không thì cũng ko sao,,chọn màu k trắng quá, bs co hẳn mẫu răng cho mình chọn, nói tóm lại, ở nc ngoài và nhiều ca sĩ cũng lam, họ vẫn xinh ma có sao đâu, miễn là đầu tư răng nên ko sợ tốn tiền vì nó sống cùng mình cả đời, đừng tiếc ban nhé,,,làm răng sứ đúng là có mài răng,, nhưng phai có đau thì mới có đẹp,,mình làm đến giờ ăn uóng vô tư, ko kieng gì,,chọn bàn chải nên dùng loại mềm, nhiều lúc còn quên là mình bọc răng,ông xã láy mình mà cũng ko biet mình bọc, mình kể ra còn ko tin,, chúc bạn có nụ cười xinh nhe, tự tin len
    Những người thiếu hiểu biết như thế này ngoài hại mình còn hại thêm người khác, các bạn không nên nghe theo. Tôi thấy cần nhắc lại châm ngôn của tôi: "Chỉ vì răng hơi tối màu, hơi khấp khểnh mà mài răng thật đi làm răng sứ cả hàm thì chỉ là những kẻ lắm tiền dốt nát và mấy thằng lang băm làm trò đó là loài cầm thú ăn thịt người"
    Gác kiếm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 795 Bài viết

• 1,174 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Kazumy Xem bài viết
    Mình vừa bọc 6 chiếc răng sứ, nụ cười tự tin lên hẳn:Smiling: nhưng ko biết đc bao lâu đây? Qua đợt làm răng khá vất vả mình thấy ghen tị với ai có hàm răng chắc khỏe, dù xấu xí hay ngã màu (tốt gỗ hơn tốt nước sơn).
    Trước khi làm 6 răng cửa sứ tình trạng răng ban đầu có tệ lắm không? Bạn đã được các BS tư vấn về các biện pháp điều trị bảo tồn khác chưa?
    Ví dụ như tẩy trắng: Tham khảo trang này: http://www.korwhitening.com/before-after.asp
    Ví dụ như chỉnh nha: Tham khảo trang này: http://www.invisalign.com/WhatIs/Pages/WhatIs.aspx
    Ví dụ như làm veneer sứ: Tham khảo trang này: http://www.lumineersdds.com/what-are-lumineers.html
    Gác kiếm
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 821 Bài viết

• 565 Được cảm ơn

có ai làm răng sứ chưa cho em hỏi với . muốn tự nhiên thì kiểu gì cũng phải mài răng nhỏ có thể bị lấy tủy thì răng mới đẹp phaỉ ko ?
    41051376