TIN TÀI TRỢ.

Bọc răng sứ có đau và hại sức khỏe ko ạ, các mẹ giúp em với

• 6 Lượt chia sẻ
  • 202K Lượt đọc
  • 210 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 399 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau một hồi tìm hiểu về việc bọc răng sứ em đã quyết định bỏ ra một khoản kha khá để làm răng vì răng em bị nhiễm tetracylin, nhìn bị xỉn nhưng chất lượng răng thì vẫn tốt. em quyết tâm đi làm lắm rùi nhưng vẫn hơi phân vân vì sợ đau khi làm răng và sợ sau này ảnh hưởng đến sức khỏe. Em nghe nói là bị tụt lợi với lại khoảng chục năm sau là bị bong.......hix.
    Có mẹ nào đã làm rùi hoặc hiểu về bọc răng sứ thì cho em một lời khuyên với ạ
    Cảm ơn các mẹ và Mong tin các mẹ nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 168 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Làm thì tất nhiên là đau rồi. Làm răng đau nhất trần đời đó bạn Còn hại sức khỏe thì mình chưa có nghe bao giờ, mẹ mình làm lâu trước mình bao lâu nay chưa thấy gặp trục trặc gì đâu bạn ơi.
    • 399 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ôi chị ơi thế ạ, khổ em rồi, em đi khám bác sĩ bảo "cũng đau nhưng tiêm thuốc tê không sợ đâu". hixxx. Cái khoản chịu đau thì em kém lắm. Cám ơn chị nhìu.
    • 141 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Eoi oi. Em bi mẻ 1 cái răng, bsĩ bảo bọc sứ. Thế là mài răng cho nhỏ lại, tiêm thuốc tê... rồi gắn cái răng sứ vào... Nói chung là tởn tới già luôn đó chị ơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,132 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

ko sao đâu c ơi.
    E làm 4 cái . CŨng 2 nam rồi. Thấy cũng tốt lắm mà.
    Răng của mình người ta mài nhỏ đi sau đó lắp răng tạm trong thời gian ng ta làm răng cho mình.
    Lúc làm nói chung là cũng đau nhưng bs tiêm thuốc tê hết rùi.
    Răng đẹp cưng tự tin hơn đấy c ah.
    Yêu bé Léa của mẹ nhất trên đời.......
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,446 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitbaucaccac Xem bài viết
    Sau một hồi tìm hiểu về việc bọc răng sứ em đã quyết định bỏ ra một khoản kha khá để làm răng vì răng em bị nhiễm tetracylin, nhìn bị xỉn nhưng chất lượng răng thì vẫn tốt. em quyết tâm đi làm lắm rùi nhưng vẫn hơi phân vân vì sợ đau khi làm răng và sợ sau này ảnh hưởng đến sức khỏe. Em nghe nói là bị tụt lợi với lại khoảng chục năm sau là bị bong.......hix.
    Có mẹ nào đã làm rùi hoặc hiểu về bọc răng sứ thì cho em một lời khuyên với ạ
    Cảm ơn các mẹ và Mong tin các mẹ nhiều.
    Mình can bạn nhé, ĐAU VÀ RẤT CÓ HẠI CHO SỨC KHỎE ĐẤY , mình đây này do mấy răng cửa trên của mình to và bị lệch sang 1 bên ,muốn làm răng lại cho đẹp , để chụp hình cưới , rồi định cư ở nc ngoài , vì thấy ng nc ngoài răng ai cũng đều và đẹp , sợ mình bị lạc loài....mà nghe nói làm răng bên ấy mắc , thế là ghé nha khoa NGỌC TRAI nằm ngày ngã sáu PHÙ ĐỔNG kế bên showroom YAMAHA (SG),nhìn rất sạnh sẽ và sang nhé , họ tư vấn này nọ cuối cùng mình quyết định làm theo cách họ tư vấn , là mài 5 cái răng nhỏ lại rồi bọc răng sứ ở ngoài, chỉnh cho nó ngay hàng thẳng lối lại.
    Sau 1 năm vài tháng , đang ăn khoai lang khô thì pặc ...gẩy 1 em :Surprise:, mà mình đang ở nc ngoài nên ko đến đền họ đc, phải lấy keo dán răng , dán nó lại đỡ vài ngày ,vì bên này bạn phải có hẹn trước mới đc chữa răng.:Crying:
    Sau thì nha sĩ nói mình răng thật bị mục do mài quá nhỏ, và chân răng sứ ko bám sát vào nứu nên thức ăn dễ vào trong răng làm mục, sau đó thì nha sĩ khoan ốc vào chân răng rồi dùng lại cái răng sứ cũ gắn lại (sau khi làm sạch cái phần răng thật bị mài còn dính trong răng sứ của mình) , giờ thì cái răng đó, cố định chắc chắn lắm rồi.
    Nhưng mà đó chỉ là 1 cái thôi , còn 4 cái kia cũng có vấn đề ,mình còn bị viêm nứu nặng nữa, do dụng cụ của họ ko đc tẩy trùng sạch sẽ khi làm cho bệnh nhân. sau đó vài tháng mình bị viêm nứu 2 răng cửa ,lại đến thăm ông NS nữa :Battin ey:,lại chít thuốc tê :RaisedEye rồi ông nậy 2 cái răng đó ra ,r nó rớt xuông lưỡi trời ơi thúi dã man, mủ nó chảy xuống cuốn họng làm mình muốn ói,:Sick: thấy con nhỏ phụ tả nó nhăn mặt quay đi chổ khác mà mình quê dễ sợ mặc dầu nó có sử dụng khẩu trang nhé :RaisedEye. Mỗi lần cười chụp hình là thấy nứu sưng đỏ trông rất mất thẩm mỹ, sáng ngủ dậy thì trên bề mặt thưởng đóng mủ đã hơi se khô lại.nưu nó tuột xuống đến gần chân răng áh,lấy lưỡi ỏ tăm đẩy lên thì cũng lại về như lúc ban đầu.
    Đi nha sĩ hoài ổng wen mặt và nhớ rõ tên mình luôn áh :RaisedEye ,cách đây nữa tháng (Là sau gần 4 năm bọc răng) mình lại phải đi chữa nưu r Nữa nè,Là 2 cái kế 2 cái răng cửa cũng bị viêm nốt,chắc bị lây :Sad:. Ông NS sau khi chít thuốc tê xong, rồi ổng lấy cái cây móc nhọn thục ngoáy từ nứu vào trong cái răng cho máu mủ chảy ra vì 2 răng này cũng mục ,lung lay sắp gãy nữa rồi:Sigh: sau đó bôi kem thuốc lên ,ngày nào cũng phải tới để họ bôi kem lên nứu trong vòng 1 tuần , vừa đau đơn vừa mất thời gian nữa. Ông ns nói đợi 2 cái răng này gẩy thì sẽ làm luôn 1 lần 4 cái , khoan ốc vào xương hàm luôn , vì có thể 2 cái kia rồi cũng sẽ mục.bây giờ ăn cái gì cũng toàn phải nương ko giám cạp áh,nhất là ăn bún bò mà ko đc gặm giò heo hixhix...:Crying:
    Giờ mình thề,mình hứa mình đảm bảo sẽ ko bao giờ làm cái gì dính dáng đến sức khỏe ở vn hết áh.
    Mẹ nào chưa bị như mình thì hãy đơi đấy ....
    Tôi la ai chẳng bao giờ hiểu nổi , tui đang A phút chốc hóa thành B. Nhược điểm của tôi là nóng tính & ưu điểm là võ công cao
    • 339 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Mình thấy nhiều người bọc răng sứ rùi, đún là cái răng đó nhìn rất ngay ngắn và bóng bẩy, nhưng mà nó cứ trắng hơn răng thật nên nếu chỉ bọc mấy cái thì mấy cái đó nổi bật lên hẳn không cân xứng với những răng còn lại. Nếu bọc cả hàm thì nhìn màu cũng không thật nhìn là biết ngay, chưa kể một số người do bọc hơi dày hay sao mà mình thấy hô ra, còn một vấn đề nữa là mình thấy ở chân răng chỗ bọc sứ cứ tím tím ý.
    • 141 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi goldschwein Xem bài viết
    Mình can bạn nhé, ĐAU VÀ RẤT CÓ HẠI CHO SỨC KHỎE ĐẤY , mình đây này do mấy răng cửa trên của mình to và bị lệch sang 1 bên ,muốn làm răng lại cho đẹp , để chụp hình cưới , rồi định cư ở nc ngoài , vì thấy ng nc ngoài răng ai cũng đều và đẹp , sợ mình bị lạc loài....mà nghe nói làm răng bên ấy mắc , thế là ghé nha khoa NGỌC TRAI nằm ngày ngã sáu PHÙ ĐỔNG kế bên showroom YAMAHA (SG),nhìn rất sạnh sẽ và sang nhé , họ tư vấn này nọ cuối cùng mình quyết định làm theo cách họ tư vấn , là mài 5 cái răng nhỏ lại rồi bọc răng sứ ở ngoài, chỉnh cho nó ngay hàng thẳng lối lại.
    Sau 1 năm vài tháng , đang ăn khoai lang khô thì pặc ...gẩy 1 em :Surprise:, mà mình đang ở nc ngoài nên ko đến đền họ đc, phải lấy keo dán răng , dán nó lại đỡ vài ngày ,vì bên này bạn phải có hẹn trước mới đc chữa răng.:Crying:
    Sau thì nha sĩ nói mình răng thật bị mục do mài quá nhỏ, và chân răng sứ ko bám sát vào nứu nên thức ăn dễ vào trong răng làm mục, sau đó thì nha sĩ khoan ốc vào chân răng rồi dùng lại cái răng sứ cũ gắn lại (sau khi làm sạch cái phần răng thật bị mài còn dính trong răng sứ của mình) , giờ thì cái răng đó, cố định chắc chắn lắm rồi.
    Nhưng mà đó chỉ là 1 cái thôi , còn 4 cái kia cũng có vấn đề ,mình còn bị viêm nứu nặng nữa, do dụng cụ của họ ko đc tẩy trùng sạch sẽ khi làm cho bệnh nhân. sau đó vài tháng mình bị viêm nứu 2 răng cửa ,lại đến thăm ông NS nữa :Battin ey:,lại chít thuốc tê :RaisedEye rồi ông nậy 2 cái răng đó ra ,r nó rớt xuông lưỡi trời ơi thúi dã man, mủ nó chảy xuống cuốn họng làm mình muốn ói,:Sick: thấy con nhỏ phụ tả nó nhăn mặt quay đi chổ khác mà mình quê dễ sợ mặc dầu nó có sử dụng khẩu trang nhé :RaisedEye. Mỗi lần cười chụp hình là thấy nứu sưng đỏ trông rất mất thẩm mỹ, sáng ngủ dậy thì trên bề mặt thưởng đóng mủ đã hơi se khô lại.nưu nó tuột xuống đến gần chân răng áh,lấy lưỡi ỏ tăm đẩy lên thì cũng lại về như lúc ban đầu.
    Đi nha sĩ hoài ổng wen mặt và nhớ rõ tên mình luôn áh :RaisedEye ,cách đây nữa tháng (Là sau gần 4 năm bọc răng) mình lại phải đi chữa nưu r Nữa nè,Là 2 cái kế 2 cái răng cửa cũng bị viêm nốt,chắc bị lây :Sad:. Ông NS sau khi chít thuốc tê xong, rồi ổng lấy cái cây móc nhọn thục ngoáy từ nứu vào trong cái răng cho máu mủ chảy ra vì 2 răng này cũng mục ,lung lay sắp gãy nữa rồi:Sigh: sau đó bôi kem thuốc lên ,ngày nào cũng phải tới để họ bôi kem lên nứu trong vòng 1 tuần , vừa đau đơn vừa mất thời gian nữa. Ông ns nói đợi 2 cái răng này gẩy thì sẽ làm luôn 1 lần 4 cái , khoan ốc vào xương hàm luôn , vì có thể 2 cái kia rồi cũng sẽ mục.bây giờ ăn cái gì cũng toàn phải nương ko giám cạp áh,nhất là ăn bún bò mà ko đc gặm giò heo hixhix...:Crying:
    Giờ mình thề,mình hứa mình đảm bảo sẽ ko bao giờ làm cái gì dính dáng đến sức khỏe ở vn hết áh.
    Ôi chị ơi. Nghe chị diễn tả sợ thật.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,132 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi goldschwein Xem bài viết
    Không hỉu c làm như nào. Chứ e thấy nhiều người cũng làm đến 5 7 năm mà không bị làm sao cả.
    Đến em hơn 2 nam rồi vẫn không thấy vấn đề j cả.
    Mình cứ dánh răng sạch sẽ , chăm sóc cẩn thận em thấy cũng ko vẫn đề j. Hay tại chỗ làm cho c ng ta ko cẩn thận , không khử trùng sạch sẽ đồ.
    Chứ chị nói ko bao giờ làm j dính dáng đến SK ở VN nghe khổ wá.
    Thế những ng o VN thì họ bít đi đâu để lo sức khỏe.
    E cũng làm răng o VN mà thấy rất tốt. BS nha ở bên này cũng khen là VN làm đẹp
    • 399 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cám ơn các chị đã cho ý kiến, nói thật là em vẫn còn rất sợ cái khoản bị đau. em đang động viên tinh thần lắm lắm mà vẫn nhùng nhằng chưa dám đi hixxxxxxxxxx
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,446 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Léa Xem bài viết
    Không hỉu c làm như nào. Chứ e thấy nhiều người cũng làm đến 5 7 năm mà không bị làm sao cả.
    Đến em hơn 2 nam rồi vẫn không thấy vấn đề j cả.
    Mình cứ dánh răng sạch sẽ , chăm sóc cẩn thận em thấy cũng ko vẫn đề j. Hay tại chỗ làm cho c ng ta ko cẩn thận , không khử trùng sạch sẽ đồ.
    Chứ chị nói ko bao giờ làm j dính dáng đến SK ở VN nghe khổ wá.
    Thế những ng o VN thì họ bít đi đâu để lo sức khỏe.
    E cũng làm răng o VN mà thấy rất tốt. BS nha ở bên này cũng khen là VN làm đẹp
    Theo mình thì họ là Ns thì họ phải biết quy trình chữa R và khử trùng đồ đạt ntn chứ,mà chổ mình làm là phòng nha khoa rất lớn và hiện đại nhé,vậy mà giờ ra nông nổi này :Sad:,cho nên cái gì thật thì luôn luôn tốt hơn giả, tốt gỗ hơn tốt nước sơn, :Battin ey: biết thế này thì thà để cho nó lệch 2 cái r cửa còn hơn làm 5 cái răng bọc sứ để lung lay ,viêm nứu ,ko giám cạp gì mạnh miệng nữa:Sad:.mình chăm răng rất kỹ ,sau khi đánh r thì mình luôn luôn dùng nc xúc miệng
    Ngoài ra mình thấy dân tình VN ít quan tâm đến SK chỉ khi bệnh phát ra thì mới chạy vào viện khám, ko thì ra nhà thuốc mua thuốc về uông thôi.Còn các bạn nào muốn làm gì liên quan đến SK thì nên thu thập tìm nơi nào đáng tin cậy,có uy tín ,chứ đừng như mình thấy nó to ,đẹp,sang nhào vô để rồi tốn tiền bạc, tốn time, và nhiều đau đớn phải trả nữa.
    Tôi la ai chẳng bao giờ hiểu nổi , tui đang A phút chốc hóa thành B. Nhược điểm của tôi là nóng tính & ưu điểm là võ công cao
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,258 Bài viết

• 2,315 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nếu chỉ vì vấn đề thẩm mĩ mà chủ topic muốn mài răng bọc răng sứ thì mình xin can, trong quá trình mài răng nếu nha sĩ làm không chắc tay đụng đến tủy thì khổ lắm. Răng sứ không phải là răng vĩnh viễn, khi bạn lớn tuổi hơn (nói hơi xa nhỉ, cái này là nha sĩ của mình khuyên) bắt đầu có hiện tượng tụt lợi ( ai lớn tuổi cũng sẽ bị, đây là quá trình lão hóa tự nhiên) thì răng sứ và răng thật của bạn giống như tách nhau 1 đoạn vậy... hmmm không biết nói thế nào,( tại họ giải thích bằng tiếng Anh mình chỉ hiểu ý thôi chứ cũng không biết từ chuyên môn) ! Mình nhớ khi làm răng sứ ở VN, mình bị lấy tủy đau đớn vô cùng, sau đó chụp mũ sứ lên răng mình bị đau suốt 2 năm trời, cứ nghĩ là do răng mới - răng cũ mới đầu không hợp nhau, nên mình cũng ráng chịu, đến khi lợi viêm sưng đỏ, ăn cơm hay ăn gì cũng chảy máu mình mới quay lại phòng nha hỏi, họ gỡ răng sứ ra, cũng phải chích thuốc tê chứ không chắc mình chết. Cả tháng trời đi lại theo dõi vì họ nghi mình bị nhiễm trùng xương hàm, may mà không phải, chỉ bị viêm lợi thôi, mình tởn chả dám làm răng sứ lần nữa đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,446 Bài viết

• 686 Được cảm ơn

Nứu mình cũng dễ bị chảy máu lắm ,ko lần nào đánh r là ko bị chảy máu cả,mà nếu mình cứ để thế ,ko đi khám thì nguy cơ bị viêm xương hàm rất cao. Nha sĩ của mình nói thế,giờ thì nứu vẫn còn đỏ, nhưng ko tự nhiên chảy máu nữa ,chỉ khi đụng vào nứu thì bị thôi,mai mình lại gọi đt xin hẹn đến khám lại nữa vì nứu nó đỡ nhưng chưa hết hẳn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,132 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

thì cái j thật bao giờ cũng tốt mà c.
    nhưng nếu mà cái giả giúp mìh đẹp lên , tự tin lên thì cũng nên làm chứ nhưng trc khi làm phải tham khảo kỹ.
    Chứ thực ra e là chúa sợ đau nhưng vẫn làm và công nhận sau khi làm thấy mình tự tin hơn
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 511 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Nếu răng sẫm màu thì đến phòng nha để tẩy trắng bạn ạ.
    • 399 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    răng em bị nhiễm tetracylin bác sĩ bảo ko tẩy được, em ko bít phải quyết định thế nào nữa vì nghe chị gold nhận xét thì sợ quá. Nhưng công nhận răng trắng tự nhiên hơn hẳn chị lea nhỉ. ôi nếu có chị nào làm lâu rồi thì cho em thêm kinh nghiệm với ạ.
    cám ơn các mẹ đã chia sẻ nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 24 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em làm 3 cái tiền đạo luôn nè, rất hài lòng nên hay cười lắm ( răng đẹp mừ) ko ai biết răng sứ luôn,lúc cà răng và đeo răng sứ giả thì cũng đau, nhưng uống thuốc BS cho là ok liền thôi, em làm 2 năm rồi,ăn mía còn ok nữa nè, nhưng nên kiêng cho nó bền
    • 399 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    hiiiiiiiiiii cám ơn các mẹ đã cho ý kiến nhé, em sẽ suy nghĩ thêm vậy. Chúc các mẹ một ngày 8/3 vui vẻ hạnh phúc:Battin ey:
    • 395 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sao nghe mọi người kể khiếp thế, e thì khác hoàn toàn,lúc e tới kiểm tra răng,lúc đầu ko định đi nhưng mama e kêu đi kiểm tra đi,thế là cái răng hàm nhai bác sĩ kêu phải bọc sứ ko thôi sẽ hư răng đó ,lúc đó phải nhổ đi ,rất uổng nên bs khuyên bọc sứ cái đó,e sợ đau,nhưng nghe bảo bác sĩ này làm nhẹ mà hay lắm,và bsĩ này từng đạt bằng thủ khoa nha sĩ gì đấy nên rất giỏi,mà đúng thật,bọc xong cái đó e mún bọc cả hàm lun ấy chứ,nhưng tốn tiền lắm,và bác sĩ cũng nói răng còn tốt lắm,chỉ có cái đó là bị vậy thôi,mà làm nhẹ nhàng lắm nhé,nói chung cả quá trình như thế ko thấy đau gì cả,chỉ hơi hơi gọi là nhức chút lúc mài răng xong về nhà đợi làm răng sứ thôi,sau đó thì vô cùng hoàn hảo cho đến bây giờ hình như là khoảng 4 năm rồi,vẫn chưa bị gì cả,răng vẫn tốt,ăn uống ko sao cả,mama của e lớn tuổi rồi,chơi làm cả hàm,hết mấy chục triệu,đẹp mỹ mãn lun,ăn uống ngon lành,và làm xong còn quay lại cám ơn bác sĩ nữa chứ tuy là tốn nhiều tiền nhưng mà mama e vui lắm vì răng tốt và ăn thấy ngon miệng.và chỗ này e thấy nhiều khách là việt kiều tới làm lắm,giá thì hơi cao so với phòng mạch khác.hồi trước e sợ tới phòng răng vô cùng,nhưng từ ngày được mama dắt đi thì thôi rồi,từ nay tự nhủ vài tháng đi kiểm tra răng 1 lần,vì ko còn lo đau nữa.hihi,nói ra như đang pr cho phòng mạch nhỉ, nhưng thật sự là vậy.
    • 65 Bài viết

• 150 Được cảm ơn

làm răng thì tất nhiên là đau rùi chị. em cũng làm 4 cái răng cửa đây nè,e làm vì răng e bị thưa. lúc đầu em định làm 6 cái nhưng nghĩ tốn tiền nên thui làm 4 cái thôi, e làm răng titan, thấy bảo bền hơn răng sứ. lúc làm em cũng khiếp lắm, vì em là đứa chết nhát mà, nhưng sau khi tiêm thuốc tê xong thì không có vấn đề gì đâu, chịu khó qua lúc tiêm là oke, sau đấy chỉ nghe xèo xèo mài răng ý mà , e sợ ghê trc khi làm còn bịt bông kín tai rồi mới làm cơ,làm xong đúng là tự tin hơn nhiều lắm, k phải che miệng khi cười nữa, mặc dù trc răng của e thưa cũng ít và đều thôi nhưng dù sao cũng mất thẩm mĩ, làm xong cười nói thoải mái hơn bn ý, lúc mới làm xong e thấy hơi nhức nhức tí thôi nhưng 1,2 hôm sau là ok.