TIN TÀI TRỢ.

Dùng cái nào thích hơn: chanel vitalumiere hay ysl touch eclat foundation

• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.6K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 30 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Như tiêu đề. Mẹ nào dùg rồi cho e tí review. Tiêu chí là bóng bẩy glow, ko bít lỗ chân lông gây mụn. Cám ơn các mẹ ạ

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 94 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Vụ này trước khi mua tớ cũng tham khảo nhiều sách báo, tutorials các kiểu ở bên này (Pháp). Như tớ da hỗn hợp, thì tính đến giờ Pro lumiere vẫn là dùng hợp nhất, nhưng giờ đang dùng Touche Eclat thấy cũng rất ổn. Lumiere và Vita Lumiere đều tốt, tùy theo báo (Vogue, Elle, Glamour ...) và tùy chuyên gia trang điểm (Pat McGrath hay Lisa Eldridge ...) mà ưa chuộng loai Vita hay loại Touche Eclat hơn, 2 bên đều 1 chín 1 mười, nhưng nếu nói về độ glow tớ thích Touche Eclat hơn (bút Touche Eclat tớ dùng số 1.5, cực hợp da châu Á ánh vàng, vì 1,2 thì hồng quá; nếu hết 1.5, và tùy thời tiết thì chuyển qua 2.5). Một phần Touche Eclat được cuồng là bởi độ consistency của nó, che phủ tốt mà vẫn rất nhẹ , nhẹ như Vita mà che tốt hơn, trong khi da vẫn trong như glow
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 30 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ôi cám ơn nàg nhìu lắm. Tớ cũg nghiêng về touch eclat vì thik độ glow của e nó. Nhưg tớ đag bị mụn. Dùg loại í ko bít có bít lỗ chân lôg ko nàg nhỉ. Mà da tớ hơi trắg thì nên dùg shade màu nào của ysl touch nhỉ? T đag phân vân màu Bd20 và Bd 40
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình cũng xài khá nhiều foundation (mua tại Pháp), và tham khảo suốt các loại forum người tiêu dùng, các bloger tới các make up pro, rùi lê la các cửa hàng ở Pháp để lấy đồ thử, thì mình thấy thời điểm bị lên mụn, ko nên xài các phấn nền khiến da glow, vì khuyết điểm lộ càng rõ và thời điểm đó da đổ dầu rất nhiều, xài touche eclat hay vita mình đều bị đổ dầu nhanh lắm ( dù là với thời tiết khí hậu của Pháp), giờ vào mùa hè ở VN mà bạn xài mấy cía này sợ là ko hợp đâu
    • 30 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình cũng chuẩn bị sang nc ngoài nên mới dám dùng. Chứ hè vn thì chỉ dám dùg kem chống nắng. Ở vn hè da dầu nên toàn bị mụn do bít lỗ chân lông. Khó chịu dã man
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 94 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Ở bên này lúc tớ đi mua thì họ đều khuyên hè nên chuyển qua BB hay CC cream dùng thay cho foundation cho nhẹ mặt + tự nhiên, nhưng thực tế tớ có bạn làm backstage cho các show diễn, mùa hè dùng Vita hay Touche Eclat đều được, miễn là dùng phấn phủ không màu (transparent hay translucent) phía trên, và primer hoặc poreminimizer trước dưỡng ẩm (sau rồi trang điểm sau). Thực tế tớ đọc báo, Vogue và Elle có đưa ra Top 5 foundations cao cấp (k tính BB và CC nhé) năm 2013, thì Touche Eclat số 1 và Vita số 2, ngoài ra có MUFE, MAC, Armani v.v nhưng không loại nào trong 5 loại đảm bảo cho da hỗn hợp/ dầu không bị đổ dầu, vẫn phải phủ phấn bột như thường (T-zone hoặc rất nhẹ cả mặt với fan brush). Mặt khác, cũng không loại nào bị chê là dùng hè dễ nổi mụn cả , loại glow mà không có silicone thì k bí da, và thậm chí tớ thấy k bí bằng Double wear của Estee Lauder chẳng hạn (cover tốt, nhưng thực sự là rất dầy mặt). Nổi mụn hay không còn phụ thuộc bạn tẩy trang thế nào, tẩy da chết không, dùng primer và dưỡng gì chứ foundation cũng cách da bạn 2 lớp kem rồi. Ngoài ra Chanel có loại foundation dạng bột, và Gucci vừa ra foundation dạng spray, cũng đáng để thử năm 2014.
    • 30 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cám ơn nàg nhìu nhìu nha. Nàg tư vấn tỉ mỉ kỹ ghê hihi. Tớ đợt trc cug dùg Bb ysl mỏng và nhẹ ko che đc cáo j nhưg vẫn bị nổi mụn dưới da nên thanh lý lun. Có thể tại da tớ bị mụn ẩn. Mà Thấy kêu ysl touch elat cũg ko dầy mà che phủ ok nên cũg mún dùg thử. Tại vẫn còn vết thâm. Mà cảm giác rất glow. À, Nàg tư vấn hộ tớ tẩy trag, srm vs tẩy da chết nàg đag dùg đc ko? Sắp sag nc ngoài nên cũg chưa bít nên dùg loại j cho tốt
    • 16 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

thực ra các top trên báo cũng chỉ là một phần thôi, do phóng viên chuyên mục làm đẹp vẫn đưa thông tin "có định hướng", chứ đọc các topic trên các forum người tiêu dùng và các blogger có tiếng thì cái top 5 kia không chuẩn lắm. Cá nhân mình thấy mình vẫn chăm sóc, tẩy rửa đúng cách (mùa hè: tẩy trang sebium h2O của bioderma, sữa rửa mặt effaclar của la roche posay), nghiên cứu kĩ càng sản phẩm và thành phần cũng như hệ thống các loại sản phẩm.
    Mình thấy với cá nhân mình, và bạn bè xung quanh, vào mùa hè ở Pháp thì xài các loại foundation glow luôn cho một kết quả giống nhau ( mình da dầu, vào mùa hè ở Pháp- mình ở miền Nam, thì dùng foundation touche eclat là cả một sự kinh hoàng về đổ dầu, và sau chưa đầy 2h cảm giác trên da cực kỳ khó chịu, cho dù đã dùng đủ các loại phấn phủ - mình không phải duy nhất vì có rất nhiều người sử dụng phản hồi như vậy tại Pháp) ( riêng pore minimizer của benefit đối với da mình thì là một kinh nghiệm mà mình sẽ ko bao giờ quay lại, Double wear thì quá bí và dầy mặt).
    Đa số các foundation đều có silicone, bb creme hay cc creme cũng vậy, Touche eclat và vita mà ko có silicones thì.... . Đa số các primer mà ko có thành phần là silicone thì.... . Ở thời điểm hiện tại, nếu mún tránh silicone thì phải chạy sang đồ trang điểm các dòng mỹ phẩm bio nhé bạn ơi.
    Riêng về liệu foundation có gây mụn hay ko thì cũng có thể đọc các phản hồi tại các trang người tiêu dùng mà. Dĩ nhiên là ko phải ai cũng bị, và mỗi người có một nguyên nhân khác nhau khi sử dụng, đôi khi ko hoàn toàn do chính sản phẩm gây ra, nhưng nói chung nếu da mụn thì nên cẩn thận loại glow, các trang phản hồi của người tiêu dùng tại Pháp ( mình chỉ bít vậy) có nhìu mà . .
    Nói chung, ý kiến cá nhân của mình là : Da dầu lại đang có mụn thì nên dùng các loại foundation "matifiant" thì hơn, rồi phủ lớp phấn sáng mặt và dùng bút touche eclat ở các vùng cần sáng thì sẽ có đc lớp nền trong, mỏng và giữ đc lâu hơn.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 94 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Uh tớ thì ở Paris, không ở miền Nam. Vốn srm, toner và kem dưỡng của tớ đã là dạng mattifiant rồi, nên tớ thấy k cần dùng foundation matte thêm nữa. Thực tế gọi là có glow, độ glow của 2 loại found này chỉ đủ để da dewy chút thôi, còn mùa đông tớ ở đây, và bạn tớ ở Hàn, còn phải dùng thêm mist dưỡng ẩm nữa mới có độ glow bọn tớ thích (nếu đúng chuẩn glow của chụp ảnh người mẫu) ở hai bên má, và dùng thêm bút Touche Eclat thì không nói làm gì rồi. Cái Porefessional của Benefit tớ dùng k có vấn đề j (mụn hay bí) - dùng sample tuýp 4ml, nhưng nó quá đắt so với hiệu quả của nó, nên tớ chuyển sang dùng của Clinique; nếu nói k có silicone, thì loại primer mới ra (blur) của The Body Shop k có, ngoài ra loại non-silicone-based primer nữa thì có của Sephora, Tarte, Korres, Lierac. Nếu muốn tránh silicone thì dùng primer k silicone là ổn rồi, sau dùng found. Tớ thì vấn theo hướng, nếu found k dầy mặt, thì primer và dưỡng tốt là quá đủ cho da mụn, vì nó bảo vệ da khỏi lớp found rồi, khó có thể bảo là liquid found (sau khi đã dùng primer và dưỡng tốt) là nguyên nhân khiến da mụn hoặc đã mụn còn bị trầm trọng hơn được. Còn nếu muốn tìm found tốt cho da mụn, thì theo LRP (nhưng nó k phải dạng high-end nếu đấy là mục đích tìm của bạn).