TIN TÀI TRỢ.

Có mẹ nào biết về các câu lạc bộ mua sắm online ở Việt Nam không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.8K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

Đến trả lời mới nhất
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi

Hôm trước tình cờ em đọc được 1 bài viết về các câu lạc bộ mua sắm online ở nước ngoài. Theo bài viết này thì hiện nay có nhiều website bán hàng trực tuyến nhưng không phải ai cũng có thể mua được sản phẩm bán trên đó mà phải là thành viên câu lạc bộ mua sắm của website đó thì mới mua được.
    Để gia nhập vào câu lạc bộ thì người đó phải được thành viên của website mời. mà không phải ai cũng được mời đâu nhe, số lượng thành viên được mời rất giới hạn. Và mỗi khi mời thêm thành viên mới thì thành viên cũ sẽ được hưởng một mức ưu đãi giảm giá cho các sản phẩm mua trong lần kế tiếp.
    Có mẹ nào biết thông tin về các các câu lạc bộ mua sắm online như thế này ở Việt Nam không ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 839 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Một dạng biến tướng mới của kinh doanh đa cấp à? :Thinking:
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi macmannhi Xem bài viết
    Một dạng biến tướng mới của kinh doanh đa cấp à? :Thinking:
    Theo em được biết thì ở nước ngoài khi đăng ký làm thành viên của các câu lạc bộ mua sắm, thành viên không bắt buộc phải mua hàng như kiểu bán hàng đa cấp đâu chị. Nếu họ cảm thấy hài lòng về website và các sản phẩm được bán trên đó thì giới thiệu cho bạn bè, còn bạn bè có muốn đăng ký làm thành viên hay không thì tùy vào họ thôi.
    • 541 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Chính xác là đa cấp online. Còn ở nước ngoài, có những website thậm chí chuỗi cửa hàng chỉ bán cho members, và giá của họ có phần thấp hơn thị trường và members phải mua membership hàng năm... Nhưng không cần có members khác giới thiệu. Ai đóng tiền thì được làm members và được mua rẻ thôi. Các website đấu giá (hoặc kể cả ra ngoài mua đấu giá cũng cần membership) nhưng mà cái trò giới thiệu để được tăng điểm là trò đa cấp.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình biết một số website của nước ngoài như gilt.com, ruelala.com, ideeli.com, brandsexclusive.com.au, hautelook.com đang làm theo hình thức này nè. Thành viên của các website này được mua hàng chính hãng với mức giảm giá từ 50% đến 70% lận. Sản phẩm được cập nhật thường xuyên và thông tin khuyến mãi luôn được cập nhật cho members để họ không bị lỡ cơ hội mua sản phẩm mà họ thích
    • 541 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_trong_da Xem bài viết
    Mình biết một số website của nước ngoài như gilt.com, ruelala.com, ideeli.com, brandsexclusive.com.au, hautelook.com đang làm theo hình thức này nè. Thành viên của các website này được mua hàng chính hãng với mức giảm giá từ 50% đến 70% lận. Sản phẩm được cập nhật thường xuyên và thông tin khuyến mãi luôn được cập nhật cho members để họ không bị lỡ cơ hội mua sản phẩm mà họ thích
    Những trang này đâu có yêu cầu có member cũ giới thiệu để được vào đâu, và member cũ có tăng điểm đâu? cái mà bạn chủ top hỏi là cái nào phải có member cũ giới thiệu vào, và nhờ đó members cũ được tăng điểm cơ mà?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghĩ nếu như 1 người đã tham gia vào câu lạc bộ mua sắm, thật sự cảm thấy hài lòng với cách phục vụ và chất lượng sản phẩm được bán sau đó giới thiệu cho bạn bè, những người quen biết thì ok. Tuy nhiên nếu chưa từng mua sản phẩm hay chưa hài lòng về câu lạc bộ của mình mà cứ chăm chăm vào việc giới thiệu thành viên để được hưởng ưu đãi thì không nên.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Về kinh doanh đa cấp và câu lạc bộ mua sắm mình có ý kiến như thế này:

Kinh doanh đa cấp: bắt buộc thành viên phải mua sản phẩm để "trải nghiệm" chất lượng , sau đó phải giới thiệu thành viên khác gia nhập vào tổ chức, tiếp tục mua sp và lôi kéo các thành viên khác nữa cùng mua -->tạo thành mạng lưới đa cấp, sp bán ra đa số là các sản phẩm ko có thương hiệu nhưng bán với giá đắt

Câu lạc bộ mua sắm: thành viên được mua sản phẩm chính hãng giá rẻ với số lượng có hạn trong 1 thời gian nhất định được ghi rõ trên website. Thành viên không bị bắt buộc phải mua hàng khi gia nhập CLB. Và member có thể giới thiệu thông tin về website và các sản phẩm đang bán cho những người khác có cùng sở thích và sự quan tâm đến sản phẩm --> và việc này cũng ko mang tính chất bắt buộc như trong bán hàng đa cấp. Còn việc mỗi khi mời thêm thành viên mới thì thành viên cũ sẽ được hưởng một mức ưu đãi giảm giá cho các sản phẩm mua trong lần kế tiếp hay được tích điểm chỉ là 1 hình thức cảm ơn thành viên cũ vì họ đã tin tưởng và giới thiệu công ty đến 1 người mới thôi. Chính sách này không phải câu lạc bộ mua sắm nào cũng áp dụng.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có vẻ nhiều người tiêu dùng Việt Nam vẫn chưa biết nhiều về hình thức kinh doanh này nhỉ. Theo như mình dc biết thì kinh doanh đa cấp dc hình thành trong thời kỳ lạm phát kinh tế do đó mục đích chính của câu lạc bộ mua sắm ko gì khác hơn là mang chất lượng phục vụ tốt đến cho khách hàng nhưng vẫn cắt giảm dc những chi phí ko cần thiết nên có tính cạnh tranh cao với các hình thức bán lẻ thông thường. Việc mời người thân tham gia mua hàng đơn thuần chỉ là giảm thiểu chi phí marketing.

Về các lợi ích của câu lạc bộ mua sắm có thể kể đến là:

- Các bạn có thể ngồi tại nhà để mua hàng mà ko cần phải xếp hàng rồng rắn chờ đến lúc cửa hàng mở cửa như các chuỗi cửa hàng Apple đâu ^^!
    - Giá trị discount lớn hơn bất cứ cửa hàng bán lẻ nào
    - Phục vụ tốt, giao hàng tận nhà.
    - Có 1 điểm khác với bán hàng đa cấp là CLB mua sắm bán hàng hiệu chất lượng với giá rẻ, còn kinh doanh đa cấp là bán 1 món hàng với giá quá cao so với giá trị thực.
    - Mời bạn bè để nhận 1 phần quà nhỏ (cái này thì tuỳ thuộc vào mỗi công ty và mục đích có lẽ là để quảng cáo)
    - Vì là 1 câu lạc bộ khép kín nên chỉ những thành viên mới có thể mua sắm dẫn đến chất lượng phục vụ tốt
    - Tất cả hàng hoá bán tại CLB mua sắm đều dc nhà sản xuất trực tiếp nhượng lại với giá độc quyền nên chất lượng tốt, đồng thời vì lý do đó nên số lượng ko nhiều
    - Và có lẽ mục địch cuối cùng là cảm giác vui và thoải mái, đồng thời cũng khá căng thẳng khi CLB đó ngày càng phát triển và đông thành viên. Bạn thử tưởng tượng xem 10 cái áo mà 300 thành viên chờ đợi từng giây để click đặt hàng rooling:

Đó là những ý kiến của riêng mình qua quá trình tìm hiểu thông tin trên mạng thôi. Vì loại hình kinh doanh CLB có tính chất quốc tế (phải dc Brand supplier cung cấp đồng ý mới có thể bán hàng hoá với giá độc quyền) nên tiếc là ở VN vẫn chưa có công ty nào đủ mạnh để phát triển mô hình này. VN mình thì luôn đi chậm với thế giới nhưng mình tin với đà phát triển kinh tế thì CLB mua sắm cũng sẽ sớm xuất hiện tại VN thôi. Quy luật mà :Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 839 Bài viết

• 540 Được cảm ơn

Đến 3 cái nick mới vào tung hứng, ngứa cả mắt.

Mình rất chi là ghét cái bọn kinh doanh đa cấp, nhất là lại còn lẻo mép biến tướng này nọ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đó là một xu hướng trong thời buổi lạm phát kinh tế thôi,tuỳ ý kiến của mỗi người, có thể nhiều người đã từng là nạn nhân của bán hàng đa cấp sẽ phán xét dựa theo trình độ hiểu biết và kinh nghiệm cá nhân. Còn mình đơn giản là chia sẻ kiến thức cho mọi người, mà dù loại hình kinh doanh nào đó nếu ko phù hợp với thị trường và đem lại lợi ích cho người tiêu dùng thì nó cũng sẽ tự động bị đào thải cho dù bạn có thích hay ko. Huống chi mình ko bàn tới chuyện kinh doanh đa cấp nhé. Tìm hiểu kỹ rồi hãy phát biểu ko người ta lại nói mình nguy hiểm

http://tomuse.com/online-shopping-club/
    • 541 Bài viết

• 758 Được cảm ơn

Tớ thì chỉ thấy mấy cái câu lạc bộ đó là cách để câu khách thôi (ở nước ngoài)... chứ ở nước ngoài, hay nước trong gì, hàng hóa thời buổi này là thừa mứa...chứ có phải hiếm hoi đâu mà phải xếp hàng rồng rắn, và tin vào mấy ông đa cấp để mua hàng...

Trên Internet bây giờ, mỗi ngày một ti tỉ trang web lập ra, cũng có vài trang theo một kiểu nào đó, nhưng chung quy lại thì cũng chỉ là vớt khách thôi... còn rẻ thực sự như quảng cáo... thì tớ nghi ngờ: một là bán hàng zỏm (cái này bạn tớ hay mua phải lắm) áo lacoste giặt xong thì màu nằm hết trong nước, trả lại hàng, nó cũng ok thôi, nhưng mình mất tiền ship lại cho nó... nhưng nếu bạn vào trang lacoste chính hãng mua áo, thì không có chuyện đó, hai là bán hàng overstock, shelf pull (hơi đề mốt và bầm dập rồi), vì hãng sản xuất, nó có bán rẻ thì cũng có mức độ thôi, chứ không bèo được...

Nhưng tớ đặc biệt dị ứng với kiểu phát biểu "tùy trình độ hiểu biết"... theo tớ, thì cái đó là tùy quan niệm, chứ không phải là tùy trình độ hiểu biết... bạn chưa biết tất cả những người trên này là ai, thì đừng nên bóng gió về trình độ hiểu biết của họ...

Mấy người đa cấp tự hào lắm là đi kịp thời đại... mắng người khác ngu... nhưng thực ra... họ đi sau thời đại cả nửa thế kỷ rồi. Đa cấp thịnh hành ở nước phát triển từ nửa thế kỷ trước, bây giờ lấn sang các nước chậm phát triển chứ không phải thịnh hành ở nước phát triển vào lúc này...
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 10 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cái này đôi khi chỉ là tiện dụng thôi mà bạn.

Cũng không phải đa câp gì đâu. Bạn cứ nghĩ như thế này nhé. Bạn muốn order một món nào đó từ trên ebay, nhưng bạn lại không biết tiếng Anh, hoặc đơn giản là bạn không có thời gian. Có người làm hộ bạn, bạn trả tiền công cho họ vì cái việc đấy của họ. Thay vì làm như vậy, người ta dùng phần mềm và lấy phí dịch vụ của bạn.

Cái trò này đang là thịnh hành ở Tây đấy bạn, không phải quê mùa gì đâu.

Chuyện đơn giản như không ý mà...