TIN TÀI TRỢ.

Chọn và dùng mĩ phẩm an toàn, đẹp và hiệu quả nhất!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.2K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em xin phép lập topic trao đổi và [có thể] tư vấn về việc chọn và sử dụng mĩ phẩm cho an toàn, hiệu quả nhất. Em thấy thực ra nhiều người chỉ trang điểm khá cơ bản nên không cần mua NHIỀU mĩ phẩm lắm - nhưng nếu mua SAI thì lại tốn tiền mua các sản phẩm bổ trợ hay dưỡng da nnày nọ lọ chai vì hậu quả dùng mĩ phẩm. Em không học chuyên ngành mĩ phẩm dược phẩm nhưng cũng có làm việc bên lĩnh vực sức khỏe và chịu khó nghiên cứu (tương đối) khoa học nên cũng có kiến thức ok ạ

Da em thật sự rất nhạy cảm - chỉ cần mĩ phẩm không ổn quệt lên là có cảm giác ngay lập tức. Được cái là có khi dị ứng, có khi không - nhưng tóm lại là cảm giác của em về mĩ phẩm thì ít khi sai. Em bắt đầu trang điểm từ tuổi teen, đầu tiên bắt đầu với hãng Papu của Ý và dùng dưỡng da Shiseido trọn bộ (một thời gian ngắn thôi). Em xài hầu như mĩ phẩm Âu Mỹ - Lancome, Bourjouis, Papu, ... Nói chung nhiều lắm, em không nhớ hết, nhưng em không bao giờ xài hàng không nhãn mác. Thêm vào là em trang điểm thường xuyên, có thời gian là mỗi ngày từ sáng đến tối muộn, hoặc có những khoảng thời gian là trang điểm rất đậm.

Cơ mà khoảng 5 năm trước thì em bắt đầu biết đến và xài mĩ phẩm khoáng - làm từ khoáng chất tự nhiên nên lành tính cho da, không gây bí da, mụn, ... và hạt phấn cũng mịn, nhỏ nên rất tự nhiên. Em mua của Bare Essentuals của Mĩ - sau nnày nghiên cứu kĩ hơn thì hãng này có thể cũng chưa phải sự lựa chọn tốt nhất. Em cũng xài thêm 1 số hãng mĩ phẩm khoáng khác, bạn em bên Mĩ thì bị dị ứng da do thời tiết khá nặng nên bác sĩ khuyên dùng Jane Iredale (cũng là mĩ phẩm khoáng). Hãng này hiện giờ đã có ở VN. Nói chung em hoàn toàn hài lòng với đồ khoáng vì quả thực có 1 vài lần em quá mệt nên ngủ qua đêm không tẩy trang nhưng da mặt không bị gì cả (nếu là mp thường thì dù Lancome hay gì em cũng đều bị nổi mụn liền). Và lần đầu trang điểm khoáng thì em thấy mặt nhẹ lắm - cảm giác như đang có tóc dài cái cắt ngắn í hihi

Em thấy hiện nay xung quanh em mọi người dùng mĩ phẩm Hàn rất rất nhiều. Em thì không mua (vì tông da trắng quá) nhưng có 1 vài lần bị "bí" nên mượn tạm 1, 2 món dùng gấp, với cả cũng có được tặng ít món. Em thấy nhiều người khuyên là xài các hãng Hàn thì giống với da Châu Á hơn - nhưng quả thật là trải nghiệm của em về mp Hàn không tốt lắm. Kể cả các hãng như Ohui theo em biết cũng thuộc dạng tương đối chứ ko phải bình dân nhưng phấn nền khá chán, phấn phủ cũng bình thường. Nhất là cái BB Cream, em có quệt thử 1 lần cửa Missha và 1 lần của Laneige - tiện thật đấy nhưng da em có cảm giác hơi bí (chứ không phải nặng) và qua hôm sau nổi mụn nhỏ nhỏ. Hay như Skin Food, Nature Republic, Etude, The Face Shop, ... em cũng thấy bình thường, không có "tự nhiên" lắm

Không biết các mẹ thông thái thế nào ạ, em thì vẫn muốn xài nhiều thứ vì em nghĩ đồ HQ chắc phải có đồ tốt chứ mà lỡ đâu em chưa tìm được (căn bản là xài không đủ nhiều)?

Em nghĩ muốn tiết kiệm nhất mà vẫn bảo vệ da thì nên đầu tư vô bộ nền í - những sản phẩm như kem lót, kem nền, phấn lót, ... gì gì đấy (thị trường giờ có nhiều loại quá mà nhu cầu mỗi người khác nhau) - nói chung là những thứ tiếp xúc trực tiếp với da. Và nhất là PRIMER thì không được bỏ qua (hồi xưa em ngu dại nghĩ là xài đồ có nhãn mác thì ok rồi, và em có xài kem dưỡng da như một bước lót nữa).

Nhưng đúng là từ khi dùng primer thì da em cải thiện thêm 1 bước - mượt, mềm và sáng hơn so với hồi xưa khi tẩy trang xong. Thậm chí nếu biết cách chọn thì các chị nhiều khi chỉ cần xài primer hoặc thêm 1 lớp nền nhẹ là xong, tiết kiệm sản phẩm cực kì luôn <3

Về vụ này thì hình như nhiều người vẫn hay nghĩ PRIMER là KEM LÓT. Vậy nên nếu mẹ/chị nào thích thì em sẽ trao đổi thêm về cái này sau nhé ợ [Bài dài quá đọc ngán hì hì]

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 82 Bài viết

• 9 Được cảm ơn