TIN TÀI TRỢ.

Tóc gàu! Ôi trời ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.2K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 94 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Ôi, chia sẻ với các mẹ bị gầu. Trước đầu tớ cũng bị gầu nhiều lắm,, gãi nó rơi lả tả trắgn xóa đất í. Tớ nghĩ nguyên nhân gầu 1 phần do thời tiết mùa đông hanh khô đấy. Tớ thấy chọn dầu gội thì gầu cải thiện đấy. Trước tớ chuyển sang dùng Head & shoulder loại của Mỹ nhé, trong các siêu thị có đấy,, >100k 1 lọ 700ml,, không đắt lắm đúng ko? nhưng mà ổn lắm,, tớ gội sạch, xả sạch, để cả tuần ko ngứa ngáy gì cả.
    Bi h có điều kiện hơn tớ dùng sang Daviness giữ ẩm rất tốt,, lúc nào thấy đầu hơi có gầu thì dùng thêm tuyp chống gầu Daviness. Cũng đỡ nhiều lắm đấy, không còn nỗi lo về gầu. Mọi người thử tham khảo xem được ko nhé.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 101 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yluong Xem bài viết
    Tinh dầu buởi trị gàu 50.000/chai (40ml. Có 30% tinh dầu hoa bưởi, 20% tinh dầu vỏ bưởi, 20% tinh dầu lá bưởi, 30% hương nhu). Còn nếu bị gàu và rụng tóc nặng thì dùng chai tinh dầu hoa bưởi 250.000/chai (chai 80ml . Có 60% tinh dầu hoa bưởi, 10% tinh dầu vỏ bưởi, 20% tinh dầu lá bười, 10% bồ kết).

Vì mình bị á sừng da đầu (gàu rụng từng mảng to và sau khi tróc lên thì da đầu rất chi là rát) sử dụng Selsun, Polytar chỉ đỡ một thời gian và bị khô tóc, còn tóc rụng vẫn hoàn rụng. Sử dụng tinh dầu hoa bưởi thì hết gàu, không rụng tóc và tóc mượt hẳn ra.
    chị ơi,

Em đã xài dầu bưởi của Thorakao mà chỉ thấy thơm chứ không thấy tác dụng rõ, để lâu còn nghe mùi xộc lên như cồn. Tinh dầu của chị hiệu gì và mua ở đâu vậy? chị giới thiệu giúp để em mua xài thử.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 37 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ thử nghĩ xem từ ngày đội mũ bảo hiểm bắt buộc là nhiều gàu đó! các mẹ chỉ quan tâm cái tóc mà quên mất vệ sinh cái lòng mũ BH nơi ấy sinh ra không ít nấm và các loại vi khuẩn. cho nên từ nay phải quan tâm vệ sinh cả hai đó: tóc và mũ BH.
    Cung cấp thép Việt Úc, Tisco, Thép kết cấu U,H,I, tấm, lá nhập khẩu
    • Thành viên Webtretho
    • 17 năm
    • 2,204 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Khi mình trị viêm sắc tố da thì bsy kê đơn cho 1 chai thuốc mang về tắm, trên đó ghi chi chít công dụng là "trị gàu" - thuốc tây sx. Chắc bệnh của mình chỉ là tác dụng phụ. Để mình về kiếm lại cái vỏ chai xem tên thế nào, mình chắc nó là đồ đặc trị gàu, có vẻ tốt, giá đâu <100k/ chai 120ml thì phải. Có điều, mầu nâu sệt như bùn và mùi thì hắc hắc.

Mấy mẹ mà bị gàu ít thì nhớ là đừng đổi dầu gội xoành xoạch nữa, dùng cho hết chai 1 loại nào đó đi đã. Đổi nhiều dầu cũng gây gàu.
    • 284 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Tinh dầu bưởi của lương y Đoàn Văn Khanh (tỉnh Tiền Giang - vùng trồng bưởi nổi tiếng) sản xuất. Mùi nó chỉ hơi thoang thoảng thôi , không có thơm đâu. Phần lớn những thứ có mùi thơm ngào ngạt đều có hoá chất, mùi hương tổng hợp. Nếu bạn muốn dùng thử thì pm cho mình hoặc gọi Đt: 0903784700.
    Ô hay, buồn vương cây ngô đồng
    Vàng rơi... vàng rơi ... thu mêng mông
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị tóc gàu, tóc lại khô nữa, nhìn như cái chổi tre, chán lắm, :Thinking:, nên cứ phải mò mẫm tìm thông tin về cách trị gàu, vừa đọc được cái này, post lên luôn cho chị em tham khảo nhé.

Mẹo nhỏ trị gàu !!!
    1. Chế độ ăn uống là yếu tố hàng đầu liên quan đến gàu. Một Chế độ ăn uống khoa học lành mạnh sẽ giúp bạn “đẩy lùi” được gàu. Để làm được điều đó bạn nên uống đủ nước mỗi ngày, ăn nhiều rau xanh và trái cây tươi.
    2. Gội đầu đều đặn cũng là một cách loại trừ gàu. Ngoài ra, bạn nên thường xuyên đánh rửa chiếc lược dùng để chải tóc.
    3. Lấy hai cốc nước và thêm 4 – 5 thìa cây húng khô giã nhỏ, đun lên trong vòng 10 phút để nguội sau đó dùng nước này mát xa lên da đầu. Nên ủ trên đầu trong vòng 1 giờ, sau đó gội sạch.
    4. Giã nát 2 viên thuốc kháng sinh, thêm vào trong dầu gội đầu và dùng để gội đầu.
    5. Giã nhuyễn hạt cỏ cari ngâm trong nước qua đêm. Mát xa dung dịch này lên da đầu để khoảng 15 phút sau đó gội sạch với dầu gội có hoạt tính dịu nhẹ.
    6. Nên gội đầu với vỏ cam và vỏ bưởi ít nhất 1 lần/tuần. Cách làm này không chỉ giúp bạn làm sạch gàu mà còn giúp cho tóc luôn giữ được độ bóng mượt.
    7. Dùng chanh để gội lại đầu trong lần gội cuối, điều này giúp ngăn ngừa gàu và giúp bạn “sở hữu” mái tóc đen láy.

8. Củ cải đường là một loại "thảo dược” rất công hiệu trong việc điều trị gàu. Bạn nên luộc cả rễ và vỏ củ cải, sau đó dùng nước đó để gội đầu và mát xa da đầu bằng các ngón tay. Nên lựa chọn loại củ cải màu trắng sẽ càng công hiệu hơn.
    9. Trộn 15ml dầu dừa với vài giọt nước chanh ép dùng nó mát xa da đầu đều đặn, điều này giúp cho máu dễ lưu thông trên da đầu và loại bỏ những tế bào chết (nguyên nhân gây ra gàu).
    10. Trộn dầu oliu với dầu quả hạnh dùng nó mát xa lên da đầu và gội sạch trong vài phút.
    11. Tránh lạm dụng máy sấy tóc. Tránh sử dụng hoá chất trên da đầu như nhuộm, ép...
    12. Dùng bia hâm nóng vừa phải rồi thấm lên tóc, để trong 15 phút, gội lại bằng nước sạch, nên làm mỗi ngày 2 lần.
    13. Dùng nhựa hay tinh dầu của cây nha đam, bôi lên da đầu sau đó gội sạch.
    • 300 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Bệnh này được coi gần như là "Nan Y" của 2 mẹ con nhà mình. Má mình cũng bị gầu nặng....Mình cũng vậy.. Mùa lạnh càng khổ sở hơn nữa....Xài đủ thứ xà bông,thuốc đặc trị cũng thua....Giờ mình coi như chấp nhận nó như thực tế luôn....
    • 969 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HVT2005 Xem bài viết
    Ôi, chia sẻ với các mẹ bị gầu. Trước đầu tớ cũng bị gầu nhiều lắm,, gãi nó rơi lả tả trắgn xóa đất í. Tớ nghĩ nguyên nhân gầu 1 phần do thời tiết mùa đông hanh khô đấy. Tớ thấy chọn dầu gội thì gầu cải thiện đấy. Trước tớ chuyển sang dùng Head & shoulder loại của Mỹ nhé, trong các siêu thị có đấy,, >100k 1 lọ 700ml,, không đắt lắm đúng ko? nhưng mà ổn lắm,, tớ gội sạch, xả sạch, để cả tuần ko ngứa ngáy gì cả.
    em đồng ý với chị này & đã làm chuột bạch rồi ah, hết gàu lun nhưng tóc hơi khô. Sau đó phải đi hấp dầu & xài dầu xả thêm :Smug:
    MTM5MjgwMDM5OQ
    • 300 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhanhnhanh Xem bài viết
    Hơ, như đã hứa với các mẹ là sau khi dùng thử Selsun tớ post lại cho các mẹ biết thông tin là tớ gội Selsun 2 lần rồi mà chả thấy đỡ gàu mấy gì cả. HÍc
    Có lẽ là do da tớ khô quá ấy mà.
    Chán quá, mùa này càng vuỗi nó lại càng dính vào tóc mới đau chứ!
    Mình xài hết 2 chai cũng như không ehehe...mẹ nó ở Mỹ hả?..Selsun cũng quảng cáo rùm beng mà không ăn thua với mình
    • Đã bị khóa
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 172 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Nếu bạn đã dùng Selsun mà không hết thì nên đi khám BS da liễu đi. Vì nếu bị viêm da tiết bã, gàu nhiều và phải dùng loại thuốc khác.
    Selsun thì khi gội, bạn phải massage và để thuốc thấm khoảng 3 - 5 phút rồi mới xả tóc nha. Mình dùng Selsun thì thấy hiệu quả tức thì. Nizoral thì mình thấy không bằng. Mà hình như Selsun cũng có nhiều loại, có loại gội đầu thường, và có loại trị gàu.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,738 Bài viết

• 2,942 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cún Của Mẹ Xem bài viết
    Mình xài hết 2 chai cũng như không ehehe...mẹ nó ở Mỹ hả?..Selsun cũng quảng cáo rùm beng mà không ăn thua với mình

Chị Cún Của Mẹ ở Mỹ à? Chị thử Jason Dandruff Relief Shampoo xem, em thấy nó cũng lành tính, em dùng thì okie lắm. Nhưng nếu chị bị gàu dạng nấm đầu thì gội Jason không hết được, chắc phải Nizoral.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,738 Bài viết

• 2,942 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi orchid81 Xem bài viết
    Tất cả các cách của các mẹ đều đúng cả nhưng nó tùy vào từng nguyên nhân bị gàu thôi:
    1/ Gàu do trời lạnh, da đầu khô, bong vảy -> chỉ cần dầu gội dịu nhẹ và dưỡng ẩm
    2/ Gàu do da đầu tiết quá nhiều bã nhờn -> Selsun, Polytar
    3/ Gàu do vi nấm --> Nizoral (hoặc nhiều hiệu khác có thành phần tương tự)
    4/ Gàu do stress / cào xước gây tổn thương da đầu / do xả chưa sạch dầu gội -> Chỉ cần không bị stress / thay đổi cách gội đầu (dùng đầu ngón tay xoa kỹ và đều khắp đầu trong 5-7 phút chứ không dùng móng tay) / xả bằng nước chanh...
    Em thì rơi vào trường hợp thứ 2 và thứ 3, nghĩa là da đầu tiết nhiều bã nhờn, lại sống ở thành phố ô nhiễm, nắng nóng. Ngày trước làm đủ cách mà không hết gàu, đi khám được BS cho gội Selsun, uống thuốc có thành phần vitamin B6 và L-Cystine (Blooming hoặc Elbas) thế là hết gàu, lại còn đẹp da nữa chứ.
    Chúc mọi người như ý!
    Em quote lại bài này của Orchid81, vì thấy hay và khá đầy đủ các nguyên nhân bị gàu.
    • 300 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhiNho06 Xem bài viết
    Chị Cún Của Mẹ ở Mỹ à? Chị thử Jason Dandruff Relief Shampoo xem, em thấy nó cũng lành tính, em dùng thì okie lắm. Nhưng nếu chị bị gàu dạng nấm đầu thì gội Jason không hết được, chắc phải Nizoral.

Yes, Mình ở Mỹ... Không phải bị nấm vì đi khám doctor rồi.Mà không hiểu sao gầu không hết...Cbohuyến này về VN xài trái bồ kết với chanh. Có mấy người già ở đây chỉ là bồ kết nướng và vắt chanh xát lên sẽ rất hiệu quả..........
    • 65 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

ở Mỹ thì các chị thử Neutrogena loại T-gel daily control, Dandruff shampoo ý, dùng kèm conditioner của nó luôn, mua ở CVS hoặc drugsotore tầm 7-8$ gì đấy. Đảm bảo xài 1 lần thích luôn, hết gàu, hết ngứa, tóc còn mượt nữa chứ. Nhà em là mê NEU từ srm, shampoo, sữa tắm, scrub, lipbalm, mois rồi mask, tất tần tật cái gì của nó cũng tốt và rẻ.
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,228 Bài viết

• 9,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ChillyChacha Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mua dầu gội Selsun ở đâu? ở Xuân Thủy - Khâm Thiên có không hay phải mua ở các salon tóc?
    Mà uống thuốc L-Cystine có chống chỉ định với bà mẹ đang cho con bú không?
    Em ở TPHCM. BS cho toa thuốc và mua tại bệnh viện da liễu luôn. 3 năm trước em mua được Selsun Made in USA, màu nâu và hơi đặc gội 2 lần một tuần trong 3 tháng và sau đó gội duy trì tuần 1 lần. Khi hết dầu gội thì cũng hết gàu luôn. Lúc gội xong, lau khô tóc, cái khăn hôi rình mùi thuốc.
    Bây giờ mua không còn hàng USA nữa, chỉ toàn Selsun của VN, mùi thơm dễ chịu hơn nhưng thấy lỏng và màu nhạt hơn, thỉnh thỏang 2-3 tuần em mới gội 1 lần để ngừa là chính.
    Các mẹ đang mang thai hoặc cho con bú thì đừng nên uống, xức, gội bất cứ thuốc gì cả. Chỉ sợ mấy cái hóa chất đó ngấm vào da rồi ảnh hưởng đến em bé.
    Nhiều mẹ gội Selsun không hết vì nguyên nhân gây ra gàu không phải do da đầu tiết quá nhiều bã nhờn như em. Selsun giúp giảm tiết bã nhờn vì thế các mẹ da đầu khô tróc vảy sẽ càng bị khô thêm và gàu nặng hơn đó.
    • 300 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

lạ ghê ta,Selsun chắc không hạp với mình hay sao mà không kết quả.Mùa đông càng ác liệt hơn..... Ngứa ngáy mà gầu còn nhiều....Mình ở mỹ dĩ nhiên là hàng Mỹ ,Hàng mỹ bó tay với gầu của mình eeheheheh...Cảm ơn UyenvyTran nhé....Lần này mình xài thử NEU như bạn nói xem sao
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 79 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Da đầu mình nhiều gầu quá. Cứu mình với!
    • 133 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em có đọc đâu đó là sau khi gội đầu thì gội lại băng giấm pha loãng rùi xả lại thật sạch là giảm gầu đấy ss ah, chả bít có tác dụng thật ko
    • 597 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Đây cũng là nỗi khổ của mình :Sad:, da đầu mình ác cái là 1 loại dầu gội mà gội đến lần thứ 3 là ngứa và gầu kinh khủng nên phải đổi dầu liên tục, làm sao đây? chán ghê :Sigh:
    Không ai yêu Mẹ bằng Con, không ai yêu Con bằng Mẹ!!!

8icN3usZp7

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,322 Bài viết

• 6,310 Được cảm ơn

Lúc trước mẹ mình bị gầu ghê lắm, từng mảng to gần bằng đầu đũa :Sad:, sau đó nghe mọi người bảo gội bằng nước ấm pha muối thì hết hẳn nhưng hậu quả để lại là tóc bị khô và xơ. Mấy mẹ thử cách này để trị gầu rồi sau đó dưỡng tóc lại xem sao

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6