TIN TÀI TRỢ.

Tóc gàu! Ôi trời ơi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 35.2K Lượt đọc
  • 111 Trả lời

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 284 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nthgiang Xem bài viết
    Mình bị gàu nặng lắm hồi trước mua túi lọc bồ kết chanh nấu với vỏ bưởi gội kèm cả Hiclear tóc bóng như platic thích lắm nhưng mất công lắm với cả ko fai lúc nào cũng có vỏ bưởi toàn may mà đợt rằm osin đc nhiều vỏ bươi phơi khô dùng dần nhưng giờ lười rồi toàn dùng Hiclear thôi :Smiling:
    Mình có chai tinh dầu vỏ buởi để trị gàu và rụng tóc đây. Ai muốn thử thì pm cho mình nhé.
    Ô hay, buồn vương cây ngô đồng
    Vàng rơi... vàng rơi ... thu mêng mông

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 537 Bài viết

• 1,311 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày trước mình cũng có nỗi niềm như thế này. Vừa gội đầu xong tóc đã lốm đốm. Đang ngồi mà có người đứng đằng sau là đứng phắt dậy vì mất tự tin. Mình mua Head&shouder gội, chắc là hợp nên thấy đỡ hẳn. Và kinh nghiệm của mình là phải gội đầu thật sạch. Gội dầu gội xong phải xả kỹ vào, xả nước thật nhiều 1 lúc cho sạch dầu gội và dầu xả. Với bất kỳ loại dầu nào cũng thế. Vì còn hoá chất dính trên tóc là lại có gầu. Bây giờ thì mình "trộm vía" hết gầu rồi. Các bạn thử xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 50 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi yluong Xem bài viết
    Mình có chai tinh dầu vỏ buởi để trị gàu và rụng tóc đây. Ai muốn thử thì pm cho mình nhé.
    Tinh dầu bưởi có trị gầu được không bạn nhỉ? Bạn cho cái giá rổ lên với nào.

Mình mới được mọi người mách cho là dùng một ít aspirin nghiền ra trộn với nước gội đầu, hoặc dùng chanh, dấm massage da đầu 30 phút trước khi gội, hoặc dùng phèn chua hoà vào nước gội. Có lẽ làm thử xem sao, chứ đúng là tớ cứ gội xong da đầu lại trắng ngay, gầu từng mảng to, ngại lắm ý. Đi cạnh ai cao hơn mình là nhấp nha nhấp nhổm sợ người ta nhìn thấy.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 217 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ ơi ! về mùa đông mình thấy xuất hiện nhiều gàu mặc dù luôn sạch sẽ nhưng mình để ý kỹ về dầu gội .mình cũng đả dùng thử vài loại hàng trong nước quảng cáo ban đầu thì cảm thấy tốt nhưng càng về sau thì ngược lại . Mình nhờ người mua hộ hàng thái xịn dùng thấy ok lắm .
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 32 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuquoc Xem bài viết
    Tóc mình đợt vừa rồi cũng bị gàu, nhiều nhất là chỗ ở trước trán ý, đập ngay vào mặt người đối diện. Mà gàu cả mảng to chứ không phải là li ti. Đổi bao nhiêu dầu rồi mà kết quả không thay đổi.
    Sau mẹ mình bảo đừng có ham cho nhiều dầu xả cho tóc mượt làm gì, cứ xả bằng 1 quả chanh thôi. Mình làm theo, và kết quả thật tuyệt: tóc vẫn mượt mà lại không gàu. Giờ tóc mình dài quá thắt lưng rồi, muốn làm đầu xoăn nhưng lại tiếc vì tóc đang đen và mượt quá.

ở ngoài hàng mà quên dắt túi quả chanh thì cắn răng mua 1 quả cam cũng tốt lắm.
    Các mẹ thử xem.
    Nhưng mình nghĩ mẹ nào bị gàu rắc trắng như tuyết thì phải đi khám bs da liễu thôi, vì chắc chắn là bị nấm đầu rồi.

À, mẹ nào than tóc rụng nhiều sau sinh ý nhỉ, đừng lo nhé, mình cung thế. Con trai được 2 tuổi mà mình bị 3 đợt rụng tóc rồi, mỗi đợt kéo dài 3-4 tháng cơ. Nhưng sau đó tóc mới lại mọc ra thôi, chỉ có thắt ruột mỗi lúc chải đầu xong, không dám nhìn vào lược và sàn nhà :Crying:
    Mình cũng đang rụng tóc nhiều vô kể, sắp chọc rồi, lại nhiều gàu nữa. Trên WTT đã có mẹ nói dùng dầu gội Schwarzkopf sẽ đỡ. Không biết có mẹ nào dùng chưa, có ôn không, giúp mình với.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 765 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

túm lại nếu dùng chanh thì dùng trước dầu gội hay sau dầu gội hả các mẹ. Em đang xài chai dầu xả Olive to vật, nếu bỏ thì tiếc quá
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em thấy trên web orienttea cũng có bộ chăm sóc dưỡng tóc trị gàu có chị nào dùng chưa?
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,228 Bài viết

• 9,419 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tất cả các cách của các mẹ đều đúng cả nhưng nó tùy vào từng nguyên nhân bị gàu thôi:
    1/ Gàu do trời lạnh, da đầu khô, bong vảy -> chỉ cần dầu gội dịu nhẹ và dưỡng ẩm
    2/ Gàu do da đầu tiết quá nhiều bã nhờn -> Selsun, Polytar
    3/ Gàu do vi nấm --> Nizoral (hoặc nhiều hiệu khác có thành phần tương tự)
    4/ Gàu do stress / cào xước gây tổn thương da đầu / do xả chưa sạch dầu gội -> Chỉ cần không bị stress / thay đổi cách gội đầu (dùng đầu ngón tay xoa kỹ và đều khắp đầu trong 5-7 phút chứ không dùng móng tay) / xả bằng nước chanh...
    Em thì rơi vào trường hợp thứ 2 và thứ 3, nghĩa là da đầu tiết nhiều bã nhờn, lại sống ở thành phố ô nhiễm, nắng nóng. Ngày trước làm đủ cách mà không hết gàu, đi khám được BS cho gội Selsun, uống thuốc có thành phần vitamin B6 và L-Cystine (Blooming hoặc Elbas) thế là hết gàu, lại còn đẹp da nữa chứ.
    Chúc mọi người như ý!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,576 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Minhthì nói thật từ bé chả bị gàu bao giờ thế mà lần trước đua đòi mua 1 loại dầu gội đầu mới, thực ra là loại tốt nhưng ko hợp với mình thế là bị gàu, hãi hùng quá:Sick: Lả tả như tuyết rơi, ko tự tin tí nào hết, ko muốn đi đâu cả:Sad:

Mình cũng dùng nizoral sau 1 tháng thì hết, phù, nhưng giờ cứ cách ngày đã phải gội đầu rồi, ngày xưa cách 2 ngày gội cũng được mà ko gội cũng ko bị bết, chán thế:Worried:

Dù sao thì cũng hết gàu nhờ Nizoral
    • 275 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhanhnhanh Xem bài viết
    Sao mùa này tóc nhiều gàu thế các mẹ nhỉ?Phải chăng là do da khô ạ?
    Không phải đầu em bẩn mà em kêu đâu các mẹ nhé, em vừa gội sáng nay ạ, vậy mà bi giờ trên tóc đã xuất hiện vài 'hạt tuyết" rồi, càng vuỗi gàu càng dính vào tóc.
    Em đang dùng dầu gội Clear. Cũng kinh qua mấy hãng phổ thông như pentin, double rich, cả vài loại nữa nhưng chẳng khả dĩ tí nào. Nhìn mất hết cả mĩ quan, híc
    Có mẹ nào dùng dầu trị gầu nào tốt mách em với ạ.
    Tiện cho em xin luôn địa chỉ bán. em ở Hà Nội
    Thank các mẹ nhìu nhìu
    Bạn dùng thử Dandruff Treatment của Rolland ( nk từ Ý) xem ! Bạn vào các salon tóc lớn ở HN ý, hỏi SP của Rolland thì họ biết đó !Lần trước ra salon Hùng Nam Ngư, tình cờ mình mới xin được điện thoại của một anh nhân viên hãng đó ( vì salon bán không giảm giá mấy nên mình muốn mua trực tiếp thì giảm giá nhiều hơn). Không biết mình lại để đâu rồi :Sad:.Nếu tìm lại được mình sẽ nhắn tin cho bạn.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

dùng Clear được đấy mẹ nó ạ
    • 443 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Kinh nghiệm của e là gội hoàn toàn bằng nước chè xanh, ko cần phải gãi nhiều đâu rùi sả lại bằng dầu sả, gàu sẽ hết. E sinh xong mãi 15ngày mới gội gàu kinh khủng vậy mà chỉ một xoong nước chè xanh là ok. Các mẹ thử đi...nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 541 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Đầu em thì cứ bị gầu và bong cả mảng như là da đầu ý , em chẳng biết tả thế nào , kho chịu lắm , em gội cái gì cũng k ăn thua , tóc cứng và xơ kinh khủng .
    7ePtp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 610 Bài viết

• 660 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhnga312 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, tớ khi dùng dầu gội sản xuất trong nước như Clear, Doublerich... thì ngứa lắm, nhưng từ hồi dùng gội và xả của Loreal xách tay thì thích lắm, ko bị ngứa và gầu đâu, các mẹ thử xem sao. Ko phải quảng cáo đâu nha, kinh nghiệm bản thân thôi!
    ---------------------------------------------
    Cũng không hẳn đúng đâu bạn ơi, mình dùng Loreal bộ gội và xả mấy năm nay từ hồi bắt đầu nhuộm tóc, đến giờ thì chịu không nổi vì ngứa và gầu, chuyển qua Head & Shouder trị gầu thì hết rồi.

Kinh nghiệm khi gội dầu xả thì không cho dầu xả dính vào da đầu nhé, nhất là khi ra tiệm gội, phải nhắc các em thợ gội, vì các em ý hay chà xát dầu xả vào da đầu để masage lắm đấy.
    • Đã bị khóa
    • 13 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,576 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ChillyChacha Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, mua dầu gội Selsun ở đâu? ở Xuân Thủy - Khâm Thiên có không hay phải mua ở các salon tóc?
    Mà uống thuốc L-Cystine có chống chỉ định với bà mẹ đang cho con bú không?
    Mẹ nó đừng mua ở Xuân Thủy hay Liên thắng nhá, ko rồi lại gàu nhiều hơn đấy, tìm chỗ nào tin tưởng 1 tí nhé
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 53 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em học mót được mấy mẹo nhỏ, các mẹ thử tham khảo nhé :
    - Hãy massage da đầu nhẹ nhàng với hai muỗng nước cốt chanh, sau đó gội sạch lại bằng nước. Bạn có thể liên tục thực hiện mỗi ngày cho đến khi da đầu sạch gàu và không còn cảm giác ngứa ngáy, khó chịu do gàu gây ra.
    -Chăm sóc tóc: dùng một ít muối, một ít phèn chua, pha loãng trong nước ấm, thấm đều lên da đầu và massage trong vài phút. Dùng khăn sạch quấn tóc để ủ trong 10 phút. Sau đó, xả lại bằng nước ấm. Da đầu sẽ hết bị ngứa và gàu cũng giảm dần. Thường thì chỉ thực hiện hai lần/tháng. Tuy nhiên, có thể thực hiện thường xuyên nếu tóc bạn bị trứng tóc hoặc da đầu bị gàu.
    :Battin ey:
    Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ- Vô duyên đối diện bất tương phùng
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 53 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mẹo nhỏ trị gàu
    Gàu luôn là nỗi ám ảnh, băn khoăn lo lắng không chỉ của chị em phụ nữ mà còn của cả các đấng mày râu. Những mẹo nhỏ sau sẽ giúp bạn đẩy lùi gàu.

1. Chế độ ăn uống là yếu tố hàng đầu liên quan đến gàu. Một chế độ ăn uống khoa học lành mạnh sẽ giúp bạn “đẩy lùi” được gàu. Để làm được điều đó bạn nên uống đủ nước mỗi ngày, ăn nhiều rau xanh và trái cây tươi.

2. Gội đầu đều đặn cũng là một cách loại trừ gàu. Ngoài ra, bạn nên thường xuyên đánh rửa chiếc lược dùng để chải tóc.

3. Lấy hai cốc nước và thêm 4 – 5 thìa cây húng khô giã nhỏ, đun lên trong vòng 10 phút để nguội sau đó dùng nước này mát xa lên da đầu. Nên ủ trên đầu trong vòng 1 giờ, sau đó gội sạch.

4. Giã nát 2 viên thuốc kháng sinh, thêm vào trong dầu gội đầu và dùng để gội đầu.

5. Giã nhuyễn hạt cỏ cari ngâm trong nước qua đêm. Mát xa dung dịch này lên da đầu để khoảng 15 phút sau đó gội sạch với dầu gội có hoạt tính dịu nhẹ.

6. Nên gội đầu với vỏ cam và vỏ bưởi ít nhất 1 lần/tuần. Cách làm này không chỉ giúp bạn làm sạch gàu mà còn giúp cho tóc luôn giữ được độ bóng mượt.

7. Dùng chanh để gội lại đầu trong lần gội cuối, điều này giúp ngăn ngừa gàu và giúp bạn “sở hữu” mái tóc đen láy.

8. Củ cải đường là một loại "thảo dược” rất công hiệu trong việc điều trị gàu. Bạn nên luộc cả rễ và vỏ củ cải, sau đó dùng nước đó để gội đầu và mát xa da đầu bằng các ngón tay. Nên lựa chọn loại củ cải màu trắng sẽ càng công hiệu hơn.

9. Trộn 15ml dầu dừa với vài giọt nước chanh ép dùng nó mát xa da đầu đều đặn, điều này giúp cho máu dễ lưu thông trên da đầu và loại bỏ những tế bào chết (nguyên nhân gây ra gàu).

10. Trộn dầu oliu với dầu quả hạnh dùng nó mát xa lên da đầu và gội sạch trong vài phút.

11. Tránh lạm dụng máy sấy tóc. Tránh sử dụng hoá chất trên da đầu như nhuộm, ép...

12. Dùng bia hâm nóng vừa phải rồi thấm lên tóc, để trong 15 phút, gội lại bằng nước sạch, nên làm mỗi ngày 2 lần.

13. Dùng nhựa hay tinh dầu của cây nha đam, bôi lên da đầu sau đó gội sạch.

:Smiling:
    Hữu duyên thiên lý năng tương ngộ- Vô duyên đối diện bất tương phùng
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 284 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluebell Xem bài viết
    Tinh dầu bưởi có trị gầu được không bạn nhỉ? Bạn cho cái giá rổ lên với nào.

Mình mới được mọi người mách cho là dùng một ít aspirin nghiền ra trộn với nước gội đầu, hoặc dùng chanh, dấm massage da đầu 30 phút trước khi gội, hoặc dùng phèn chua hoà vào nước gội. Có lẽ làm thử xem sao, chứ đúng là tớ cứ gội xong da đầu lại trắng ngay, gầu từng mảng to, ngại lắm ý. Đi cạnh ai cao hơn mình là nhấp nha nhấp nhổm sợ người ta nhìn thấy.

Tinh dầu buởi trị gàu 50.000/chai (40ml. Có 30% tinh dầu hoa bưởi, 20% tinh dầu vỏ bưởi, 20% tinh dầu lá bưởi, 30% hương nhu). Còn nếu bị gàu và rụng tóc nặng thì dùng chai tinh dầu hoa bưởi 250.000/chai (chai 80ml . Có 60% tinh dầu hoa bưởi, 10% tinh dầu vỏ bưởi, 20% tinh dầu lá bười, 10% bồ kết).

Vì mình bị á sừng da đầu (gàu rụng từng mảng to và sau khi tróc lên thì da đầu rất chi là rát) sử dụng Selsun, Polytar chỉ đỡ một thời gian và bị khô tóc, còn tóc rụng vẫn hoàn rụng. Sử dụng tinh dầu hoa bưởi thì hết gàu, không rụng tóc và tóc mượt hẳn ra.
    Ô hay, buồn vương cây ngô đồng
    Vàng rơi... vàng rơi ... thu mêng mông
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 39 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đầu em cũng đang ngứa quá đây, dầu gội gì thì cũng chỉ được mấy ngày là lại ngứa ngáy như thường, quan trọng là thay đổi nội tiết:Battin ey:
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nthgiang Xem bài viết
    dùng các loịa dầu gội của các nước châu âu mùa này rất tốt vì họ xứ lạnh khô hanh hơn mình nên ng ta quan tâm đến độ ẩm lắm nếu đem vê vn dùng rất hợp lý có điều mùa hè thì hơi ẩm quá
    mẹ nó ơi! minh cung bị gau và ngứa ghê lăm,toc thì cứng như rễ tre ấy.hic đi đâu mât hêt cả tư tin mẹ nó ạ,mình đang dung pentin ngăn rụng tóc a.mẹ mach cho mjnh địa chỉ mua hàng xach tay tin tưởng nhé!cảm ơn mẹ nhìu!:Smiling:
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6