TIN TÀI TRỢ.

Các cách chăm sóc tóc

• 1 Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Nơi học hỏi và chia sẻ những kinh nghiệm chăm sóc da, giữ dáng và các bí quyết ăn mặc để trở nên xinh đẹp hơn.

Đến trả lời mới nhất
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

"Cái răng, cái tóc là góc con người" - câu thành ngữ đó nhắc nhở mái tóc có ý nghĩa như thế nào? Đặc biệt là giới phụ nữ chúng ta.
    Không ít chị em cứ mãi đi tìm hết dầu gội này đến dầu kia... nhưng cuối cùng kết quả không như mong muốn?
    Tại sao rất nhiều chị em lại có mái tóc rất đẹp mặc dù chỉ là những loại dầu bình thường? Qua nghiên cứu chúng tôi thấy rằng: là vì ở những người đó trong cơ thể họ có những vi chất quan trọng cần thiết cho tóc. Vậy để có mái tóc đẹp chúng ta cần phải bổ sung những vi chất cần thiết, nhưng những vi chất đó là chất gì?
    Là một người công tác trong ngành dinh dưỡng tuy chưa lâu, nhưng qua nghiên cứu các tài liệu và áp dụng có kết quả cho những người thân tôi xin được mách cho chị em một bài thuốc "Cháo vừng đen" đơn giản, dễ làm như sau:
    Công tác chuẩn bị (cho 1 tô cháo):
    - Vừng đen loại tốt: 1/2 bát ăn cơm
    - Đậu đen: 1 nắm nhỏ
    - Cơm (cùi) dừa già: 1/5 quả
    Chế biến:
    Vừng đen ngâm qua nước ấm khoảng 5 phút. Đậu đen ngâm 30 phút.
    Cơm dừa băm nhỏ (hạt lựu).
    Cho tất cả những thứ trên cùng với nước vào nồi đun thật nhừ nhuyễn chừng 1 tô là được.
    Cách dùng:
    Một ngày ăn 2 tô cháo, khi ăn cho thêm một chút mắm muối cho dễ ăn. Dùng liên tục trong 1 tháng bạn sẽ có mái tóc thật đẹp.
    Chúc các bạn có mái tóc như ý muốn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 46 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vả đúng vậy,mái tóc cũng rất quan trọng vì vậy bạn hãy chăm sóc ky lưỡng hơn.
    Dinh dưỡng - cội nguồn của mái tóc đẹp
    - Một chế độ ăn uống hợp lý là cội nguồn của vẻ đẹp lâu dài cho mái tóc. Bằng việc áp dụng chế độ ăn uống khoa học, bạn còn có thể tránh được việc lạm dụng các hóa chất có nguy cơ gây hại cho tóc và sức khỏe.

Ăn gì để "bồi dưỡng" tóc?

Loại thức ăn tốt nhất cho tóc bao gồm các loại thức ăn thô có trong tự nhiên, đảm bảo cung cấp các chất cần thiết cho sự phát triển của tóc. Hãy điều chỉnh dần chế độ ăn của bạn theo những gợi y dưới đây:

- Ăn thêm nhiều rau tươi: Các loại rau như cải xanh, củ cải đường, bí đao, súp lơ xanh, cà rốt… và các loại rau thơm như lá bạc hà xanh, rau húng đều là các nguồn cung cấp dinh dưỡng lí tưởng cho mái tóc của bạn. Rau tươi nên được thái nhỏ và nấu chín mềm để dễ tiêu hóa. Ngoài ra bạn nên thêm vào món rau một chút gia vị có lợi cho tóc như thì là, nghệ. Những loại gia vị này không chỉ giúp cho tóc có khả năng chữa lành các thương tổn mà còn là chất xúc tác cho quá trình tiêu hóa và chuyển hóa các chất dinh dưỡng khác từ hệ tiêu hóa đến các mô và tế bào. Bạn cũng nên thay đổi các loại rau khác nhau mỗi ngày để có được lượng dinh dưỡng phong phú đồng thời khiến món ăn ngon miệng hơn và chế độ ăn duy trì được lâu dài.

- Nhớ ăn nhiều hoa quả: Các loại hoa quả có tác dụng tốt cho tóc bao gồm các loại dâu tươi, cam qu‎ýt, dưa và nho. Hãy chọn loại quả đã chín đều, nhúng trong nước ấm trong khoảng 30 phút sau đó thêm vào thực đơn mỗi sáng của bạn để cung cấp thói quen dinh dưỡng cần thiết cho mái tóc.

Trái dừa từ xa xưa đã được người Ấn độ sử dụng làm chất nuôi dưỡng rất tốt cho mái tóc và da đầu. Họ quan niệm nguyên nhân của mái tóc gãy rụng chính là do sự thiếu cân bằng về nhiệt trong cơ thể. Để cân bằng sự nóng bên trong cơ thể vốn là nguyên nhân làm hại tóc, người Ấn Độ thêm vào khẩu phần ăn của mình dừa nạo và uống nước quả dừa non. Loại nước dừa này không chỉ là một loại thức uống ngon và bổ dưỡng, nó còn có khả năng cung cấp những chất dinh dưỡng tốt nhất cho tóc đồng thời có chứa một loại dầu ngăn chặn hiện tượng khô đi của tóc và da đầu.

- Thường xuyên uống sữa và ăn các sản phẩm chế biến từ bơ sữa: Sữa cung cấp nguồn dinh dưỡng không thể thiếu cho tóc. Sữa tươi nguyên kem, pho mát tươi và sữa chua nên được ăn thêm mỗi ngày để tóc được cung cấp lượng dinh dưỡng tối ưu. Tốt nhất sữa nên được đun qua rồi để lạnh đến một nhiệt độ nhất định trước khi đem ra dùng để tăng khả năng tiêu hóa và hấp thụ các chất dinh dưỡng. Pho-mát tươi hay còn gọi là pho-mai là loại sản phẩm dễ chế biến và đặc biệt tốt cho mái tóc bạn: đun sôi sữa tươi nguyên kem rồi để nguội, làm đông bằng nước chanh tươi sau đó lọc qua miếng vải sạch.

Bạn cũng có thể tự làm cho mình một loại thức uống bổ dưỡng cho tóc từ sữa chua, mật ong và quả hoa hồng như sau: trộn đều 1/3 cốc sữa chua, một cốc nước và 3 đến 4 quả hoa hồng và bỏ vào một chút mật ong rồi khuấy đều bằng thìa một cách nhẹ nhàng để không làm hỏng tác dụng làm lành tổn thương của mật ong.

- Không quên bổ sung các loại ngũ cốc: Nguồn dinh dưỡng đem lại từ các loại lương thực thô và các loại cây họ đậu vừa dễ hấp thụ và rất cần thiết cho mái tóc đồng thời không làm tổn thương hệ tiêu hóa. Luân phiên các loại ngũ cốc khác nhau trong khẩu phần ăn của bạn đồng thời kết hợp với các loại rau tươi, gia vị và hoa quả tươi, các sản phẩm từ bơ sữa… để có một “bữa tiệc” ngon miệng và thật phong phú mỗi ngày cho mái tóc đẹp và khỏe mạnh đầy sức sống. Các loại hạt khác như hạt hạnh đào và quả óc chó bóc vỏ được ăn kèm với bữa sáng dễ tiêu hóa và cũng rất tốt cho tóc.

Ăn thế nào để đạt hiệu quả cao nhất?

Một chế độ ăn đủ dinh dưỡng là bước đầu tiên cho bạn vẻ đẹp và tăng cường tuổi thọ. Tuy nhiên ăn đúng cách chính là chìa khóa quyết định hiệu quả của chế độ ăn uống khoa học và duy trì sự khỏe khoắn và sức sống lâu dài cho tóc bởi nó giúp cho quá trình chuyển hóa các chất dinh dưỡng vào biểu bì tóc, đem lại cho tóc vẻ bóng mượt và sáng đẹp. Dưới đây là một số nguyên tắc ăn uống đã được các nhà khoa học nghiên cứu và chứng minh:

- Các loại thực phẩm có giàu chất dinh dưỡng thường khiến cơ quan tiêu hóa làm việc nhiều, bạn nên ăn vào buổi trưa. Chẳng hạn các loại ngũ cốc chứa nhiều chất, bơ sữa và các loại hạt cây họ đậu nên dành cho khẩu phần ăn vào bữa trưa – là lúc hệ tiêu hóa hoạt động mạnh nhất. Bữa sáng nên bao gồm các loại thức ăn có lượng dinh dưỡng vừa phải, đủ để cung cấp năng lượng cho cơ thể “khởi động” một ngày mới. Buổi tối bạn nên ăn ít, vì đây là lúc hệ tiêu hóa cần được nghỉ ngơi.

- Tâm trạng khi ăn cũng là một điều vô cùng quan trọng đối với sự hấp thụ các chất dinh dưỡng. Bạn không thể ăn ngon miệng nếu đang cảm thấy tức giận hoặc ức chế khi ăn. Hãy cố gắng ăn một cách tĩnh tại, vừa ăn vừa biết cách tận hưởng hương thơm và mùi vị, màu sắc hấp dẫn của thức ăn với tâm trạng thư thái không lo lắng hay tức giận cũng là một cách giúp cơ thể hấp thụ thức ăn tốt nhất.

- Không nên phân tán trong khi ăn. Vừa ăn vừa xem TV, đọc sách, nói chuyện điện thoại thậm chí làm việc hay chơi Game là cách ăn uống phản khoa học và không đem lại hiệu quả cao. Bạn cũng nên tránh hiện tượng vừa đi vừa ăn như ăn lúc đang trên xe hay đi bộ hoặc đi mua sắm…, vì điều này rất có hại cho dạ dày và hệ tiêu hóa.

Thói quen ăn uống đủ chất và khoa học không những giúp mái tóc bạn được nuôi dưỡng một cách đầy đủ nhất mà còn ngăn ngừa các ảnh hưởng có hại từ môi trường, chứng stress và tác hại từ các sản phẩm chăm sóc tóc nhân tạo.
    • 626 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

ăn thế này sợ tóc chưa đẹp mà mình đã béo phì mất rồi, híc híc..
    • Thành viên tích cực 2015
    • 17 năm
    • 55 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các bạn ơi , qua kinh nghiệm bản thân mình thấy còn các yếu tố rất quan trọng nữa là :
    1/ Tập thể dục. Mình thấy khi mình tập thể dục đều đặn, tóc không bị rụng ,lại mượt hơn, dày hơn.
    2/ Phải giữ mái tóc sạch sẽ (gội đầu 2 lần một tuần, không nên gội quá nhiều làm mất chất nhờn nuôi tóc, khiến tóc xác xơ, dễ gãy. Không sấy tóc).
    3/ Ngoài ra thức khuya và buồn bực cũng là kẻ thù của tóc. Khi đó tóc sẽ bị bạc, và rụng nhiều.
    Hồi học phổ thông mình gội đầu bằng bồ kết, thấy được lắm. Nhưng bây giờ khi gội lại không hợp vì có lẽ trái bồ kết có nhiều chất xút làm tóc bị khô. Nhưng có lẽ cũng còn tùy thể tạng mỗi người, bạn thử xem có hợp với mình không?
    Tin Tin
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ nhà mình ơi, cho mẹ của Chíp bông hỏi thăm một chút. Đã mẹ nào đi ép tóc ở QT Salon ( 48A Mai Hắc Đế) hay Trà ở chợ Hôm chưa nhỉ. Có ý kiến như thế nào phát biểu cảm tưởng cho mẹ Chíp bông biết với. Hoặc có các địa chỉ khác ép tóc hay hay mách cho mình biết với. Tóc mình hết xoăn lại duỗi nên bây giờ phải kén hàng không lại hỏng tóc mất. Cảm ơn các mẹ nhiều nhé. Mong nhận được thông tin của các mẹ sớm nhé. Hihi, đang bức xúc về vụ đầu tóc không sợ để xấu bố Chíp Bông chê thì chết.
    phuong
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Có mình đây rồi. Mình đã đi ép cả hai nơi. Nói chung chất lượng thì tốt, mỗi tội giá cả hơi mắc, ở Trà -chợ hôm thì tóc như mình (tương đối dài, đến giữa lưng) 750.000đ, ở QT cũng xấp xỉ. Nhưng ở QT thì khi đến cửa hàng mình sẽ là Thượng đế, tóc được nâng niu, chăm sóc. Ý thích của mình cũng được thợ lưu ý và tôn trọng (nhớ yêu cầu thợ chính- anh Hùng làm thì mới tốt). Còn ở Trà thì chưa cần biết anh làm gì, đến cửa hàng tống vào gội, xong ra người ép, người là dứt tóc còn hơn quân thù. thôi rồi, mái tóc dài của tôi bị cắt tỉa ngắn để ép cho đẹp đến nỗi tôi xót hơn muối bóp, không còn kịp bày tỏ nguyện vọng ý thích là tóc dài nữa. Lúc đầu cũng a cay lắm, nhưng sau đó thấy chất lượng ép cũng tương đối tốt, bền lầu nên đỡ bực mình hơn. Theo mình mẹ chích bông nên đến QT (Đ/c 48A Mai hắc đế) để ép vừa để đỡ bị hành hạ trong thời gian gần 4h chờ ép tóc, chất lượng cũng tốt (thấy họ quảng cáo là có máy ép dùng thủy tinh hay pha lê gì đó, thuốc thì là thảo dược không gây hại cho tóc). Chứ như mình đi ép tóc ở Trà về (vì hôm đó không hẹn được ở QT) sợ đến tận bây giờ đấy.
    Me yeu cun con (Ngoc Bich -Ha noi)
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Sorry nhe. Mắt cận nhìn mẹ chíp bông là chích bông thế này. Mà chích bông thì mới có ý nghĩa chứ nhỉ. Chíp bông là loại chim gì nhỉ
    Me yeu cun con (Ngoc Bich -Ha noi)
    • hai anh Khách
    Thỉnh thoảng đi hấp tóc cũng cải thiện được mái tóc hơn nhiều đấy.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn lời tư vấn của các mẹ nhé. Mẹ của Chíp bông vừa ở QT Salon làm tóc về đấy. Chất lượng thì cũng chưa biết thế nào , cứ để mẹ Chíp bông kiểm nghiệm xem rồi thông báo để các mẹ khác có nhu cầu làm đẹp tham khảo nhé. Tuy nhiên , vào đó thì thái độ phục vụ vẫn nhất rồi , công nhận QT kiếm được đội ngũ nhân viên ổn thật
    :1:
    phuong
    • 708 Bài viết

• 1,076 Được cảm ơn

Các mẹ ơi thế Hồng Phượng trên Phan Chu Trinh thì sao ạ? Tóc em dài đến gần thắt lưng, nhưng mà dầy lắm hikhik chắc mất đến 1tr chứ chẳng chơi đâu nhỉ...
    Chỉ thế thôi em cám ơn đời... mang anh đến, điều ngọt ngào nhất trên đời...
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, xin được lớn tiếng cảnh báo các mẹ về vụ ép tóc ở QT salon ( 48A Mai hắc đế và 28 Lê thái tổ nhé)... hik... hik... chán không biết tả sao cho hết chán. Mẹ Chíp bông đi ép tóc hôm 12.7 , tổng thiệt hại lên tới 950k. Nhưng tới ngày 15.7, mẹ Chíp Bông đành phải buộc vội tóc mình lên bởi nó khủng khiếp quá. Xoăn tít, xơ xác.... nói chung là trước khi ép và sau khi ép chả có gì là khác nhau cả. Chỉ một điều khác biệt duy nhất là sẽ phải chịu khó buộc tóc lên trong vòng 6 tháng tới, chờ tóc hồi phục thì mới có thể đi ép tiếp được. Chung qui là được trả tiền ngu phí cho một lần thử ép tóc ở QT Salon
    phuong
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em gửi tới mọi người một số cách chăm sóc tóc từ... nhà bếp, vừa rẻ, vừa thuận tiện.

Đối với tóc dầu
    -Tình trạng : Dầu khiến tóc ban trông không được mềm mại.
    -Giải pháp : Tinh dầu bạc hà
    Pha 1 tách cà phê dầu bạc hà hoặc trà bạc hà bằng nước nóng, rồi để nguội. Đầu tiên gội sạch đầu bằng dầu gội đầu. Trong lúc tóc vẫn còn ẩm, đổ đều dung dịch vùa pha lên khắp đầu. Sau đó massage nhẹ nhàng da đầu trong vòng 5 -10 phút, rồi xả sạch lại 1 lần nữa.
    Đối với tóc khô
    -Tình trạng : Ngoài yếu tố di truyền, tình trạng này có thể còn do ánh nắng mặt trời, do lạm dụng thuốc nhuộm, uốn quăn, ép tóc... quá nhiều
    -Giải pháp : Dầu oliu hay dầu dừa
    Lấy 2 thìa súp dầu oliu hoặc dầu dừa, làm ấm lên ở nhiệt dộ phù hợp. Làm ẩm tóc, lấy lược dầy chải đều dầu ấm từ chân tóc đến ngọn tóc. Để 30 phút rồi xả sạch bằng dầu gội. Nếu muốn, bạn có thể massage nhẹ để dầu ngấm tốt hơn.
    Đối với tóc quá mềm & mất trật tự
    -Tình trạng : Tóc quá mềm sẽ khiến bạn cảm thấy khó chịu. Bởi dù bạn để xoã hay kẹp chúng lên, chúng vẫn không tuân theo ý bạn.
    -Giải pháp : Nước chanh
    Lấy nước cốt 1 quả chanh hoà vào 30ml nước mát. Gội đầu bằng dầu gội. Thay vì dầu xả, bạn hãy dùng bình nước chanh này. Sau khi để nước chanh thấm vào tóc khoảng 15 phút, hãy xả sạch bằng nước lạnh.
    Đối với tóc không bóng
    -Tình trạng : Tóc bạn qua nghèo về độ sáng, bóng
    -Giải pháp 1 :Lấy bia nhuộm tóc
    Sau khi làm sạch tóc bằng dầu gội đầu, hãy nhúng tóc vào bia lạnh trong vòng 5 phút trước khi xả sạch.
    -Giải pháp 2 : Trứng gà - dầu oliu
    Trộn 2 quả trứng vào 1 chén dầu oliu, đánh bông dung dịch này & phủ lên tóc. Sau 20 phút hãy xả sạch.
    Đối với tóc cháy nghiêm trọng
    -Tình trạng :Xảy ra khi khoảng cách giữa các lần nhuộm tóc quá gần. Hoặc do bạn đã tẩy tóc nhiều lần, tóc bạn bị cháy do thuốc uốn tóc, hay do lạm dụng ép tóc bằng bàn kẹp điện.
    -Giải pháp : Hơi ẩm sữa chua
    Hãy phủ lên tóc 1 lớp dày sữa chua rồi dùng khăn bông ủ tóc lại. 60 phút sau xả bằng nước lạnh & dùng dầu gội đầu làm sạch tóc. 1 tuần 1 lần làm như vậy, bạn sẽ nhanh có 1 mái tóc trơn & mềm mại.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 164 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chị ơi, em thấy dùng bằng trứng gà thì sau đó có tanh không? Hay là mình phải gội lại bằng dầu gội đầu- như thế sợ lại mất hết chất bám vào tóc nhỉ
    myphotos001myphotos018

(Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 14 năm
    • 1,503 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Dùng trừng gà xong phải gội đầu bằng nước ấm,hơi nóng ,ko đuẹơc gội bằng nước lạnh sẽ rất tanh,ko gội lại bằng dầu gội đầu,như thế sẽ làm hết những dưỡng chất mà trứng gà vừa cung cấp,tóc sẽ bị khô
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ của Duy nói đúng rồi đấy!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,017 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

15 lời khuyên để có mái tóc khỏe

Bạn ao ước có được một mái tóc khoẻ, mượt mà óng ả nhưng lại không biết cách chăm sóc cho mái tóc của mình? Những lời khuyên sau đây chính là giải pháp giúp bạn đấy!

1. Kiếm loại chải tóc mềm tránh làm tổn hại tóc và làm trầy da đầu. Chải tóc nhẹ nhàng sẽ tạo độ bóng hơn cho tóc.

2. Khi tóc ướt, cần phải chăm sóc kỹ hơn vì đó là lúc tóc rất mỏng manh. Luôn luôn dùng lược để gỡ rối, không bao giờ dùng bàn chải, và cẩn thận coi chừng kéo tóc quá căng sẽ làm đứt tóc.

3. Dùng chải tóc gai tròn đầu, gai bọc nhựa để kích thích và tránh làm trầy da.

4. Ăn nhiều trái cây và rau cải tươi, bổ sung chế độ dinh dưỡng bằng những món ăn vitamin như TN25.

5. Xoa bóp da đầu bằng nước lạnh để tăng lượng máu lưu thông. Xài dầu xả, xả nước lạnh rồi dùng tay massage đầu. Dùng ngón tay xoa bóp, nắn. Lúc sau bạn sẽ cảm thấy cả đầu ấm dần lên.

6. Massage da đầu (khô) lúc coi tivi, nó giúp da đầu sản sinh ra dầu làm tóc mềm dẻo.

7. Uống ít nhất 2 lít nước mỗi ngày để giữ cho tóc và da khỏe mạnh trông đẹp hơn.

8. Tập thể dục đều đặn, không khí trong lành giúp bạn sảng khoái. Chỉ cần dành nửa tiếng một ngày để đi bộ.

9. Ráng có một cuộc sống an nhàn, khi bạn có thể. Đếm đến 10 khi cảm thấy bắt đầu khó chịu và tập hít thở sâu.

10. Nên để tóc khô tự nhiên đều đặn vì nó sẽ trả lại cho tóc sự ẩm ướt. Với một kiểu cắt đúng, tóc sẽ khô dễ hơn bạn nghĩ.

11. Tóc bạn đôi khi mất đi sự bóng mượt. Nên đầu tư vào xả và dầu gội chuyên nghiệp để bạn có thể giữ tóc khỏe được chừng nào hay chừng đó.

12. Đừng bao giờ lạm dụng sản phẩm tóc, thỉnh thoảng để tóc thở và tự nó làm việc. Bảo đảm tóc sẽ sáng bóng hơn, dễ tạo kiểu hơn lần kế tiếp.

13. Tránh dùng nhiều dầu gội quá, nó làm da đầu và tóc khô đi.

14. Nên lau đầu thật ráo nước, 80%, trước khi dùng máy sấy.

15. Bảo vệ tóc khỏi cái nóng cháy da của ánh mặt trời bằng nón hoặc khăn. Nó giúp da đầu không bị phỏng và màu tóc ít phai.

(Theo Cẩm Nang Mua Sắm)
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,017 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

5 loại quả làm đẹp tóc

Trong các loại hoa quả bổ dưỡng hằng ngày có rất nhiều loại có tác dụng tốt cho mái tóc của bạn. Lựa chọn những loại quả này vừa có lợi cho sức khoẻ vừa có tác dụng làm đẹp, "một công đôi việc", vì thế bạn không nên bỏ lỡ.

Khế

Khế chứa hàm lượng đường cao nhất trong tất cả các loại quả.

Trong khế có loại đường của quả, đường của nho, đường của mía, đồng thời có chất axít của táo tàu, axít của cam, vitamin B, vitaminC, protein...tăng khả năng đàn hồi, giữ ẩm cho tóc, làm cho tóc bị tổn hại phục hồi lại trạng thái ban đầu; tăng khả năng tiêu hoá, duy trì sức khoẻ cho cơ thể.

Kiwi

Phòng ngừa tóc khô, cải thiện toàn diện trạng thái của tóc. Chất axít ala trong quả Kiwi giúp duy trì độ ẩm cho tóc.

[COLOR=DarkRed]Cam [/COLOR]

Tinh dầu chiết xuất từ vỏ cam giúp tăng cường khả năng miễn dịch của cơ thể, trấn tĩnh tinh thần, loại trừ stress, công dụng ngăn ngừa lão hoá. Tinh dầu cam còn giúp loại trừ gầu cho tóc.

Đào

Chất protein, đường, canxi, sắt, vitamin B, vitamin C,... trong đào giúp duy trì độ ẩm cho tầng da trong, làm da láng mịn, đàn hồi cao, tăng cường sức đề kháng cho da. Duy trì độ ẩm cho tóc, làm cho tóc chắc khoẻ bóng mượt.

Táo tây

Trong táo tàu có chứa thành phần dưỡng chất rất tốt cho da và tóc. Chất axít trong táo tàu giúp ngăn ngừa tóc, da khô, vitamin C giúp da trắng sáng, chất keo trong táo giúp duy trì độ ẩm của da và mái tóc.

( Sưu Tầm )
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 297 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tin Tin
    Các bạn ơi , qua kinh nghiệm bản thân mình thấy còn các yếu tố rất quan trọng nữa là :
    1/ Tập thể dục. Mình thấy khi mình tập thể dục đều đặn, tóc không bị rụng ,lại mượt hơn, dày hơn.
    2/ Phải giữ mái tóc sạch sẽ (gội đầu 2 lần một tuần, không nên gội quá nhiều làm mất chất nhờn nuôi tóc, khiến tóc xác xơ, dễ gãy. Không sấy tóc).
    3/ Ngoài ra thức khuya và buồn bực cũng là kẻ thù của tóc. Khi đó tóc sẽ bị bạc, và rụng nhiều.
    Hồi học phổ thông mình gội đầu bằng bồ kết, thấy được lắm. Nhưng bây giờ khi gội lại không hợp vì có lẽ trái bồ kết có nhiều chất xút làm tóc bị khô. Nhưng có lẽ cũng còn tùy thể tạng mỗi người, bạn thử xem có hợp với mình không?
    Em ko thể gội đầu 2lần/tuần được đâu chị ah. Tóc em nhờn lắm, thành ra ngày nào cũng phải gội...sa'ng hôm này gội thì tới chiều hôm sau là nhìn thấy tóc đã dơ lắm rồi...hix hix...Em gội bồ kết cũng ko hợp, cứ thấy tóc bết bết thế nào ấy.
    Ở siêu thị bây giờ có bán bồ kết xay sẵn, sấy khô dạng túi lọc để các mẹ gội đầu, rất tiện đây 2000đ/hộp 4 túi...mối lần gội hết 500, bằng dầu gội đầu. Mẹ nào gội hợp thì mua cái ấy về gội chắc tóc sẽ mượt và đen lắm...
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 51 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo mi
    Em ko thể gội đầu 2lần/tuần được đâu chị ah. Tóc em nhờn lắm, thành ra ngày nào cũng phải gội...sa'ng hôm này gội thì tới chiều hôm sau là nhìn thấy tóc đã dơ lắm rồi...hix hix...Em gội bồ kết cũng ko hợp, cứ thấy tóc bết bết thế nào ấy.
    Ở siêu thị bây giờ có bán bồ kết xay sẵn, sấy khô dạng túi lọc để các mẹ gội đầu, rất tiện đây 2000đ/hộp 4 túi...mối lần gội hết 500, bằng dầu gội đầu. Mẹ nào gội hợp thì mua cái ấy về gội chắc tóc sẽ mượt và đen lắm...
    Trời ơi, tóc thuộc loại nhờn thì phải dùng đúng dầu gội phù hợp với tóc chứ bạn, dùng bồ kết sẽ càng bết thêm đấy.

Quan trọng là phải dùng đúng loại dầu gội phù hợp với tóc. Kết hợp cả dầu gội và dầu xả, nhưng ai sở hữu tóc loại nhờn thì không nên dùng dầu xả.
    :1: :3: :4:
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! Mình rất muốn đi ép tóc nhưng còn ngần ngại quá, tóc mình rất mượt nhưng hay thành nếp lắm chỉ cần búi tóc hay gấp tóc để cặp ngược lên là khi bỏ tóc ra nó lại bị vẹo vọ các sợi tóc đi không còn thẳng như mới gội đầu nữa. Mình đang định thử đi ép tóc xem sao, có mẹ nào có kinh nghiệm và đã ép tóc rồi xin vui lòng cho mình 1 lời khuyên với nhé!
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2