TIN TÀI TRỢ.

Xin tư vấn: Trị mụn bằng Tretinoin có làm da bị phụ thuộc thuốc không T__T ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.51K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 99 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Sau 1 thời gian chiến đấu trường kì với mụn thì cuối cùng e cũng đã tìm được cứu tinh là thuốc bôi chứa Tretinoin 0,5%, cụ thể là thuốc Locacid.
    E bắt đầu dùng nó từ giữa tháng 3 và cho hiệu quả khá tốt. Sau hơn 1 tháng, da đã bắt đầu sạch mụn, lỗ chân lông se nhỏ lại, e quyết định giảm liều từ bôi hàng ngày sang bôi cách ngày, nhưng sau vài ngày áp dụng thì da lại bắt đầu lên mụn, sợ da lại te tua như trước nên e lại bôi đều hàng ngày, và da lại đẹp trở lại.
    Đến khi bôi đc 2 tháng, e lại thử giảm liều lượng, và tất nhiên, sau 1 tuần, mụn to mụn nhỏ lại kéo về như chưa hề có cuộc chia li . Thế là e hoảng quá, lại bôi mỗi ngày, và giờ da lại bình thường....
    Vậy thì có phải là da e bị phụ thuộc Tretinoin rồi không ạ? Chị/em nào có kinh nghiệm dùng thuốc này thì tư vấn giúp e, tính e vốn đã lười, mà Locacid nó là thuốc, nếu lạm dụng trong thời gian dài chắc cũng ko tốt, theo tìm hiểu thì tretinoin còn có tác dụng phụ gây quái thai gì đó mà giờ bảo e ngừng bôi thì cái mặt e nó lại nát mất

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 562 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mình cũng đang dùng Tre. Mình tính dùng lâu dài đến khi nào mang bầu mới ngưng. Ngoài trị mụn thì Tretinoin còn giúp chống lão hóa nữa.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 99 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi call_me_maybe Xem bài viết
    Mình cũng đang dùng Tre. Mình tính dùng lâu dài đến khi nào mang bầu mới ngưng. Ngoài trị mụn thì Tretinoin còn giúp chống lão hóa nữa.
    B ơi Tre b dùng là Retin-A phải ko? Trong Locacid có đến 96% là cồn nên t sợ dùng nhiều hại da Không biết có nên đổi sang xài Retin-A ko nhỉ
    • 562 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Tất nhiên là phải đôỉ, Locacid chỉ bôi kiểu chõ nào có mụn thì chấm lên thôi, chu tỉ lệ cồn nhu vậy mà bôi toàn mat tgian dài thì ko hỏng da vì mụn cũng hỏng vì cồn. Bạn nên đôỉ sang Retin-A, nó là cream dùng khá ẩm b ạ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tretinoin k gây nghiện cho da. Những ng có cơ địa mụn,bạn phải chăm sóc thường xuyên và lâu dài, bất kể dùng sản phẩm hay thuốc gì điều trị mà ngưng thì tgian sau mụn sẽ qay lại. Tretinoin là một phái sinh của vitamin A có tác dụng trị mụn và chống lão hóa, nên dùng từ khi 20 tuổi. Nếu da bạn dầu có thể dùng locacid sẽ hợp da bớt dầu, nếu da khô hơn thì dùng retin-A sẽ đỡ khô hơn. Khi dùng tretinoin cần tránh ánh sáng kể cả ánh đèn, cần dùng kem chống nắng.
    • 35 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E cũng đang dùng locacid đc 28 ngày c ơi mụn bắt đầu nổi nhiều hơn c còn dùng nữa kg,e cũng đang bùn lắm
    comment by WTT mobile view