TIN TÀI TRỢ.

[Tư vấn] Sau quá trình trị mụn cực khổ, em có nên đi khám da ở Hoàng Hạc?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.81K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chào các chị. Em có một vài điều băn khoăn muốn nhờ các chị tư vấn giúp.
    Câu chuyện của em hơi dài mong mn thông cảm :'(
    Da em thuộc dạng da dầu (giống mẹ) lại thuộc di truyền mụn (giống bên phía ba). Mới lớp 6 đã mụn cám đầy mặt. Càng lớn càng mụn, lại không biết cách chăm sóc. Năm lớp 7 bà chị chỉ cho em kem Miss White, em chấm mụn thấy bớt, và cứ thế xài cho đến năm nhất đại học, từ cuối năm lớp 10 em có xài thêm kem Thanh Thảo nữa. Cho đến bây giờ em mới biết 2 loại đó có corticoid, nhưng em chỉ chấm mụn thôi chứ không trây ra hết mặt nên mặt em lúc nào cũng ngự trị vài ba cái mụn bọc, mụn cám (do dầu) chứ da không bị hư tổn (do corticoid).
    Đến năm nhất đại học, bà chị lại giới thiệu cho em kem Ao (kem corticoid + chì), nghe lời quảng cáo + sự tin tưởng ở chị (bả cũng xài) + hiệu quả giả tạo ban đầu, nên em đã xài tận hai hộp (2-3 tháng). Da trắng lên nhưng mụn bọc kéo đến nhiều hơn bthg, em quyết định ngưng để trị mụn. Lúc đó em hoàn toàn k nghĩ mình bị mụn do kem Ao đó.
    Lúc mụn phát dữ dội nhất thì em phải đi học quân sự, mặt mũi thê thảm tột độ.
    Em đòi đi tmv thì ba mẹ k cho vì sợ tốn tiền, cả nhà chỉ thấy hình em chứ chưa tận mắt thấy cái mặt như ung thư đó nên một mực bắt về đi uống thuốc bác sĩ (trc đó em đã uống của một ông bsi, cho srm khô cực kì, thuốc 400k một tuần, mà mụn lan ra còn kinh dị hơn).
    Em về quê, ba má thấy kinh quá nên dắt em đi 1 cái spa của bệnh viện tỉnh, bắn tia lazer. Không ai hỏi có phải mặt em hư là do corticoid hay không, bsi ở spa cứ đè bắn + nặn mụn + uống thuốc kiềm dầu. Cái này trồi lên cái khác, thảm không chịu được.
    Lúc đó em không biết nguyên nhân tại sao, cứ tưởng do dị ứng nc sinh hoạt + di truyền + nội tiết. Thêm stress cực độ vì phải buông bỏ nhiều thứ, thời điểm lúc đó xảy ra cực kì nhiều chuyện, gia đình, bạn bè, tình cảm, học hành... Đến đêm em chỉ bik khóc vì sợ hãi và bế tắc, không một ai hiểu cho em, h nhớ lại em vẫn còn ám ảnh.
    Sau 5 lần bắn tia lazer, mặt em tan nát ai nhìn cũng chặc lưỡi, e như một con cóc ghẻ bệnh hoạn k hơn k kém, hết thời gian nghỉ hè ở quê e phải lên SG lại, lần này nhà cho tiền đi KangNam.
    Nhà thuộc dạng đủ ăn nh vẫn bấm bụng cho e đi tmv. E trị ở đây đc khoảng 6 tháng thì bớt
    50%, trong đó uống thuốc 4 tháng, lúc uống thì dầu giảm nh em cảm nhận da vẫn còn rất yếu. (Xài corticoid mà còn bắn tia lazer là da siêu mỏng luôn).
    Lúc hết uống thuốc thì da đổ dầu hơn chiên cá.
    E k còn tin thuốc ở tmv nữa. K uống thì nổi lên chẳng lẽ uống cả đời. E chuyển qua uống thuốc nam và thỉnh thoảng đi tới tmv để lấy mụn.
    Da em h đã bớt hơn lúc trc nh mụn vẫn nổi quài. E đang uống thuốc nam (vì ng.nhân bị mụn có thêm cả nội tiết - kinh 2 tháng mới có 1 lần, máu nóng di truyền) + dùng srm của derma => thấy toàn mụn cám vs bọc (lúc trc dùng srm của tmv nh thấy khô quá).
    Sau một hồi kể lể thì câu hỏi chính của em là:
    E không bik mụn vẫn còn tái diễn như vậy là do hậu quả của corticoid vẫn còn? (Kể từ ngày ngưng dùng kem và đi điều trị.đã là 1 năm, màu da trở lại bình thường nhưng lỗ chân lông to, dầu nhiều hơn ngày xưa). Và nếu vậy thì e có nên đến trị ở Hoàng Hạc k (nghe nói ở đây trị mụn do corticoid đc). Em có lên search tham khảo, và cũng nghe nhiều ý kiến trái chiều nên lo lắm.
    Ai có kinh nghiệm mong tư vấn giùm em. Em khổ quá! Cám ơn mn nhiều ạ!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 104 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Ôi mình cũng bị mụn, mụn lâu năm, mặt lúc nào cũng đỏ, mụn bọc mủ đủ cả.
    Nặn, lể, hút, kháng sinh đủ thứ vẫn k hết. Giờ phó mặt cho số phận, ăn chay luôn, hy vọng người mát hơn

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nguyenkhanhlong
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bạn ơi, trị mụn là lâu dài và kiên nhẫn. Mình thành thật khuyên bạn nên đi khám da liễu ở BV uy tín, để họ soi da và nhận biết tình trạng da của bạn bây h ntn. Da bạn còn bị nghiện corticoid nữa thì mất thời gian dài mới cai nghiện và phục hồi đc. Mình cũng tự ti về mụn, hiện giờ cũng đi TMV, nhưng k kỳ vọng vào họ quá nhiều mà chỉ mong TMV hỗ trợ mình phần nào trong quá trình trị mụn thôi, chứ mình nói thật là mỹ phẩm "hợp" mặt từng người, TMV cũng v, Hoàng Hạc mình nghe tiếng đã lâu, nhưng cũng có bạn mình đến k khỏi, trong khi đi cái TMV bé tí ti j đấy 1 2 lần lại bớt nhiều. Hiện tại mình uống thuốc theo đơn BS, ăn kiêng đồ phong, 1 tuần đi bắn mụn bằng laze 1 lần, sinh hoạt điều độ hơn, k khỏi hoàn toàn nhưng đã bớt mụn bọc khoảng 70 - 80%, da dẻ láng mịn, tuy vẫn còn thâm nhưng đỡ hơn ngày xưa nhiều. Mình nói dài dòng thế này là để bạn hiểu rằng, đừng vì tự ti mà nôn nóng, đặt quá nhiều kỳ vọng vào TMV, nên bình tĩnh tìm đọc vài tài liệu về da liễu 1 chút rồi tìm phương pháp thích hợp để dưỡng da mình. Còn về da dầu gần đây mình áp dụng kiểu này thấy cũng khá OK, đó là rửa mặt bằng nước ấm w sửa rửa mặt nhẹ (Celtaphil, Cerave...) rồi dùng đá lạnh hoặc nước mát xoa đều lên da để se lỗ chân lông lại phần nào, sáng dậy rất ít bị dầu, về lâu dài mình k bik còn bi h khá là hiệu quả! Chúc bạn trị mụn thành công nhé!
    • 47 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

bạn có thể tham khảo kem trị mụn sapizo. Mình dùng 1 tháng r thấy mụn lặn đi đáng kể đó. =="
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi porcupinexx Xem bài viết
    Bạn ơi, trị mụn là lâu dài và kiên nhẫn. Mình thành thật khuyên bạn nên đi khám da liễu ở BV uy tín, để họ soi da và nhận biết tình trạng da của bạn bây h ntn. Da bạn còn bị nghiện corticoid nữa thì mất thời gian dài mới cai nghiện và phục hồi đc. Mình cũng tự ti về mụn, hiện giờ cũng đi TMV, nhưng k kỳ vọng vào họ quá nhiều mà chỉ mong TMV hỗ trợ mình phần nào trong quá trình trị mụn thôi, chứ mình nói thật là mỹ phẩm "hợp" mặt từng người, TMV cũng v, Hoàng Hạc mình nghe tiếng đã lâu, nhưng cũng có bạn mình đến k khỏi, trong khi đi cái TMV bé tí ti j đấy 1 2 lần lại bớt nhiều. Hiện tại mình uống thuốc theo đơn BS, ăn kiêng đồ phong, 1 tuần đi bắn mụn bằng laze 1 lần, sinh hoạt điều độ hơn, k khỏi hoàn toàn nhưng đã bớt mụn bọc khoảng 70 - 80%, da dẻ láng mịn, tuy vẫn còn thâm nhưng đỡ hơn ngày xưa nhiều. Mình nói dài dòng thế này là để bạn hiểu rằng, đừng vì tự ti mà nôn nóng, đặt quá nhiều kỳ vọng vào TMV, nên bình tĩnh tìm đọc vài tài liệu về da liễu 1 chút rồi tìm phương pháp thích hợp để dưỡng da mình. Còn về da dầu gần đây mình áp dụng kiểu này thấy cũng khá OK, đó là rửa mặt bằng nước ấm w sửa rửa mặt nhẹ (Celtaphil, Cerave...) rồi dùng đá lạnh hoặc nước mát xoa đều lên da để se lỗ chân lông lại phần nào, sáng dậy rất ít bị dầu, về lâu dài mình k bik còn bi h khá là hiệu quả! Chúc bạn trị mụn thành công nhé!
    Cám ơn b đã tư vấn nhiệt tình giúp mình. Chắc mình phải đi BV soi da + khám nội tiết lại thôi. H mình đang tìm dòng srm thiên nhiên dịu nhẹ (mình đã kinh qua từ srm rẻ tiền đến cao cấp mà mụn cám + đầu đen, mấy cái mụn này dần chuyển thành mụn mủ có cồi to kinh dị), nghe nói bên Hoàng Hạc có, chắc phải đi thám hiểm bên đó quá .
    Mà b trị mụn lâu chưa. Mình trị hơn một năm r, cả năm thui thủi chẳng dám gặp ai. Chúc b mau hết mụn lun nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 32 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyenkhanhlong Xem bài viết
    Ôi mình cũng bị mụn, mụn lâu năm, mặt lúc nào cũng đỏ, mụn bọc mủ đủ cả.
    Nặn, lể, hút, kháng sinh đủ thứ vẫn k hết. Giờ phó mặt cho số phận, ăn chay luôn, hy vọng người mát hơn

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Nguyenkhanhlong
    Mình nghĩ b nên uống thuốc nam, mấy kháng sinh chẳng si nhê... vs đi khám nội tiết (nếu dc thì khám tổng quát lun) để phát hiện bệnh tình, tìm dc nguyên nhân chính của mụn.
    Riêng kinh nghiệm cá nhân mình, nếu b bị mụn mà k phải do corticoid thì nên đi trị thử ở Kangnam, đừng đi mấy cái spa k uy tín. Ở Kangnam làm mụn khá sạch sẽ an toàn, nhưng còn bị nhiễm corticoid như mình chắc phải điều trị theo cách khác quá.