TIN TÀI TRỢ.

Sự khác nhau giữa Spa và Beauty Salon

• 1 Lượt chia sẻ
  • 14.8K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 365 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Thời gian vừa qua rôm rả nhiều topic và ý kiến về các dịch vụ Spa trên diễn đàn của WTT. Bản thân mình cũng mở một Spa do yêu thích lĩnh vực này.
    Tuy nhiên, sau một thời gian đón khách và lắng nghe ý kiến của các bạn trên diễn đàn thì mình thấy hình như mọi người vẫn quan tâm nhiều dịch vụ ở Beauty Salon (Dịch vụ chăm sóc da mặt, massage, waxing, sản phẩm sử dụng…) nhiều hơn là tính chất thư giãn khi đến Spa.
    Dưới đây là một trích đoạn liên quan đến Spa có một bài báo đã nêu.
    "Mọi người có lẽ chưa phân biệt rõ lắm về cái định nghĩa spa. Spa theo nghĩa nguyên thuỷ của nó là Salus per aquam, tức là trị liệu bằng nước. Còn bây giờ theo định nghĩa của hiệp hội spa thế giới thì Spa là tất cả các liệu pháp đem lại sự cân bằng năng lượng cho cơ thể và tâm hồn.Ở Việt Nam mình chưa có nhiều nơi thực sự đúng nghĩa là spa, trừ một số cái resort spa và một số cái hịgh- ranking spa ở Hà Nội và thành phố HCM. Những cái còn lại chỉ là beauty salon chứ không thể gọi là spa được.
    Một Spa tiêu chuẩn phải đáp ứng đủ 5 giác quan của con người, tức là khi bạn bước vào một spa tai bạn phải nghe thấy những thanh âm thiên nhiên và nhạc trị liệu chuyên nghiệp của spa, mũi bạn ngửi thấy mùi tinh dầu và mùi hoa cỏ thiên nhiên, mắt bạn nhìn ngắm thấy những cảnh vật thiên nhiên nhẹ nhàng thư giãn , miệng bạn được thưởng thức những loại trà và nước trà hoa riêng biệt, bạn cảm nhận thấy sự mềm mại dịu dàng khi nhân viên massage cho bạn. Như thế một spa mới được gọi là tiêu chuẩn”

Như vậy, đặc trưng của Spa là mang lại cho các bạn sự thư giãn và thoải mái cho tinh thần và các giác quan…chứ không phải chỉ là massage giỏi, gội đầu và waxing tốt….như một số ý kiến đã nêu.
    Có thể nói đi chăm sóc da mặt ở các Beauty Salon (bao gồm nhiều bước và các sản phẩm chuyên nghiệp…) chỉ mang tính chất trị liệu chứ không mang lại cảm giác thư giãn như Spa (được tạo nên bởi tinh dầu thiên nhiên, âm nhạc, sự mềm mại nhẹ nhàng của massage, sự phục vụ tận tình của NV…)
    Vì lẽ đó, Spa đặc biệt đuợc ưa chuộng ở nhiều nước phương tây (giảm tress, tái tạo sức mạnh cho tinh thần và cơ thể..) do người nước ngoài đánh giá rất cao yêu cầu thư giãn về mặt tinh thần và trí óc mặc dù Spa phương Tây không được huyền bí và hấp dẫn như phương Đông. Đó có lẽ là lý do tại sao người nước ngoài rất thích sử dụng dịch vụ Spa ở các khu Resort khi đến VN mặc dù giá đắt cắt cổ.
    Trong khi đó, ở Việt Nam ngoài một số người có quan điểm hiện đại ưa chuộng hình thức này thì phần đông đều quan tâm đến các hình thức massage đơn thuần hơn là các liệu pháp đặc biệt do Spa mang lại.
    Một vài chia sẻ mong nhận được ý kiến bổ sung của các bạn.
    Bao nhiêu năm rồi còn mãi ra đi
    Đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 365 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangmagic Xem bài viết
    Em muốn hỏi, thế những đơn vị họ có cả đặc điểm và dịch vụ của beauty salon và của spa như chị phân tích, tức là vừa có các liệu pháp spa, vừa có các dịch vụ chăm sóc sắc đẹp, họ được gọi là gì?
    He he, khó gọi nhỉ ? Nhưng có vẻ hiện nay người ta ưa chuộng từ Spa hơn và dùng nó khá phổ biến cho dù cơ sở vật chất, không gian...chưa đạt được tiêu chuẩn Spa. Mình nghĩ rằng họ mở cả hai loại hình này để phục vụ đang dạng "thượng đế" cũng vừa để tối ưu hoá chi phí đầu tư. Nhưng các cụ đã bảo "Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh" nên nếu chỉ chuyên làm tốt một trong hai loại hình này thì lý tưởng nhất.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 365 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Mẹ nó nhận xét đúng đấy. Spa thì thường phải đầu tư rất lớn và bài bản nên giá tiền dịch vụ cũng tương đối cao. Mình đang cố gắng gây dựng một loại hình Spa với chi phí dịch vụ hợp lý cho khách hàng đây, nhưng cũng nan giải, hic.
    • 301 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jolie.ha Xem bài viết
    Mẹ nó nhận xét đúng đấy. Spa thì thường phải đầu tư rất lớn và bài bản nên giá tiền dịch vụ cũng tương đối cao. Mình đang cố gắng gây dựng một loại hình Spa với chi phí dịch vụ hợp lý cho khách hàng đây, nhưng cũng nan giải, hic.
    Mình thấy bạn làm spa nhưng có lẽ bạn nói cũng không chuẩn lắm đâu. Spa có nhiều dạng: dayspa, destination spa, resort spa, medical spa...

Spa mà bạn nói phần nhiều thuộc về dayspa, tức là spa chủ yếu thiên về thư giãn, thả lỏng cơ thể, nghỉ ngơi... Dayspa thường có các dịch vụ như sauna, jaccuzi, massage, chăm sóc da mặt và chăm sóc toàn thân với mục đích thư giãn giải độc là chính... Vì điều kiện kinh tế và mức sống ở VN chưa cao, nên nhu cầu chữa trị và làm đẹp (ví dụ như chữa mụn, chữa nám, waxing, trẻ hóa da...) vẫn được đa số khách hàng đặt lên hàng đầu, còn nhu cầu thư giãn để lấy lại thăng bằng trong cuộc sống thì chỉ có những người có tiền hơn một chút nghĩ đến. Cho nên hầu hết dayspa chưa phải là phổ biến với số đông. Mình đã đi nhiều thì thấy ở HN, dayspa chuẩn nhất là Zen, Qi, ở Saigon thì nghe nói là Spa Tropic và Omni. (Tuy nhiên xu hướng thế giới hiện nay là dayspa cũng kết hợp thêm với dịch vụ của salon rồi)

Thucuc lại là chuyện khác. Trước hết phải khẳng định Thucuc là spa chuẩn. Nhưng spa Thucuc là medical spa, cũng có cơ sở vật chất hơi hướng thiên nhiên nhưng khác dayspa ở chỗ nó là loại hình spa có kèm trị liệu; khác beauty salon ở chỗ là họ có bác sỹ, y tá, có giấy phép y tế, có máy móc công nghệ cao phục vụ trị liệu, có đầy đủ các phác đồ điều trị, kê toa, chống sốc. Ở Thái Phiên có V-Medial Spa, nhưng lại không có bác sỹ đứng tên, ko có giấy phép y tế. (Bác sỹ đứng tên có nghĩa là bạn có thể nhìn thấy tên bsy trên biển hiệu, có số giấy phép, bác sỹ sẽ chịu trách nhiệm trị liệu. CÒn bác sỹ cộng tác thì chỉ như kiểu cộng tác viên thôi, độ đảm bảo ko nhiều). Dù nếu xét tổng thế, Thucuc chắc chắn còn nhiều khiếm khuyết, nhưng ở VN thì chưa hề có 1 medical Spa nào chuẩn thế. Bonus thêm cái này: Trên thế giới, Medical hiện đang là xu hướng spa được coi trọng nhất.

Vì dayspa chưa thực sự dành cho số đông, và resort và destination spa lại không thể hiện diện ở trong thành phố vì ko có đất, nên ở các thành phố lớn như HN và SG, thường có mô hình beauty salon kết hợp với spa, nghĩa là cái này 1 tí, cái kia 1 tí, và đương nhiên chủ thik lấy tên là spa. Xét về khía cạnh nào đó, có cầu thì mới có cung, nên loại này cũng được nhiều người chấp nhận. Tiêu biểu cho loại spa này là Saigon Smile Spa, V-medical, pamas...

Còn nhiều loại spa khác, không phổ biến ở HN, Sài Gòn, mà cũng có khi là chưa có mặt tại VN nữa cơ! Mình đã viết hộ bạn mình 1 loạt bài về các thể loại spa đăng báo rồi nên mình cũng tìm hiểu nhiều.

Không phải để debate với bạn Jolie Ha đâu nhé, mà trao đổi để mọi người cùng rõ thôi. Ai biết thêm gì cứ post nhé, đây là 1 topic hay, có chiều sâu! Tặng hoa cho chủ topic:Rose::Rose::Rose:

Đây là link để mọi người tìm hiểu thêm này!
    http://spas.about.com/cs/spa101/a/typesofspas.htm
    :Clown: :Clown: Và như thế tôi sống vui từng ngày:LoveStruc: :LoveStruc:
    :Rose: :Rose: Và như thế tôi đến trong cuộc đời:Kiss: :Kiss:
    Đã yêu cuộc đời này bằng trái tim của tôi:LoveStruc: :LoveStruc:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 49 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

để phân biệt spa và beautysalon cứ leo lên cái tầng 6 của khách sạn Rex ngay gần UBND Thành phố ấy khắc biết "sờ ba" nó là cái gì theo đúng nghĩa của nó. còn mấy cái vừa "sờ ba" vừa "sờ má " khác thì không biết gọi là gì.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 365 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Thucuc lại là chuyện khác. Trước hết phải khẳng định Thucuc là spa chuẩn. Nhưng spa Thucuc là medical spa, cũng có cơ sở vật chất hơi hướng thiên nhiên nhưng khác dayspa ở chỗ nó là loại hình spa có kèm trị liệu; khác beauty salon ở chỗ là họ có bác sỹ, y tá, có giấy phép y tế, có máy móc công nghệ cao phục vụ trị liệu, có đầy đủ các phác đồ điều trị, kê toa, chống sốc. Ở Thái Phiên có V-Medial Spa, nhưng lại không có bác sỹ đứng tên, ko có giấy phép y tế. (Bác sỹ đứng tên có nghĩa là bạn có thể nhìn thấy tên bsy trên biển hiệu, có số giấy phép, bác sỹ sẽ chịu trách nhiệm trị liệu. CÒn bác sỹ cộng tác thì chỉ như kiểu cộng tác viên thôi, độ đảm bảo ko nhiều). Dù nếu xét tổng thế, Thucuc chắc chắn còn nhiều khiếm khuyết, nhưng ở VN thì chưa hề có 1 medical Spa nào chuẩn thế. Bonus thêm cái này: Trên thế giới, Medical hiện đang là xu hướng spa được coi trọng nhất.

Nghe thế này thì có vẻ trước kia mẹ nó tham gia viết bài PR cho Thucuc nhiều rồi nhỉ ? Hi hi. Nói thế thôi, chứ mình viết topic này để mọi người có dịp bàn luận thêm về sự khác biệt giữa Spa và Beauty Salon thôi chứ không hề có ý định đánh giá Spa nào đạt tiêu chuẩn, Spa nào chưa đạt tiêu chuẩn ở VN.
    Xét cho cùng, sử dụng dịch vụ thiên về Spa hay Beauty Salon vẫn là nhu cầu thực tế của các "thượng đế" mà.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 55 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhcunyeu Xem bài viết
    Mình thấy bạn làm spa nhưng có lẽ bạn nói cũng không chuẩn lắm đâu. Spa có nhiều dạng: dayspa, destination spa, resort spa, medical spa...

.....
    Còn nhiều loại spa khác, không phổ biến ở HN, Sài Gòn, mà cũng có khi là chưa có mặt tại VN nữa cơ! Mình đã viết hộ bạn mình 1 loạt bài về các thể loại spa đăng báo rồi nên mình cũng tìm hiểu nhiều.

Không phải để debate với bạn Jolie Ha đâu nhé, mà trao đổi để mọi người cùng rõ thôi. Ai biết thêm gì cứ post nhé, đây là 1 topic hay, có chiều sâu! Tặng hoa cho chủ topic:Rose::Rose::Rose:

Đây là link để mọi người tìm hiểu thêm này!
    http://spas.about.com/cs/spa101/a/typesofspas.htm
    Cảm ơn chị Linhcunyeu nhá, em xem link này rồi, còn search google ra 1 loạt cái khác, đúng là nếu đọc tài liệu nước ngoài thì hình dung ra ngay. PR thì vô cùng lắm, nhưng em thấy chị viết rất thật, nếu PR thì có mà PR cho cả hội spa Hà Nội à, :Laughing:
    Dưng mà chị đi nhiều spa thế thì chắc tốn lắm nhỉ, em thì chỉ dám đi nhưng cái vừa vừa tiền thôi ạ. Chấp nhận là ko phải spa thực sự, miễn là nó "say yes" với cả nhu cầu và hầu bao của mình, an toàn sạch sẽ là được.

Nếu em search trước thì có khi làm được 1 bài hoành tráng hơn của chị í (hí hí, sorry chị Linhcunyeu). Anyway, cảm ơn chị. Tặng thật nhiều hoa!:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Giữ cho mình luôn mới nhé!:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em là nhân viên làm ở spa thư giãn nhưng hôm nay em mới đọc được bài này về spa ạ. Cám ơn các mẹ đã Viết bài phân biệt về các spa và beauty salon. Ở em thấy rất là nhiều chỗ cứ đặt tên là spa luôn ạ. Nhưng chẳng thấy đâu cây xanh.. chẳng thấy đâu mát mẻ cây cỏ. Ở spa của em thì tuy có cây xanh và hồ cá tuy nhiên vẫn là tiểu cảnh nhỏ, không được thật thoải mái là thiên nhiên cho lắm
    Spa massage thư giãn đang là xu hướng chăm sóc sức khỏe và làm đẹp