TIN TÀI TRỢ.

Sai lầm khiến da bạn già đi mỗi ngày

• 964 Lượt chia sẻ
  • 33.3K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên
    • 6 năm
    • 72 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Cô bạn sau 2 năm ko gặp chê nhan sắc xuống quá, giờ lại thêm 2 năm mà gặp nhau bảo trông trẻ hẳn ra. Xã nhà cũng khen. Mình rút ra được những sai lầm khiến bạn già hơn mỗi ngày như sau:

Mình cũng ko phải là chuyên gia gì, được cái ham học hỏi những kiến thức về chăm sóc da, rồi rút kinh nghiệm từ những thói quen, tình trạng da của bản thân và các mẹ xung quanh, nên da cải thiện rất nhiều, săn chắc hơn hẳn.

1. Rửa mặt ko đúng cách

Chắc các mẹ đang nghĩ rửa mặt thì liên quan gì đến già hay trẻ, nhưng thật ra nhiều mẹ lúc rửa mặt thì xoa xoa loạn cả lên. Như mẹ mình là chuyên gia miết từ trên xuống luôn, vậy da sẽ theo đà xệ xuống, bảo sao trông mẹ già hơn các cô bạn cùng tuổi. Đấy là chưa kể đi gội đầu, massage mặt ở các tiệm tóc làng nhàng, tay nghề ko có, lúc massage mặt thì toàn vỗ bôm bốp lên mặt nghe mà thấy thương cho làn da.

1zb85m8

Nếu đúng cách thì các mẹ phải massage nhẹ nhàng từ dưới lên để nâng cơ mặt, theo chiều kim đồng hồ với 2 bên má và quai hàm. Còn những vùng như trán, nhân trung với cả cằm thì massage từ giữa sang 2 bên. Đặc biệt với mũi thì massage từ 2 bên cánh mũi theo hướng lên trên hốc mắt, và đầu mũi thì massage ngược chiều kim đồng hồ nhé. Đó là mình học theo 1 video chăm sóc da (mà mình sẽ post clip ấy ở dưới cùng nhé).

2. Bỏ qua kem dưỡng ban đêm

Có 1 điều các mẹ hay phàn nàn là “kem dưỡng abc ngưng xài thì da ko đẹp, ko trắng, ko căng mịn nữa”. Xin thưa đó ko phải là do kem abc ko tốt hay “gây nghiện”, mà là do các mẹ... ngưng chăm sóc. Hãy hiểu thế này nhé, mỗi ngày chúng ta ăn uống, bổ sung dưỡng chất thì cơ thể khỏe mạnh. Nếu mình ngưng ăn, thì cơ thể ko được nuôi nữa nên sẽ thiếu sức sống, các cơ quan trì trệ... Thì làn da của chúng ta cũng vậy thôi, 1 khi các mẹ ngừng chăm sóc thì đừng đòi hỏi nó phải đẹp hay đổ lỗi cho sản phẩm này kia. Nói nghe thấy oải, chứ muốn da đẹp thì xác định chăm sóc da là việc làm suốt đời! Quan điểm mình thế.

2cmtdlh

Tóm lại bôi kem dưỡng giúp khóa ẩm, giữ nước cho da, nên trông da sẽ căng mịn, đàn hồi hơn. Và nhớ là bôi sau khi tắm hoặc trước khi ngủ là lúc da đã sạch tế bào chết, ở trong tình trạng thư thái nên dễ hấp thụ và phát huy tác dụng của kem nhất các mẹ nhé.

3. Bỏ qua kem chống nắng

Ai nói ra nắng bị đen là chưa đủ, còn nhăn nữa ạ. Riêng khoản này thì mình mạnh mồm khẳng định luôn. Ngày xưa mỗi lần mình chạy xe giữa trời nắng, tuy có mặc áo dài tay nhưng cũng chỉ che được cánh tay, còn mu bàn tay vẫn bị phơi dưới nắng. Kết quả da chỗ trắng, chỗ đen ko nói, mà vùng da ở mu bàn tay còn đặc biệt nhăn nhúm. Dùng ngón tay đẩy nhẹ 1 cái là thấy rõ độ đàn hồi của da kém hẳn đi.
    Đó là do tác hại của tia UVA đó các mẹ, 1 tia gây lão hóa. Thật ra tia này mặc áo có thể che được nhưng mình khuyên các mẹ vẫn nên bôi kem chống nắng hàng ngày, vì ngoài tia này, còn có tia UVB làm da bị đen sạm nữa. Mà tia UVB thì có thể xuyên qua vải và kính.

4. Ko nhẹ nhàng với vùng mắt

Tương tự phần 1, các mẹ nhẹ nhàng khi massage da mặt bao nhiêu thì phải nhẹ nhàng gấp đôi đối với vùng da quanh mắt. Vì đó là vùng da nhạy cảm nhất trên mặt, là nơi xuất hiện nếp nhăn đầu tiên và rõ ràng nhất.

p57yv

Khi rửa mặt hoặc bôi kem dưỡng, hay thoa kem nền lên vùng da này, các mẹ nhớ vỗ thật nhẹ chứ ko miết, và vỗ bằng ngón áp út nhé, vì đó là ngón có lực yếu nhất trong bàn tay. Ko tin thì các mẹ thử đan tay vào nhau, rồi lần lượt giữ thẳng các cặp ngón trỏ, giữa, út (trong khi các ngón còn lại vẫn đan vào nhau), sau đó mở lần lượt các cặp ngón. Đến cặp ngón áp út thì cố mấy cũng ko làm được đúng ko ạ? Vì lực ngón này yếu nhất mà.

5. Trang điểm với cả kiểu tóc ko phù hợp

Trang điểm ko phù hợp là là 1 trong những sai lầm khiến bạn già đi mỗi ngày. VD dễ thấy nhất là xăm mí mắt, lông mày thì trông ko chỉ già mà còn dữ nữa. Mình vẫn nghĩ nên để tự nhiên, tuy có mất công mỗi ngày 1 chút nhưng xu hướng nào thì mình cũng làm dc. Như lông mày vòm cung cũng đẹp, lông mày ngang cũng đẹp, sao ko để tự nhiên rồi muốn vẽ kiểu gì thì vẽ? Còn mẹ nào vẫn thích làm 1 lần luôn cho nhanh thì có lẽ nên áp dụng công nghệ mới nhất hiện nay là “phun tản bột” ý, mình thấy trông cũng tự nhiên phết. À, các mẹ tham khảo thêm bài https://www.webtretho.com/forum/f3270...ac-me-1985541/ nhé.

2cpdlc8

Về tóc thì mình nghĩ chỉ cần tránh các kiểu như mái dài rẽ ngôi giữa, tóc xoăn xù mì thôi vì lâu lắm lắm rồi. Chắc cũng nên nhuộm màu gì nhẹ nhàng, đừng nổi quá nhưng cũng đừng để tóc đen, vì trông già ạ, đặc biệt là khi tóc bạc xuất hiện. Mình cũng tâm đắc bài này lắm, các mẹ đọc xem sao nhé: https://www.webtretho.com/forum/f3269...ai-oi-1991367/
    Chút chia sẻ của mình, các mẹ đọc rút kinh nghiệm và áp dụng xem sao. Khi nào thấy hiệu quả lại vào bảo mình vui với nhé Còn đây là cái video hướng dẫn rửa mặt đúng cách mà mình nói ở phần 1 ạ:

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 79 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Toàn những lỗi mình hay mắc phải, bảo sao 1 con mà trông chẳng mòn con mắt tí nào cả, cảm ơn chủ top nhé!
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dấm chị nói ở đây là dấm gì vậy ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 149 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hix thảo nào mà mặt mình chẳng căng mịn gì h thì mới biết
    • 97 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

em còn thiếu mỗi cái kem chống nắng thôi, còn rửa mặt thì tương đương, chắc phải đi mua bàn chải rửa mặt gấp
    • 84 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Đọc đâu cũng thấy kem chống nắng rất quan trọng mà mình cứ sợ ban ngày bôi kem chống nắng da sẽ bị bít và lên mụn ý, có ai có kinh nghiệm dùng kem chống nắng hàng ngày rồi k? có bị mụn lên không hả mọi người?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình sử dụng kem biore loại sps50+ hằng ngày thấy rất tốt,da mịn,thaasmraast nhanh vào da,ko bị bóng,ko nổi mụn gì hết nè ,mọi người dùng thử xem,da mình là loại da nhờn nhé ,mình mua loại chai có vỏ bên ngoài màu vàng đó
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Muốn da đẹp như Võ Tắc Thiên thì dùng thiết bì thạch hộc nhé , mình da nám , hơi khô và nhìn tá tái xấu lắm í, nhưng có người mách dùng thạch hộc, mình ăn tươi hơn tháng nay rồi, da sáng hẳn, mịn màng và thấy cớ sức sống lắm.
    • 38 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bây giờ đi đâu cũng khối bụi nên mình cứ ra đường là thoa kem chống nắng kỹ lắm, về thì tẩy trang sạch da bằng nước tẩy trang và nước ấm để hạn chế những tác động từ môi trường. Ngoài ra, mình cũng kết hợp collagen + massage chăm sóc da mặt mỗi khi có thời gian rảnh để thư giãn nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 3 năm
    • 71 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Và giờ thì mình đã biết vì sao da mình lại không được đẹp rồi Hóa ra là bước chăm sóc da nào của mình cũng sai.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 1 năm
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

có người da đẹp tự nhiên chẳng chăm gì da cũng đẹp xỉu
    • 208 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Đọc thế này thì thấy mình rửa mặt sai cách, bỏ qua kem dưỡng ẩm ban đêm Nhiều khi lười còn bỏ luôn qua bước rửa sữa rửa mặt ấy chứ
    • 75 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bienxanh982 Xem bài viết
    Đọc thế này thì thấy mình rửa mặt sai cách, bỏ qua kem dưỡng ẩm ban đêm Nhiều khi lười còn bỏ luôn qua bước rửa sữa rửa mặt ấy chứ
    Bạn thế này thì đâu có gọi gì là chăm sóc da đâu, phải nói là quá chủ quan ấy chứ ạ! Thôi bây giờ nên bắt đầu lại đi, không đến lúc da lão hóa muốn chăm sóc cũng không được đâu nha.
    • 38 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baonguyen86 Xem bài viết
    Toàn những lỗi mình hay mắc phải, bảo sao 1 con mà trông chẳng mòn con mắt tí nào cả, cảm ơn chủ top nhé!
    Chị em mình phải tư tưởng là đẹp mọi lúc mọi nơi.
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 82 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

da mặt đúng là quan trọng hết sức
    i lay my love on you2Chdm4a
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nhiều bạn chủ quan bảo là làm văn phòng, suốt ngày không ra nắng thì không cần bôi kem chống nắng. Nhưng sai rồi các bạn ạ, ở VP thì vẫn cần kem chống nắng vì ánh sáng từ màn hình máy tính ảnh hưởng tới da rất nhiều các bạn ạ.
    Làm đẹp là một nghệ thuật, người làm đẹp là một nghệ sĩ - Làm đẹp với vàng là phương pháp làm đẹp thời thượng nhất trong giời nghệ sĩ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình thấy chống nắng cho da là 1 cách vô cùng quan trọng luôn bởi nắng gây ra nhiều tác hại hơn ta nghỉ: đen là đầu tiên rồi tới thâm, nám, ung thư da đủ các kiểu,..Nên ngoài thoa kem chống nắng hàng ngày để ko bị những vấn đề trên về nhà mình tẩy trang kỹ để kem không tồn động bám vào da gây mụn. Tháng mình duy trì đi chăm sóc da tại spa do họ có công nghệ cao làm tốt hơn mình chăm sóc da tại nhà nhiều lắm. Mà các mẹ nhớ chọn spa uy tín vì tháng mình chỉ đi 1-2 lần thôi không nhiều với làm mấy cái đơn giảm không tốn nhiều chi phí đâu nên các mẹ cứ mạnh trạng đầu tư em tốn tháng mấy trăm đi spa mà thấy cực hiệu quả luôn