TIN TÀI TRỢ.

Nhận biết các loại da

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.41K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thấy nhiều mẹ còn bỡ ngỡ chưa có nhiều kiến thức về chăm sóc da nên em xin phép đăng bài nhận biết về các loại da Biết được da mình thuộc type nào, các mẹ sẽ dễ dàng hơn khi chọn lựa các sản phẩm chăm sóc da phù hợp với mình.
    Bài viết chỉ mang tính tham khảo. Những kiến thức này là do em tích góp được khi còn làm ở Ohui và L'Ore'al. Hi vọng phần nào giúp các mẹ

Da là gì? Cấu tạo và chức năng như thế nào?
    Da là một hệ thống bao phủ mặt ngoài cơ thể có tác dụng bảo vệ các cơ quan bên trong chống lại các yếu tố tác động từ bên ngoài.
    Da chiếm khoảng 16% trọng lượng cơ thể, mang tính axit yếu với độ ẩm trung bình 4,5- 6,5 p.H.
    Cấu tạo da gồm 3 phần : Hạ bì ( chứa các mô mỡ nâng đỡ tế bào), Thân bì ( chứa sợi collagen và elastin, quy định mối liên kết các tế bào và độ ẩm) và Biểu bì ( quy định sắc tố da).
    Da có các chức năng : Bảo vệ; Hô hấp; Hấp thụ; Bài tiết; Tri giác, xúc giác; Điều hòa thân nhiệt.

Phân loại da như thế nào?
    Theo đặc điểm da và các cách nhận biết, có thể chia da thành 5 type : Da thường; Da khô; Da nhờn; Da hỗn hợp và Da mẫn cảm.
    Nhận biết da theo 3 cách: Quan sát; Sờ - chạm; Soi da
    Beo sẽ dựa trên các đặc điểm của da như bề mặt da, độ ẩm, lỗ chân lông, độ ăn phấn khi trang điểm để đề ra hướng chăm sóc phù hợp với từng loại da.

1, Da thường

• Bề mặt da : sáng mịn, săn chắc
    • Độ ẩm : cân bằng ( tỷ lệ p.H lý tưởng 2.8 giữa dầu và nước)
    • Lỗ chân lông : nhỏ, gần như không thấy
    • Trang điểm : mịn, ăn phấn
    • Hướng chăm sóc : da thường dễ bị biến đổi sang da khác nếu thiếu chăm sóc

2, Da khô

• Bề mặt da : da thiếu độ ẩm, khô ráp, dễ bong tróc
    • Độ ẩm : bị thiếu hụt, dễ căng khô
    • Trang điểm : khó ăn phấn, không mịn
    • Hướng chăm sóc : da khô dễ hình thành nếp nhăn, lão hóa da sớm, bởi vậy cần bổ sung độ ẩm đầy đủ cho da

3, Da nhờn

• Bề mặt da : da bóng nhờn toàn mặt, thường dễ xỉn màu
    • Độ ẩm : lượng bóng nhờn ( dầu thừa) trên da nhiều hơn mức trung bình
    • Lỗ chân lông : to
    • Trang điểm : ăn phấn nhưng nhanh trôi
    • Hướng chăm sóc : Da nhờn dễ phát sinh mụn nên cần tập trung làm sạch đúng cách

4, Da hỗn hợp

• Bề mặt da : có biểu hiện của 2 loại da khác nhau ( nhờn + khô; nhờn + thường)
    • Độ ẩm : không giống nhau giữa các vùng
    • Lỗ chân lông : chỉ to ở vùng có da nhờn
    • Trang điểm : khó đều
    • Hướng chăm sóc : cần chăm sóc đúng cách, nếu không da có thể biến đổi sang da nhờn/ khô

5, Da nhạy cảm

• Bề mặt da: Da sáng mịn, dễ nhầm với da thường nhưng da mỏng, 2 má có gân máu li ti
    • Độ ẩm : tương đối, tuy nhiên sức đề kháng của da khá yếu
    • Trang điểm : ăn phấn nhưng mau xỉn màu
    • Hướng chăm sóc : da mẫn cảm đề kháng yếu, dễ dị ứng với cá tác nhân nên cần chăm sóc từng bước nhẹ nhàng và phù hợp

Các yếu tố ảnh hưởng đến da
    Da bị biến đổi như thế nào? Vì đâu da biến đổi?
    Nhiều bạn sở hữu một làn da sáng mịn, săn chắc lý tưởng nhưng sau một thời gian da bỗng sạm màu, khô ráp. Do đâu có sự thay đổi này? Các yếu tố ảnh hưởng đến da là gì?
    Có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến da, nhìn chung bao gồm 4 yếu tố sau :

• Tia tử ngoại

Có đến 80% những vấn đề về da này sinh do tia tử ngoại. Khi chăm sóc da, tuyệt đối không bao giờ được quên kẻ thù đáng sợ này. Bôi kem chống nắng có chỉ số SPF cao khi đi ra ngoài, lựa chọn kem dưỡng ngày có chỉ số SPF để bảo vệ làn da của bạn mọi lúc, mọi nơi. Thậm chí, khi trời râm mát, da bạn cũng vẫn bị tấn công bởi tia tử ngoại, chúng có ở khắp nơi quanh ta.

• Thiếu chăm sóc

Khi nhận biết da thuộc type nào, cần chăm sóc đúng cách để da không bị biến đổi sang tình trạng tồi tệ hơn.

• Thiếu ngủ, stress

Đây là nguyên nhân trực tiếp ảnh hưởng tới làn da kém sức sống của bạn. Các nàng hãy tập cho mình thói quen đi ngủ trước 22h đêm và thức dậy lúc 6h sáng để làn da của mình căng bừng sức sống nhé! Stress thì hãy mở rộng hầu bao của mình, shopping có giới hạn và dốc lòng với một cô bạn thân xem sao, sẽ hiệu quả lắm đấy!

• Chất kích thích

Sử dụng những chất kích thích, dễ gây nghiện không chỉ ảnh hưởng đến làn da của bạn ngay tức thì mà còn có hệ quả dài lâu. Nếu bạn là tín đồ của cafe, coca hay sử dụng những loại đồ uống nhiều cồn thì nên hạn chế đi nha, làn da của bạn sẽ tràn đấy năng lượng cho mà xem.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 105 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Bài viết rất hữu ich đấy mẹ nó ạ, các mẹ chưa có kinh nghiệm về phân loại da của mình thì ngâm cứu nha, da em là da hỗn hợp, đa số da chị em phụ nữ VN là da hỗn hợp, do khí hậu nhiệt đới ẩm của nước ta
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Đúng đấy mẹ nó ạ. Da mình cũng hỗn hợp thiên khô, nhiều khi đỏng đảnh khó chiều gớm, hihi
    Trích dẫn Nguyên văn bởi -Dinh-Dan Xem bài viết
    Bài viết rất hữu ich đấy mẹ nó ạ, các mẹ chưa có kinh nghiệm về phân loại da của mình thì ngâm cứu nha, da em là da hỗn hợp, đa số da chị em phụ nữ VN là da hỗn hợp, do khí hậu nhiệt đới ẩm của nước ta
    • 105 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeoCosmetics Xem bài viết
    Đúng đấy mẹ nó ạ. Da mình cũng hỗn hợp thiên khô, nhiều khi đỏng đảnh khó chiều gớm, hihi
    Nếu có điều kiện đi soi da thì sẽ biết được loại da, tình trạng da của mình, từ đó có hướng xử lý và chăm sóc thích hợp. tiếc alf khoản soi da và tư vấn da ở VN mình còn nghèo nàn alwms, mà dịch vụ soi da miễn phí thì mỗi người được soi qua quýt vài phút, chuyển sang khâu tư vấn thì toàn tư vấn sản phẩm của công ty, chán ghê. Nếu soi da mất tiền thì giá thành khá đắt, mà soi da xong không lấy sản paharm lại càng ngại, hi.

Em có 1 tips mách các mẹ cách phân biệt da rất đơn giản. Ở Việt Nam 85% chị em phụ nữ là da nhờn hoặc hỗn hợp nhờn. Da khô và hỗn hợp khô thì rất ít, còn da thường thì hầu như không có. Mẹ nó so sánh tip e đưa ra xem có đúng với biểu hiện da mẹ nó không nha

t_zone

Da mặt chúng ta tạm thời chia làm 2 phần, vùng chữ T bao gồm trán – mũi – cằm, vùng chữ U bao gồm 2 má. Buổi sáng thức dậy, khoan bước ra khỏi giường, với tay lấy chiếc gương soi và quan sát thật kỹ 2 vùng T và U, các mẹ hãy tự soi da mà không cần đến máy móc:

● T nhờn nhiều – U nhờn nhiều: đích thị là da nhờn.
    ● T nhờn nhiều – U nhờn ít/U khô: da hỗn hợp thiên nhờn.
    ● T nhờn ít – U khô: da hỗn hợp thiên khô.
    ● T khô – U khô: da khô

Vì da em là da hỗn hợp nên em nói kĩ về da hỗn hợp nhiều hơn, hihi.

Hầu hết mọi người đều có làn da hỗn hợp. Lúc này miếng giấy kiểm tra sẽ thấm dầu ở trán và mũi còn má thì hầu như không.
    Da hỗn hợp là sự kết hợp giữa da dầu và da khô, chính vì vậy sự chăm sóc cũng cần có sự khác biệt.
    Với những vùng da khô – thường ở má và xung quanh mắt, bạn nên dùng các loại kem giàu tính chất dưỡng ẩm.
    Với những vùng da dầu – thường ở trán và mũi, phải được thường xuyên làm sạch.

skincare_facial_massage_beautiful_young_woman_en

Lụa chọn sp chăm sóc mặt phù hợp với da của mình để da khỏe và đẹp nhé các mẹ:
    Da khô: nên sử dụng các sản phẩm dưỡng ẩm ( moisturize) có độ ẩm cao dành riêng cho da khô.
    Da thường: vì cơ bản là đây là loại da lý tưởng, dễ chăm sóc nên việc chọn các sản phẩm có độ ẩm vừa đủ tương thích với làn da là được
    Da hỗn hợp: Cần biết được da thuộc hỗn hợp thiên dầu hay thiên khô mà ta sẽ lựa chọn những sản phẩm có tính đặc trị riêng cho từng vùng (một số hãng mỹ phẩm lành tính, dưỡng da khá ổn cho da hỗn hợp em thường dùng nè: kosé, Yves rocher, Dr spiller, Artdeco, lancome)
    Da dầu : Nên sử dụng các sản phẩm dưỡng ẩm dạng Gel để hấp thu tốt vào da, đồng thời nên chọn những loại có đặc tính Oil free ( không chứa dầu) để da được dưỡng ẩm 1 cách tốt hơn tránh đổ nhờn vì dư thừa lượng dầu được cung cấp.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Da thường cũng có nhiều mà mẹ nó. Ngày sinh viên còn đi học, em thấy chúng bạn nhiều đứa da đẹp lắm. Sau rồi, chẳng mấy đứa biết chăm sóc da nên da biến đổi sang dạng khác.
    Cái khoản soi da thì chi tiết, tường tận hơn, mẹ nó còn thấy cả nám, bụi bẩn, lỗ chân lông, liên kết trên da nữa. Có điều kiện thì nên đi. Em cũng tự soi da cho mình rồi, đau lòng nhất là vụ mụn đầu đen ở cánh mũi gây bít lỗ chân lông. Cứ 1 tuần lại ngắm ngắm, soi soi, thế mà độ thuyên giảm của em ấy cứ nhích từng nanomet ấy, hic hic.
    Em là em ghét nhất mụn đầu đen nhất nhất luôn
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic sáng dậy e vớ cái giương, mèn ơi trán-mũi -2 bên cánh mũi- cằm toàn là dầu khủng, lỗ chân lông to @@ thêm toàn lụn đầu đen TT còn lại thì nó k mụn lỗ chân lông nhỏ , k thấy dầu@@ da e da j z ạ? Co phải hỗn hợp thiên dầu k? Nào h e nghĩ nó là da dầu ??
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Qua 1 đêm, da cũng tiết nhiều dầu mà bạn ơi. Bạn cứ xem xét đủ 4 tiêu chí: bề mặt da, độ ẩm của da, lỗ chân lông và độ ăn phấn khi trang điểm như bài viết trên mình đưa ra thì sẽ nhận biết đúng loại da của mình nhé
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thuytvtt8 Xem bài viết
    Hic sáng dậy e vớ cái giương, mèn ơi trán-mũi -2 bên cánh mũi- cằm toàn là dầu khủng, lỗ chân lông to @@ thêm toàn lụn đầu đen TT còn lại thì nó k mụn lỗ chân lông nhỏ , k thấy dầu@@ da e da j z ạ? Co phải hỗn hợp thiên dầu k? Nào h e nghĩ nó là da dầu ??