Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm trị mụn

• 2 Lượt chia sẻ
  • 119K Lượt đọc
  • 129 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,161 Bài viết

• 40,740 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Dạo này da mình bị mụn kinh quá, toàn mụn bọc. Mọc thành ổ luôn, đỏ đỏ thâm thâm trông phát gớm huhuu. Hồi trước da mình tuy dầu nhưng gần như không có mụn, chỉ thỉnh thoảng mới li ti vài cái trứng cá gọi là. Thế mà bây giờ tuổi xế chiều da lại đâm đổ đốn kiểu này.

Mình mở topic này để các mẹ cùng chung cảnh ngộ chia sẻ kinh nghiệm với nhau, hi vọng chúng mình sớm thoát khỏi tình cảnh đau thương này.

Kinh nghiệm tốt: xài purifying mask của Murad. Cái mặt nạ trị mụn này tốt lắm. Dùng khoảng 1-2 tuần (3 lần/tuần) là nhân mụn tự động se lại và dễ dàng trồi ra ngoài. Hạn chế tối đa vết thâm. Thực tế mình dùng cái này thấy vết thâm được giảm thiểu tốt nhất.

Kinh nghiệm không tốt lắm (ít tín hiệu khả quan): bộ trị mụn Murad. Hài lòng với kết quả của Murad Purifying Mask, mình thừa thắng xông lên mua nguyên bộ kit trị mụn của Murad (đâu đó chừng 170$ - mình mua đúng đợt promotion nên còn có 90$). Nhưng dùng chẳng thấy kết quả rõ rệt như khi dùng Purifying Mask. Kể cả bôi cái kem đặc trị mụn (tuýp bé xíu, dùng đẻ bôi trực tiếp vào mụn), mình bôi kiên trì mà thấy hiệu quả còn kém cái PM kia.

Kinh nghiệm xấu:

- Bộ trị mụn Vichy: rất chán. Ngốn của mình mất khoảng 100$ mà dùng không có tí hiệu quả nào hết hic hic.

- Kem trị vết thâm của Clinique: rất chán, bôi chẳng thấy đỡ thâm tí nào.

Bây giờ mình đang quay trở lại với Murad Purifying mask, kết hợp kem dưỡng Immortelle cũng L'occ (bao nhiêu lần định đổi kem dưỡng khác nhưng lại thấy không tốt bằng - phí bao nhiêu tiền. Dùng cái kem này mình cảm thấy da mịn hơn và lỗ chân lông bớt to hơn). Nhưng mới quay lại được một tuần nên chưa rõ kết quả. Haizz.

Mọi người có kinh nghiệm nào không?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,207 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Da mặt em cũng có mụn nhưng là mụn bọc đầu trắng. Không có mủ, không sưng và ko đau, nhưng nhìn nó ghét lắm. Em mới đi lấy hết cái cồi bên trong da rồi, bây giờ da mặt mịn lắm nhưng còn vết thâm:Sick:Có ai biết cách trị vết thâm không ạ
    :Rose:Mẹ yêu nhất mỗi khi con cuời:Rose:sigpic95163_1

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 671 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng mụn nhọt quanh năm suốt tháng đây. Mẹ Bống cho em hỏi mẹ mua cái bộ trị mụn Murad Purifying Mask ở đâu thế ạ? Nó có showrooom ở HN ko mẹ nó?

Mà các mẹ cho em hỏi chút dạo này HN không khí hanh quá, mình đi tập thể dục thì phơi cái mặt ra như thế, có cần phải bôi dưỡng ko ạ? Em băn khoăn vì nếu bôi dưỡng, lỗ chân lông bị bí nên tập thể dục sẽ ko thoát ra được lại mụn thêm thì khổ.
    • 165 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

chị ơi, nếu mụn đỏ & viêm, chị dùng Erythrogel hoặc là Dalacin-T, muangoài tiệm thuốc Tây, chừng 100k -120k/ lọ
    thoa lên vùng da bị mụn 1 lần/ buổi tối. Da sẽ hơi bị khô, bong 1 chút. Khi hết mụn rồi tính tiếp việc khắc phục vết thâm.
    ngoài ra ăn nhiều trái cây , bổ sung vitamin C (viên sủi).

em cũng dùng Vichy & bao nhiêu thứ mỹ phẩm, cũng tốn khối tiền rồi ... nhưng kết luận lại là khi mụn viêm đỏ thì phải dùng thuốc điều trị tích cực thôi :Smiling: kiên nhẫn chị nha !
    chúc chị sớm lấy lại làn da đẹp.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Chắc tùy loại da thôi, em dùng Vichy cái tuýp nhỏ nhất ý, rất hợp, thỉnh thoảng có 1 em mụn trồi lên, to bé đủ cả, em chỉ bôi khoảng 2ngày là xẹp xuống, khoảng 5 ngày là mất tích, em chỉ chấm vào chỗ có mụn thôi, chắc da em hợp Vichy, 1 lọ 300k 15ml mà dùng dc lâu phết
    • 352 Bài viết

• 254 Được cảm ơn

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 230 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Em cũng đang dùng vichy đặc trị mụn đây này, nghiến răng cũng phải mua vì không hiểu sao mặt em dạo này nhieu mụn ghê cơ. Nhìn mặt người yêu mà không dám cho người yêu nhìn lại minh vì xấu hổ, mặt em dạo trước mịn lắm, ai cũng khen đẹp thế mà bây giờ chán không thể tưởng tượng nổi. Em cung dùng vichy mấy ngày nay rồi, chẳng thấy đỡ tẹo nào cả, chẳng biết dùng bao lâu là có kết quả các chị nhỉ, không biết chị nào dung loại này có thể cho em biết một chút thông tin được không. Em tốn mất bao nhiêu tiền thuốc vì cái thằng mụn này rồi.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 614 Bài viết

• 399 Được cảm ơn

Nàng mupmip53 ơi, nàng cho tớ hỏi nàng mua vichy ở đâu thế? Đang muốn mua kem dưỡng của vichy mà k biết mua ở đâu đây, tớ ở HN nàng nhé. Nếu nàng ở HN thì tốt quá
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,593 Bài viết

• 1,675 Được cảm ơn

mình cũng xài Vichy Normaderm, chẳng được gì lại còn bị nhờn hơn nữa, chắc ko hợp
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 534 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Các mẹ giữ mặt luôn sạch là được mà , một ngày rửa mặt 2 lần ( em dùng oxy ) , sài giấy thấm dầu thường xuyên để giữ da luôn thoáng , không bị tắc nghẽn lỗ chân lông gây ra mụn .Không nên bóp nặn mụn quá nhiều vì sẽ thâm da , không những vậy còn đẩy mụn vào trong sâu hơn nữa , nếu cần lắm thì đợi đến lúc tắm bằng nước nóng nặn mụn sẽ dễ hơn . Đi ra đường nhớ bịt khẩu trang . Trong thời gian này không nên xài các loại kem dưỡng da vì sẽ gây bí da . Cac mẹ có thể dùng toner cho da dầu nhưng không nên dùng toner thường vì nó cũng như kem dưỡng da , em thì ko dùng cả 2 loại này . Em dùng thuốc bôi một thời gian nhưng không mấy hiệu quả , nó chẳng se chuyển chút nào í chứ , có khi mụn to thêm , hơn nữa nhiều loại mỹ phẩm gây ung thư + lão hoá da trước ánh nắng mt .
    Chế độ ăn uống cũng là một phần , các mẹ nên hạn chế tối đa các đồ uống gây chất kích thích , các thực phầm chứa nhiều đường , nên ăn nhiều rau uống nhiều nước . Ăn ít thịt mỡ các món rán ( cái này có lợi kể cả khi về già ) . Các mẹ cố gắng đi , hết mụn da mịn đẹp lắm , hơn nữa lại bay vài cân , lợi cả đôi đường :Angel:
    • JAL
      Thành viên Webtretho
    • 16 năm
    • 3,227 Bài viết

• 3,848 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emsomeo Xem bài viết
    Các mẹ giữ mặt luôn sạch là được mà ,

sai lầm! Da có sạch bong kin kít, mụn cứ lên ầm ầm. Chẳng thế mà bao nhiều ngừoi năm này qua tháng khác vật vã đau đầu vì mụn. Nhà của bs da liễu chật cứng khách khứa, ngừoi ta bào chế ra đủ loại thuốc trị mụn, mỹ phẩm trị mụn mà khối người mất cả đống tiền vẫn không tống khứ được đám mụn đáng ghét ấy đi.

Ối người ko sạch sẽ bằng những ngừoi bị mụn mà chẳng thấy cái mụn nào nó hỏi thăm. Ông xã nhà tớ là bằng chứng. Ổng ra đường chẳng bao giờ biết khẩu trang là cái gì. Mặt của ổng 1 tuần nó không được hửi mùi xà bông, có chăng chỉ có bọt cạo râu, ổng rửa mặt với nước lã như mèo quào... Thế mà da ổng mịn màng chẳng thấy 1 cái mụn con nào. Ước gì cho tui làn da của ổng 1 tuần tui có phải cạo râu vài lần cũng cam lòng.:Laughing::Laughing::Laughing:

Quên nữa, ổng uống bia như nước lã, cà phê, trà thay nước, phô mai, chất béo ăn ầm ầm, thức khuya đến 2-3 giờ sáng.... Trời thật bất công.
    • 6,834 Bài viết

• 12,380 Được cảm ơn

Trời ơi,em cũng đang trong nỗi khổ mặt mụn đây,em ko biết phải làm gì nữa,trước đây chưa bao giờ em bị nhiều ntnày các chị ạ,hôm qua em cũng đi khám ở Da liễu,nhưng bà bác sĩ kêu là phải ở đây nặn mụn thường xuyên,kêu đau lắm thế là em té luôn,em thấy chị chủ topic nói đung PM được,ko biết mua ở đâu các chị nhỉ,ai có kinh nghiệm gì share cho em với,em đang khủng hoảng lắm a.:Crying::Crying:
    I89Yp7
    Cảm ơn vì Min đến bên mẹ
    • 182 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Nếu các chị da dầu mà bị mụn nữa thì phải dùng loại trị mụn dành cho da dầu có axit sacylic nhé. Chẳng hạn như thanh lăn trị mụn dùng sau khi bước rưa mặt và toner. Các chị dùng thử Avon nhé hoặc các dòng có axit sacylic khac.
    • 356 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mebong ơi, mẹ nó mua mặt nạ trị mụn Purifying Mark của Murad ở đâu đấy. Mẹ nó chỉ em với.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 230 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi OliveBaby Xem bài viết
    Nàng mupmip53 ơi, nàng cho tớ hỏi nàng mua vichy ở đâu thế? Đang muốn mua kem dưỡng của vichy mà k biết mua ở đâu đây, tớ ở HN nàng nhé. Nếu nàng ở HN thì tốt quá
    Mình vẫn mua trên hiệu thuốc Vĩnh Phúc ở Hoàng hoa Thám đó. Thì cứ mua hiệu thuốc cho an toàn mẹ nó ạ. Nhưng tuỳ người hợp thôi. Mình dùng vichy dac trị mụn chẳng đỡ tẹo nào, đâm ra phát chán, tốn tiền chẳng tác dụng
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 22 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình cũng có 1 số kinh nghiệm về mụn đây, da mình nhờn và hay bị nổi mụn kinh lắm toàn là mụn bọc loại to có mũ thôi mình có thử dùng rất nhiều loại mỹ phẩm loại dùng để đặc trị mụn và kinh nghiệm thì như thế này..Gel chấm trị mun của bộ pureness gi do cua Shiseido dùng cho da mụn thì chán thấy chấm gi hoài mà không hết. SRM thì mới dùng xong thấy thích nhưng tí 2h là thấy mặt nhờn lại.Nhưng mới rửa xong da mặt láng,mát.SRM dùng cho da nhờn của Estee LD bộ tên gì mình quên mất dùng cũng thay mặt rít rít,không thấy ổn.Qua tới bộ trị mụn của Clinique thì ok hơn,,da mặt mình rất nhờn và dùng cục xà bông của nó thấy giảm nhờn đáng kể không bị khô da bóc vẩy gì hết,,hối trước chừng 2h là mặt mình bóng lên thôi giờ thì nguyên cả buổi cũng không thấy bóng,,lotion thì hơi mùi cồn,dưỡng da thì mịn,,kem chấm mụn thì tê tê nhưng không bằng để nó tự lặn.Nói tóm lại là mình chỉ rút ra được kinh nghiệm là dùng cục xà bông của bộ trị mụn của clinique la ok nhất để giảm nhờn còn lại thì thấy chẳng hiệu qua gi cả..Không biết mẹ nào có biết SRM nào hiệu quả để ngăn mụn và chống nhờn không trừ loại này.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 331 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

huhu cho mình kê ghế ngồi ở đây với,mụn ơi buồn quá,chữa hết tiền hết của vẫn y như cũ ,
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 534 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    sai lầm! Da có sạch bong kin kít, mụn cứ lên ầm ầm. Chẳng thế mà bao nhiều ngừoi năm này qua tháng khác vật vã đau đầu vì mụn. Nhà của bs da liễu chật cứng khách khứa, ngừoi ta bào chế ra đủ loại thuốc trị mụn, mỹ phẩm trị mụn mà khối người mất cả đống tiền vẫn không tống khứ được đám mụn đáng ghét ấy đi.

Ối người ko sạch sẽ bằng những ngừoi bị mụn mà chẳng thấy cái mụn nào nó hỏi thăm. Ông xã nhà tớ là bằng chứng. Ổng ra đường chẳng bao giờ biết khẩu trang là cái gì. Mặt của ổng 1 tuần nó không được hửi mùi xà bông, có chăng chỉ có bọt cạo râu, ổng rửa mặt với nước lã như mèo quào... Thế mà da ổng mịn màng chẳng thấy 1 cái mụn con nào. Ước gì cho tui làn da của ổng 1 tuần tui có phải cạo râu vài lần cũng cam lòng.:Laughing::Laughing::Laughing:

Quên nữa, ổng uống bia như nước lã, cà phê, trà thay nước, phô mai, chất béo ăn ầm ầm, thức khuya đến 2-3 giờ sáng.... Trời thật bất công.
    Mụn trứng cá phát triển khi tuyến bã của cơ thể sản xuất quá nhiều chất nhờn. Chất nhờn này kết hợp với tế bào của tuyến bã làm tắc nghẽn các lỗ chân lông.
    Mẹ có dám chắc là mặt mẹ lúc nào cũng sạch không , hồi đầu em chữa mụn , mặt cũng sạch sẽ lắm nhưng mụn vẫn nổ to nhưng trái ca chua , việc giữ sạch mặt phải duy trì trong một thời gian dài và vẫn phải tiếp tục khi hết mụn , không phải cứ sạch ngay là hết mụn đâu mẹ ạk , em liên tục dùng giấy thấm dầu đấy . Bi h da mặt láng mịn anh nào cũng hỏi thăm
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 53 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

trước đây mình cũng bị mụn kinh khủng, cũng nghĩ là làm sạch da rồi sẽ đỡ nhưng thực tế nguyên nhân chủ yếu lại là cái khác. Vấn đề chính của mụn là bã nhờn tiết ra ở nang lông kết hợp với tế bào chết chưa bong đi hết. Đi đường bụi không làm lên mụn nhưng kích thích lỗ chân lông tiết dầu, nên nếu mặt ai lượng dầu tiết ra thích hợp thì k bịt mặt cũng chẳng làm sao. Các bạn để ý thấy ai mà da mặt mát lạnh thì k bao giờ lên mụn, còn ai mà nhiều mụn thì sờ vào lúc nào cũng nóng phừng phừng. Ngoài việc vệ sinh da mặt dể da dẻ trắng trẻo mịn màng thì chữa mụn lại phải dựa nhiều vào điều chỉnh nội tiết tố bên trong. Ăn những thực phẩm làm mát cơ thể, giải độc gan thận, uống thuốc kháng sinh và nội tiết tố, trường hợp bôi thuốc trị mụn nhiều khi thấy da dẻ thêm đổ dầu ( do khí hậu Vn nóng ẩm) càng lên mụn. Mình nói cái này chắc các bạn k tin và cho là mình quảng cáo, nhưng mình k bán mà chỉ dùng thôi, chẳng qua là mình thấy thế thì mình nói thế. Mình dùng thực phẩm chức năng Umi thấy sau 1 tháng hết sạch mụn. Nhắc lại là mình không buôn bán j nên không có lí do j để quảng cáo nhé.:Sad:
    • 509 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

hichic, mụn thì có em nè. Mặt em 6 tháng trước, tự dưng mụn kéo về xây tổ ấm, mụn bọc mụn mủ mụn cám.. có hết. Hic, em dùng đủ loại rùi, mất bao tiền mua 1 bộ kit trị mụn của DERMALOGICA, thêm cả tẩy da chết rùi kem trị mụn của DERMA luôn, dùng uống cả thuốc bổ gan, cao tiêu độc đông y mà vẫn chẳng ăn thua. 1 hôm, sau 1 hồi nghiên cứu, em ra hiệu thuôcd mua 1 tube ERYTHROMYCIN& NGhệ về dùng(có 8k 1 tube) thì sau 1 tuần ai cũng khen hết mụn rùi đấy, da sáng hơn, hết thâm nữa. h tuy vẫn còn vài chú trên mặt n nói chung em thấy yêu đời hơn rất nhiều rùi ạ. Mẹ nào mà bị mụn bọc. mụn mủ nhiều mà hay tấy đỏ thì dugnf thử đi nhé vì như thế là da bị viêm, nên dùng kháng sinh đấy ạ
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7