Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Gân xanh nổi ở tay, chân

• 1.97K Lượt chia sẻ
  • 92.7K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,031 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, mình cũng biết vụ này là botay.com, nhưng vẫn mong cả nhà ai có chiêu gì giúp mình hạn chế/giảm bớt gân xanh nổi ở tay và chân không? Lắm lúc nhìn xuống tay, mình thấy khủng khiếp đến mức không dám nhìn, gân nổi như lươn ấy, tay như tay cụ già 80 tuổi huhuh

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Ráng ăn nhìu vô cho mập lên ^^
    • 2,037 Bài viết

• 4,943 Được cảm ơn

Bon chen hóng hớt chủ đề này. E cũng bị gân xanh ở tay, nhìn chán lắm.
    • 498 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

gân tay nổi là do khi người yếu mà cố gắng vận động mang vác nặng, gân chân nổi là do đẻ xong ko kiêng cữ. Giờ nó đã nổi rồi thì ko thể hết được, vấn đề gân chân thì mình chịu, còn gân tay thì sáng khi ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ thì chịu khó mát xa tay, xoa lên các chỗ gân , kiên nhẫn thì cũng đỡ nhiều, và đặc biệt kiêng người đang yếu mệt mà cứ cố gồng tay lên nhé.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

bạn thử ngâm tay ngâm chân bằng nước gừng buổi tối xem, vừa thư giãn lại giúp lưu thông khí huyết nữa.
    • 2,037 Bài viết

• 4,943 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongarch Xem bài viết
    gân tay nổi là do khi người yếu mà cố gắng vận động mang vác nặng, gân chân nổi là do đẻ xong ko kiêng cữ. Giờ nó đã nổi rồi thì ko thể hết được, vấn đề gân chân thì mình chịu, còn gân tay thì sáng khi ngủ dậy và tối trước khi đi ngủ thì chịu khó mát xa tay, xoa lên các chỗ gân , kiên nhẫn thì cũng đỡ nhiều, và đặc biệt kiêng người đang yếu mệt mà cứ cố gồng tay lên nhé.
    Hic, e ko yếu, mà lại lười vận động, chả bao giờ mang vác j nặng, cũng chưa chồng con j, thế mà vẫn xanh lè cả 2 tay, từ bé đến giờ đã vậy rồi chị ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 285 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

cái vấn đề này chắc là do cơ thể yêu hoặc suy nhược rồi bạn à! Nên đi khám đi nhé
    • 2,037 Bài viết

• 4,943 Được cảm ơn

Ôi cả người mình cứ tròn tròn, tay chân cũng thế, trông ko có tí j là suy nhược cả bạn ạ :Laughing: Chỉ riêng cổ tay xương xương, 2 bàn tay xanh gân thôi. Thế nên hồi mới quen anh iu, cầm tay xong chàng cứ xuýt xoa e gầy quá e phải ăn cho mập lên. Mình khăng khăng nói ko e ko gầy, e mà mập nữa thì ra con j? Sau đấy đi chơi vài lần, nhìn mình mặc áo T shirt, chàng mới gật gù ừ e mập thật:Laughing:
    Hóng hớt topic này vậy thôi chứ ko hy vọng nhiều lắm. Chắc mình phải chung thân với hai bàn tay xanh xanh này vậy:Smiling:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 698 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Mẹ này trả lời rất đúng với trường hợp của mình nhé. Số là yếu quá nên đi tập yoga. Tập thì thích thật nhưng sau 2 tháng giật mình thấy gân guốc nổi đầy tay phát gớm. Đúng là lúc tập mình thấy phải cố sức chống tay quá đây mà, đã không muốn tập động tác khó mà cô cứ bảo cố lên, huhu. Thế là hoảng quá dừng ngay tập lại, dẫn dần cái gân không còn phồng to như trước dưng mà vết xanh lè thì không mất đi được, khổ thân quá tay đang mịn màng mà giờ thành tay bà già 50 rồi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 498 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

cái vụ gân tay mình biết là do hay xem chỉ tay , xem tay thì nó có đề cập đến thôi. Nhiều người biết giữ thì dù nhiều tuổi nhưng tay vẫn ko hề nổi gân nhé. Ko bỗng dưng mà các cụ lại nói " ko được lên gân nhé", là cái gân tay này đấy ạ, khi cố xách hoặc làm gì quá sức bản thân bao giờ chả phải lên gân.

Ngoài ra có trường hợp là các bạn da mỏng, thì nhìn thấy gân tay, nhưng sờ tay vẫn phẳng trơn, nó có nổi gân đâu, 2 vụ này khác nhau nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,454 Bài viết

• 3,499 Được cảm ơn

ơ, em cũng bị, em còn trẻ mà vẫn bị đấy, nên cứ ai cầm tay em một hùi, ngó nghiêng xong lại hỏi em làm việc nặng nhọc lắm hay sao mà tay nổi đầy gân xanh thế, trong khj em sướng kjnh dị ạ, chả làm j` hết, có th2i cũng ôm bàn phím làm nhìu :Crying:
    còn chị j tư vấn ăn nhìu cho múp lên á, em thấy ko khả quan chút nào, c8 địa em có ăn cỡ nào cũng múp cái mặt thoy à, trong khj hai cái tay thèm nó múp múp chút cho mướt mát là ko đc, cẳng tay gầy nhom
    ......Có một cái gì đó....nhẹ tênh...........
    • 134 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Trường hợp này đúng là botay.com đấy bạn ah. Nói chung phải kiêng thôi chứ khônggiu gìn như mình thấy nhiều cụ già bị nổi gân nhìn rất sợ.
    After rain comes fair weather!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,405 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Người ko gầy gò ốm yếu mà có những đường xanh xanh nổi ở bàn tay (phồng hẳn lên - khác với trường hợp ko phồng lên nhưng vẫn nhìn thấy do da tay trắng và mỏng) là do bị giãn tĩnh mạch nông dưới da. Những ai hay phải xách nặng thường xuyên hoặc tập luyện dồn trọng lực xuống tay hoặc chân nhiều rất dễ bị chứng này. Ngoài vấn đề về thẩm mỹ, chứng giãn tĩnh mạch nông nếu để lâu không điều trị thì có thể xảy ra các biến chứng như da không được nuôi dưỡng tốt nên dễ bị viêm da, lở loét khó lành. Nếu là trường hợp này thì các mẹ kiêng xách nặng, thôi ko tập luyện những động tác phải dồn lực xuống tay, chân nhiều nữa là sẽ đỡ. Chứng này mà ko biết để phòng tránh thì về già khổ lắm đấy.
    PinkLily

I am really happy when being with my hubby.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 220 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

em cũng vậy này em mới 21t ko gầy ko yếu lắm thế mà 2 tay gân xanh lè lè phát gớm em đọc đâu đó à hình như bên topic gì của mepond í chị í có dạy ngâm tay vào vào vào cái gì nhỉ mà hình như là là sáp nến í ạ mepond ơi chị vào topic này giúp mọi ng đi
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 162 Bài viết

• 120 Được cảm ơn

Em cũng bị gân chân, gân tay xanh lè ý ạ, nhất là mùa hè nóng nóng là nổi rõ hơn hẳn mùa đông ạ. Nhưng em chưa bao h nghĩ là có thể cải thiện đc, vì hình như e bị do gen rồi, bố mẹ em ai cũng béo tốt mà đều bị gân thế ạ, phải chịu thôi, kể ra ng Vn mình cũng khoái làn da rám nắng như Tây thì tốt nhỉ, tay đen đen lại che hết cả gân guốc đi, mình lại đẹp như ai, hihi^^!!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 237 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lavender85 Xem bài viết
    Ôi cả người mình cứ tròn tròn, tay chân cũng thế, trông ko có tí j là suy nhược cả bạn ạ :Laughing: Chỉ riêng cổ tay xương xương, 2 bàn tay xanh gân thôi. Thế nên hồi mới quen anh iu, cầm tay xong chàng cứ xuýt xoa e gầy quá e phải ăn cho mập lên. Mình khăng khăng nói ko e ko gầy, e mà mập nữa thì ra con j? Sau đấy đi chơi vài lần, nhìn mình mặc áo T shirt, chàng mới gật gù ừ e mập thật:Laughing:
    Hóng hớt topic này vậy thôi chứ ko hy vọng nhiều lắm. Chắc mình phải chung thân với hai bàn tay xanh xanh này vậy:Smiling:
    Gân xanh nổi lên 1 phần là do tay chân bạn bị khô quá đó. Có hai nguyên nhân một là do thiếu dưỡng ẩm, hoặc do bản thân tay chân bạn đẫ mỏng và ko có 1 lớp "mỡ" như tay chân người khác. Cách khắc phục là mẹ nó tăng cường dưỡng ẩm cho tay, chân bằng các cách sau

- Ngâm nước ấm, có pha chút muối biển, sau đó dùng lotion dưỡng ẩm, nếu trời lạnh hoặc ngủ có bật quạt thì mua bao tay cotton để tránh khô tay.

- Ngâm tay chân bằng sáp paraffin, hoặc dùng dầu olive đun ấm rồi ngâm, cáhc này dưỡng ẩm tốt lắm (học trong topic Spa của mẹ Pond)

- Tăng cường dưỡng ẩm trong phòng lạnh, chịu khó mang vớ chân đi các mẹ, phòng lạnh làm cho da tay chân khô, mất nước mà

- Che chắn cẩn thận khi ra nắng

Các mẹ làm thử xem, tay em cũng như bà già. em dùng những cách như vậy, trừ vụ parafin là chưa thử. Thấy đợt nào chăm chỉ cũng cải thiện tình hình hẳn
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 698 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Thế đã bị rồi thì điều trị sao hả bạn? nghe sợ nhỉ. Mà sao để xuôi tay xuống thì mới thấy nổi lên thôi chứ tay để cao thì mịn đẹp như thường
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,405 Bài viết

• 2,074 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mocbeo Xem bài viết
    Thế đã bị rồi thì điều trị sao hả bạn? nghe sợ nhỉ. Mà sao để xuôi tay xuống thì mới thấy nổi lên thôi chứ tay để cao thì mịn đẹp như thường

Nếu bị giãn tĩnh mạch nông thì kiêng mang vác, xách nặng là đỡ thôi bạn ạ. Để nặng mới nguy hiểm chứ phòng tránh sớm thì ko đáng lo. Còn để xuôi tay mới thấy mạch máu xanh nổi lên, dốc tay lên thì ko thấy là do khi bạn chúc tay xuống, máu chảy xuống các tĩnh mạch nên nó nổi lên, khi giơ tay lên cao, máu lại chảy về tim nên các mạch đó ko phồng lên. Mình ko học y, ko giải thích cụ thể chi tiết đc nhưng đại loại bạn hiểu nôm na là thế. Mà mình hay thấy nói đến giãn tĩnh mạch ở chân, chứ ở tay cũng ít thôi. Tay ai da khô hay ít mỡ ít thịt (mặc dù người có thể đẫy đà) là cũng hay thấy mấy mạch máu này lắm. Bàn tay mình cũng ít mỡ, da lại trắng + mỏng lên thấy đầy luôn :Sad:
    PinkLily

I am really happy when being with my hubby.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 890 Bài viết

• 940 Được cảm ơn

hóng các mẹ, mình cũng đang trong cảnh ngộ này, nhìn tay phát khiếp huhu mất tự tin kinh khủng
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 572 Bài viết

• 1,259 Được cảm ơn

Mình cũng bị gân xanh đây. Đúng là nếu càng gầy thì gân càng nổi nhiều. Nhưng mình thấy cái vụ nên tránh vận động là hoàn toàn sai lầm đối với mình. Mình càng ít vận động thì gân lại càng nổi nhiều, càng yếu càng nổi.

Đúng là nếu vận động quá nặng thì gân tay càng bị phồng nhưng nếu vận động vừa phải như tập thể dục (lúc đầu nên tập vừa phải, sau đó thì tăng dần cường độ lên) thì mình thấy các mạch máu lại càng chìm xuống dưới da hơn. Hiện nay tay mình hầu như chẳng còn thấy mạch máu nổi lên nữa, mà giờ mình toàn tập với tạ 2kg.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2